ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเกาะกระแส A/B-Segment crossover นิดนึงนะครับ พอดีๆ เห็นแวปๆ Honda Jazz ในนาม Fit-Twist !!!!!  (อ่าน 10127 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
เจอจากทางเฟจนึงเฟสบุคโดยบังเอิญครับ ฮ่าๆ

จริงๆ แล้วต้นเรื่องมันมาจาก Honda.co.jp เลยต่างหาก    ลองๆ ดูเอานะครับว่าเป็นไง   ส่วนตัวผมคิดว่า มันโอเคดีนะ :D

เท่าๆ ที่ดูเหมือนจะสำหรับตลาดบลาซิลซะมากกว่า สำหรับเจ้า Fit-Twist นี้

ที่มา : http://www.honda.co.jp/news/2012/4121023.html?from
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2012, 13:12:17 โดย Tonaka »
阿蘇山

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
สวยดีครับ แต่ถ้าจะเอามาขายคงยาก
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
สวยดีนะครับ

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
ทรงเหมือน SX4 เลยอ่ะ กึ่งๆ 555+

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นี่แหละ!

สิ่งที่เชื่อว่าน่าจะตอบโจทย์ ลูกค้ากลุ่ม ประเทศกำลังพัฒนาทั้งหลาย

กระแส B-SUV มาได้สักพักนึงแล้ว และเริ่มต้นมาจาประเทศกำลังพัฒนา
อย่าง บราซลิ อาร์เจนตินา

มาวันนี้ ณ วินาทีนี้ ทุกอย่างชัดเจนเลยครับว่า เทรนด์ต่อไปของรถยนต์โลกในช่วง 2 ปีข้างหน้า
คุณจะเห็นรถในแนวนี้ กันจนเบื่อไปเลย

และมันจะมีโผล่มาเมืองไทย อย่างน้อย 1 รุ่น ในปีหน้า

Ford EcoSport

ออฟไลน์ Tyde

ผมว่ารถแบบนี้แหละ  เหมาะกับประเทศไทยที่สุด  ทั้งสภาพถนนแล้วก็ สภาพฝน   ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

มาบ้านเรา จัดไป Honda Jazz Hi-lander  ;D

ออฟไลน์ Action

มาบ้านเรา จัดไป Honda Jazz Hi-lander  ;D

555+ ผมคิดว่า Brio Hi-Lander ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Buffy

Honda Jazz นี้แตกแยกย่อยไปหลายไลน์จริงๆ

ไหนจะมี fit shuttle อีกตัว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ดูดีครับ ผมว่าแบบนี้แหละ เหมาะกับถนนเมืองไทย

ออฟไลน์ H3T

Nissan Juke
 Ford Ecosport
 Honda Fit twist
 Suzuki SX4 next gen
 Mazda CX-3 ?

คิดดูหลายเหตุผลประกอบกัน ยังไง Honda Fit twist ก็ดูมีอนาคตที่สุดในตลาดเมืองไทยนะครับ

ออฟไลน์ csamabat

ชอบมากๆเลยครับแบบนี้ :) ;)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Nissan Juke
 Ford Ecosport
 Honda Fit twist
 Suzuki SX4 next gen
 Mazda CX-3 ?

คิดดูหลายเหตุผลประกอบกัน ยังไง Honda Fit twist ก็ดูมีอนาคตที่สุดในตลาดเมืองไทยนะครับ

ผมว่ากลับคิดกลับกันแฮะ

fit twist มันไม่ใช่ตัวจริงของ B-SUV นี่ครับ

ลูกค้ายังยึดติดกับภาพลักษณ์ SUV จริง ๆ จัง ๆ มากกว่า
แบบนี้คนก็ซื้อ jazz รุ่นเดิมดีกว่า

ไม่อย่างนั้น SX4 ก็ประสบความสำเร็จทั่วอาเซียนไปนานแล้วนะ
เพราะคนเข้าใจไม่ถูกเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2012, 16:04:27 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ dht_tubes

กลุ่มนี้ ถ้า toyota ออก Yaris Pre-Runner ผมว่าขายดีแน่

ออฟไลน์ Nioka

คืออยากได้รถแนวนี้เหมือนกันถ้ามาจริงก็ 1 ในตัวเลือกเลยละ

อย่างที่ข้างบนว่า รถแบบนี้มันเหมาะกับสภาพถนนบ้านเราอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ Lammerison

มาเถอะ มาให้ไว อย่าช้า

ออฟไลน์ 12ay13an

สวยไปอีกแบบ

ออฟไลน์ kan.kom

ตั้งแต่ได้ขับรถ 5 ประตูมา ผมไม่เคยคิดอยากกลับไปขับรถเก๋งซีดานอีกเลย
หลังจากนั้นพอได้ขับรถทรง SUV ก็ยิ่งไม่อยากกลับไปขับรถเก๋งซีดานหนักกว่าเดิมอีก

นี่ ล่าสุด ซื้อ JAZZ มาใช้ขับในเมือง กว่าจะชินเรื่องความสูงที่ต่างกับ SUV ได้ก็อึดอัดอยู่หลายวัน
แต่เอาเถอะ แลกกับการประหยัดค่าน้ำมันก็ยอมครับ

ออฟไลน์ porasit33

จะมีใครเอาไปแต่งแนวนี้บ้างมั้ยน้อ

ออฟไลน์ toutouness

• Newbie
  • *
FORD B515
ตามด้วย
MAZDA J03Z

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถกลุ่มนี้ ราคามันชอบไปตีกับรถ C-Segment น่ะสิครับ

ทำให้คนหนีไปหมด

ซึ่งหากมันเกิดได้จริง C-Segment จะขยับราคากันหนีไปอีก

แล้วเราคงได้ใช้รถแพง ๆ ขึ้นไปอีก

เหมือนกับ ECO Car price plan ที่จะมีตัวTOP ราคา 6 แสนกว่าๆ ในอนาคตครับ

ถ้าบริษัทรถใจดี ขายB-Crossover เท่า ๆ กับ B Segment ก็กลายเป็นว่า B-segment มีคู่แข่งตัวเองอีก

ลำบากแท้ กว่าจะได้เกิด

ออฟไลน์ hamber

• Jr. Member
  • **
รอ Ford Ecosport ครับ ช๊อบ ชอบ  ;D

ออฟไลน์ superden

ผมว่ารถแบบนี้แหละ  เหมาะกับประเทศไทยที่สุด  ทั้งสภาพถนนแล้วก็ สภาพฝน   ;D

ออฟไลน์ grev

อยากให้เข้าไทยมากๆ
ทุกวันนี้ขับเก๋งเวลาเจอถนน เลวๆ นี่
แทบอยากเปลี่ยนเป็นกระบะ
ไม่ก็รถยกสูง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
รถตระกูล Fit เยอะจัง

แตกแบรนด์ใหม่เลยดีก่านะ ฮอนด้า

ออฟไลน์ hutzero

ผมว่าเทรนแนวนี้ใช่ว่าจะเหมาะกับเมืองนอกนะ
สำหรับเมืองไทยก็เหมาะมากเหมือนกัน
"รถเก๋งเล็กขับในเมืองที่สามารถลุยน้ำท่วมได้"

เป็นจุดขายให้ชาวกรุงเลยล่ะ