ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถยนต์สำหรับขอบ 20 นอกจากยี่ห้อ nitto Yoko มีตัวไหนน่าใช้บ้างครับ  (อ่าน 71042 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ถึงคราวจะได้เปลี่ยนยางสักทีครับ หลังจาก เจ้า nitto 420S  265/50 R20 ใช้งานมี 3 ปีกว่าๆ แต่ยอมรับว่า ใช้ได้ ทนมาก แม้จะใช้มานาน  ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องเสียงดังของยาง และยางแข็ง  มากมาย  แต่จะเจอก็ปัญหายางเริ่มเสื่อมสภาพตามอายุการใช้งาน  แต่ดอกยางยังเหลือพอสมควร

ทีนี ได้เวลาเปลี่ยน  มองดูรา  ยางตอนนี้  แพงเอาๆ  เช็คราคายี่ห้อที่มองๆไว้
nitto 420 S  เส้นละ 7,900 บาท
Yokohama Prada Spec-X  1 เส้นละ 8,500 บาท

เห็นราคาแล้ว เหนื่อยเหมือนกัน เพราะต้องต่อประกันชั้น 1 ต่อทะเบียน หลายอย่าง   เลยชั่งใจทันที
ก็เลยอยากถาม สมาชิกในนี้ว่า  ยางรถยนต์สำหรับ ล้อ 20 ใส่รถ SUV หรือ PPV มียี่ห้อไหนราคาถูกกว่าสองยี่ห้อข้างบนบ้างครับ และมีปัญหาน้อย   คุณภาพใกล้เคียง 2 ยี่ห้อบน
และเมื่อใช้ไปนาน ปัญหาเสียงยางดังน้อย ยางไม่แข็ง รีดน้ำได้ดี   

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ของผมใช้ BS S001 อยู่ครับหนึบดีนะครับ ;D

ออฟไลน์ HYDE--

ก็ต้องดูยี่ห้อรองไปอีกอะคับ ถ้าเอาถูกกว่านี้ เพราะ NT420S ก็ค่อนข้างถูกกว่าแบรนเจ้าตลาดแล้วคับ

พวก Hankook Kumho จริงๆยางเกาหลีก็คุณภาพใช้ได้เลยครับ ราคาก็ไม่สูงมากด้วย
หรือไม่ก็พวก Maxxis Toyo มั้ง แต่ราคาก็คงไม่ถูกหรอกครับ แมก 20 คงไม่ได้ถูกกว่าระดับ 6-7 พันต่อเส้นแหงๆ

อยากถามนิสนึงคับ ว่า NT420S ใช้งานเป็นไงบ้างครับ ในเรื่องความ นุ่ม เงียบ หนึบ
เพราะผมอาจมีแผนจะเปลี่ยนแมกไส่เจ้า H1 ที่บ้านเป็นขอบ 17 หรือ 18 คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2012, 08:30:57 โดย HYDE-- »

ก็ต้องดูยี่ห้อรองไปอีกอะคับ ถ้าเอาถูกกว่านี้ เพราะ NT420S ก็ค่อนข้างถูกกว่าแบรนเจ้าตลาดแล้วคับ

พวก Hankook Kumho จริงๆยางเกาหลีก็คุณภาพใช้ได้เลยครับ ราคาก็ไม่สูงมากด้วย
หรือไม่ก็พวก Maxxis Toyo มั้ง แต่ราคาก็คงไม่ถูกหรอกครับ แมก 20 คงไม่ได้ถูกกว่าระดับ 6-7 พันต่อเส้นแหงๆ

อยากถามนิสนึงคับ ว่า NT420S ใช้งานเป็นไงบ้างครับ ในเรื่องความ นุ่ม เงียบ หนึบ
เพราะผมอาจมีแผนจะเปลี่ยนแมกไส่เจ้า H1 ที่บ้านเป็นขอบ 17 หรือ 18 คับ

ยางใช้มาตั้งแต่ต้นปี 09 ครับ ก็ 3 ปีกว่าๆ แล้ว  ถือว่านุ่ม หนึบ  เกาะถนนและรีดน้ำได้ดีครับ ณ ตอนนี้ก็ยังรีดน้ำได้ดี  หนึบ
แต่  จะมีเรื่องเสียงดัง นิดหน่อย หลังจาก ใช้ เลย กิโลเมตรที่ 15,000 ขึ้นไปแล้ว     แต่เสียงยางไม่ได้ดังมากครับ 

ออฟไลน์ H3T

ที่ยกมาเป็นยาง H/T
ลองเช็ค Toyo Proxes ST ดูนะครับ ราคาลดลงมาพอสมควรตั้งแต่ Proxes ST II ออกมา
  ไม่เกินปี 2010 เดือน 6 เป็นต้นไป ผมว่าเล่นได้นะ เทียบกับราคาที่ถูกลงครับ

ส่วนยางเกาหลี ข้อเสียอย่างเดียวเลยคือ ดีได้ไม่นานครับ ราคาก็ไม่ได้ถูกกว่าแบบครึ่งต่อครึ่ง ดังนั้นผมมองว่าไม่คุ้มครับ

สอบถามราคายาง มาแล้วครับ  ราคาน่าสนไหมครับ และยางปีเก่าเกินไปไหมครับ

- Nitto 420S  265/50 R20   ยางปลายปี 11   ราคาเส้นละ  7,000 บาทถ้วน รับประกัน อายุการใช้งาน 50,000 กม.
- TOYO 265/50 R20 TOYO ST-2  ยางปลายปี 11   ราคาเส้นละ  7,000 บาทถ้วน รับประกัน อายุการใช้งาน 50,000 กม.

