ผู้เขียน หัวข้อ: คุณจิมมี่ครับจะมีมินิรีวิว City CNG มั๊ยครับ  (อ่าน 5329 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
พอดีมีคนรู้จักของน้องที่ทำงานมาถามสนใจจะซื้อ City CNG แต่ก็ตอบไม่ได้ว่าอืดกว่าขนาดไหนและคิดว่าน่าจะมีหลายๆคนที่นี่สนใจว่าต่างจากตัวเดิมขนาดไหนเอาแค่ ฟิลลิ่งการขับ ช่วงล่าง อัตราเร่งทั้งน้ำมันกับแก๊ส (อันนี้อยากทราบมากเอามาเทียบกับตัวธรรมดา) ไม่รู้จะเป็นการเพิ่มงานที่เยอะมากแล้วรึเปล่า ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Re: คุณจิมมี่ครับจะมีมินิรีวิว City CNG มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 17:20:58 »
เท่าที่ผมทราบ เหมือนว่าพี่จิมมี่เคยบอกไว้ว่าจะไม่ทำรีวิวรถ NGV ทุกชนิด เพราะการเติมก๊าซลำบาก การหาอัตราสิ้นเปลืองก็ยากครับ

ที่บ้านผมมีรถ NGV สองคัน เรื่องความอึดมันอึดแน่นอนครับ สัก 10-20% เวลากดเปลี่ยนเชื้อเพลิง น้ำมัน กับ ก๊าซ รู้สึกได้เลยว่ามันอึดลงจริงๆ

ผมเห็นสเปกของ City CNG แรงม้าก็ลดลง จาก 120 เหลือ 102 ก็คงอึดลงนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ ake12

• Newbie
  • *
Re: คุณจิมมี่ครับจะมีมินิรีวิว City CNG มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 18:01:49 »
อืดกับประหยัด มันสวนทางกันอยู่แล้วครับ

ผมลองขับดู มันก็ไม่ได้อืดต่างกันมากนะ แต่ประหยัดต่างกันแน่นอนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 18:07:04 »
อืดกับประหยัด มันสวนทางกันอยู่แล้วครับ

ผมลองขับดู มันก็ไม่ได้อืดต่างกันมากนะ แต่ประหยัดต่างกันแน่นอนครับ

การขับขี่ ผมว่ามันแน่น และมั่นคงกว่ารุ่นธรรมดานะ คงเป็นเพราะว่าน้ำหนักถังก๊าซ, การเปลี่ยนสปริงให้แข็งขึ้น และมี cross bar เพิ่ม

การจะตัดสินใจซื้อ อันดับแรก ให้ดูปั๊มแถวบ้าน และระหว่างทางที่เราขับประจำ ว่ามีปั๊ม ngv รึป่าว คิวยาวรึป่าว
สำหรับผม ปั๊มไม่มีปัญหา เพราะแถวบ้านปั๊ม ngv เปิด 24 ชม. และมีระหว่างทางเยอะ ไม่เคยรอคิวเกิน 3 คัน เติมแต่ละครั้งใช้เวลาไม่เกิน 3 นาที

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 18:52:12 »
ผมไปอ่านเจอมาในเว็บนึง..

เครื่องจาก 120 ม้า เหลือ 102 ม้า..

ม้า 102 เห็นเขาบอกว่า วัดจากการใช้แก๊ซ.. ไม่ได้วัดจากการใช้น้ำมัน..

อันนี้ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า ท่านไหนทราบก็ช่วยบอกด้วยนะครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 20:21:48 »
ผมว่าคงไม่ต่างจากตัวเก่ามากนัก อาจจะกินจุกว่าเดิมนิดนึง
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 20:53:27 »
คล้ายๆกันแหละครับ

อืดขึ้นนิดหน่อย

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 21:28:57 »
เครื่องเดิมไม่ใช่เหรอครับ  แค่เวลาใช้ngvแล้วม้ามันหายไปเขาก็ลงสเปคตามจริงเท่านั้นเอง  พอกลับไปใช้น้ำมันม้าก็กลับมาเป็น120 เหมือนเดิม 

ปอลิง  ผมอ่านมาอีกที  แต่มันน่าจะเป็นแบบนี้นะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 21:32:45 »
คุณ jimmy เคยมินิรีวิวไว้แล้วนะ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4292

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 03:00:41 »
ขอโทษนะครับ

ข้างบนเนี้ย ไม่ใช่รีวิวครับ โปรดเข้าใจใหม่นะครับ

มันคือ ข่าว รถใหม่ ตามปกติ ครับ "ย้ำเลยว่า ถ้าคุณเจอบทความลักษณเะนี้ที่ไหน เว็บไหน มันไม่ใช่รีวิวนะครับ"

ผมยังไม่ได้ขับ แต่พอทราบเบื้องต้นคร่าวๆแล้ว ว่า อย่าคาดหวังกับอัตราเร่ง นอกนั้น ถ้าหวังความคุ้มค่า ก็คว้าไปได้เลย
แต่อาจรอนานหน่อย แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ MN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:57:34 »
คุณ jimmy เคยมินิรีวิวไว้แล้วนะ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4292

อันนี้นะจ่าเรียก  PREVIEW มากกว่านะครับ  ;D ;D