เขาบอกยางพวกนี้จะนำเข้ามาเป็นล๊อตๆ เพื่อผลิตที่ต่างประเทศ  ใหม่สุด เขาบอกเป็นต้นปี 2012 
เพื่อนๆสมาชิกแนะนำด้วยครับ  น่าสนไหมครับ

ออฟไลน์ H3T

- TOYO 265/50 R20 TOYO ST-2  ยางปลายปี 11   ราคาเส้นละ  7,000 บาทถ้วน รับประกัน อายุการใช้งาน 50,000 กม.

ลองหา Toyo Proxes ST ตัวแรกดูก่อนนะครับ เผื่อจะมีบางร้านเหลืออยู่ ถ้าไม่มีจริงๆ Toyo Proxes ST II จบครับ

ลองหา Toyo Proxes ST ตัวแรกดูก่อนนะครับ เผื่อจะมีบางร้านเหลืออยู่ ถ้าไม่มีจริงๆ Toyo Proxes ST II จบครับ

แล้ว TOYO ST-2   คุณภาพเป็นไงครับ ดีกว่า นิสโต้ไหมครับ เพราะสองบริษัทนี้  ทราบมาว่าเป็นเครือเดียวกัน

ออฟไลน์ H3T

แล้ว TOYO ST-2   คุณภาพเป็นไงครับ ดีกว่า นิสโต้ไหมครับ เพราะสองบริษัทนี้  ทราบมาว่าเป็นเครือเดียวกัน
ST II ราคาเท่ากับ 420S เลือก ST II แบบไม่ต้องคิดเลยครับ ทั้ง 2 แบรนด์มาจากโรงงานเดียวกันก็จริง แต่สูตรและส่วนผสมต่างกันครับ
  Toyo แพงกว่า Nitto เส้นละ 1500 - 2000 ผมยังเลือก Toyo เลยครับ

ST II ราคาเท่ากับ 420S เลือก ST II แบบไม่ต้องคิดเลยครับ ทั้ง 2 แบรนด์มาจากโรงงานเดียวกันก็จริง แต่สูตรและส่วนผสมต่างกันครับ
  Toyo แพงกว่า Nitto เส้นละ 1500 - 2000 ผมยังเลือก Toyo เลยครับ

ยางปลายปี 2011  ถือว่าน่าสนใจ  และไม่เก่าเกินไปใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ H3T

ยางปลายปี 2011  ถือว่าน่าสนใจ  และไม่เก่าเกินไปใช่ไหมครับ
สบายมากครับ ถ้าเก่าเกินกว่า 18 เดือน หรือ 1 ปีครึ่งนี่ต้องดูราคาเปรียบเทียบกับรุ่นอื่นอีกที

ปล. ยางเก่าเทิร์นไปได้ส่วนลดยางใหม่อีกด้วย ยางนำเข้าญี่ปุ่นได้ราคาดีนะครับ ( Nitto NT 420S ใช่มัีย )

สบายมากครับ ถ้าเก่าเกินกว่า 18 เดือน หรือ 1 ปีครึ่งนี่ต้องดูราคาเปรียบเทียบกับรุ่นอื่นอีกที

ปล. ยางเก่าเทิร์นไปได้ส่วนลดยางใหม่อีกด้วย ยางนำเข้าญี่ปุ่นได้ราคาดีนะครับ ( Nitto NT 420S ใช่มัีย )

420 S ครับ ยาง ปลายปี 08   จัดใส่รถตอนต้นปี 09

ถ้าเทิร์น จะได้เส้นละกี่ร้อยครับท่าน

ออฟไลน์ H3T

420 S ครับ ยาง ปลายปี 08   จัดใส่รถตอนต้นปี 09

ถ้าเทิร์น จะได้เส้นละกี่ร้อยครับท่าน
ช่วงต้นปี ผมเทิร์น Toyo Open A/T 265/70R16 ยางปี 09 ต้นปี เปลี่ยนเดือน 10 ได้เส้นละ 1,000 เลยนะครับ
   แต่มีข้อสังเกตุว่า
     1. ไซด์ 16" ของผม ปล่อยต่อง่ายกว่า ผมอยู่ต่างจังหวัด นิยมไซด์ 16" มากกว่า
     2. ยางของผมใช้มา 2 ปี กว่า
     3. ยางดอก AT มีราคากว่า
     4. ราคายางใหม่ผมเช็คแล้วแพงกว่าที่กรุงเทพ เส้นละ 300 บาท
  ผมเปลี่ยนยางใหม่เป็น ยาง MUD เพราะเอาไปใช้ถนนดิน Kumho KL71

ยังไงลองถามร้านที่จะเปลี่ยนดูนะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะได้ซักี่บาท เพราะถือว่า ราคายางใหม่ที่จะเปลี่ยน Toyo ST II เส้นละ 7,000 ถือว่าถูกพอสมควรแล้วครับ