ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวดี หรือเปล่า ? นิสสัน หนีจีน  (อ่าน 10714 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ข่าวดี หรือเปล่า ? นิสสัน หนีจีน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 01:27:08 »
สำหรับผม ผมมีตรรกะแค่ว่า

"ประเทศที่คนถูกปั่นหัวให้เกิดอาการคลั่งชาติได้ง่ายๆ ไม่น่าอยู่"

เพราะแบบนี้คุณคาดเดาไม่ได้แน่นอนครับ ว่าไอ้เรื่องแบบนี้จะเกิดขึ้นอีกเมื่อไร

ผมไม่เคยสัมผัสคนจีนแดงตรงๆ แต่เท่าที่เคยเห็นตามแหล่งท่องเที่ยว ผมว่าคนประเทศนี้ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ (ไม่นับไต้หวันนะ อันนั้นน่าคบครับ)

ส่วนเรื่องหนีจีน คงไม่หรอกครับ ตลาดใหญ่ที่สุดในโลก ใครจะกล้าหนี แต่อาจจะแค่ชะลอการลงทุน แล้วไปเน้นประเทศอื่นมากกว่าเท่านั้นเองครับ

ปล. นี่เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ แล้วผมเป็นคนที่ bias ไปในทาง ต่อต้านจีนแดง ดังนั้นก็ไม่ต้องสนใจมากครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ delete

Re: ข่าวดี หรือเปล่า ? นิสสัน หนีจีน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 07:50:04 »
มาวิแคะลึกๆอีกรอบ ผมว่าแค่ลงทุนเพิ่ม ไม่ได้หนีจีนอย่างที่พาดหัวมั้งครับ
แค่สามหมื่นล้านเยน ก็ราวๆหมื่นล้านบาท คงพอแค่ตั้งโรงงานเล็กๆไม่ใหญ่มากนักเท่านั้น
สงสัยจะตั้งโรงงานเพิ่มเพื่อรองรับไลน์รถกระบะป่าวครับ หลังจากแยกกันพัฒนากับมิตซู

ออฟไลน์ MandM

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:39:45 »
สำหรับผม ผมมีตรรกะแค่ว่า

"ประเทศที่คนถูกปั่นหัวให้เกิดอาการคลั่งชาติได้ง่ายๆ ไม่น่าอยู่"

เพราะแบบนี้คุณคาดเดาไม่ได้แน่นอนครับ ว่าไอ้เรื่องแบบนี้จะเกิดขึ้นอีกเมื่อไร

ผมไม่เคยสัมผัสคนจีนแดงตรงๆ แต่เท่าที่เคยเห็นตามแหล่งท่องเที่ยว ผมว่าคนประเทศนี้ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ (ไม่นับไต้หวันนะ อันนั้นน่าคบครับ)

ส่วนเรื่องหนีจีน คงไม่หรอกครับ ตลาดใหญ่ที่สุดในโลก ใครจะกล้าหนี แต่อาจจะแค่ชะลอการลงทุน แล้วไปเน้นประเทศอื่นมากกว่าเท่านั้นเองครับ

ปล. นี่เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ แล้วผมเป็นคนที่ bias ไปในทาง ต่อต้านจีนแดง ดังนั้นก็ไม่ต้องสนใจมากครับ
ไต้หวันตอนนี้กำลังแย่ครับ เพราะโดนจีนกำลังเอาประเทศคืน เนื่องจากเมื่อก่อนไต้หวันมีอเมริกาคอยหนุนหลัง
จีนเลยไม่ทำอะไร ตอนนี้อเมริกาเป็นหนี้จีนหัวโต อเมริกามันเลยยอมๆ จีนไปแล้วเรื่องเกาะไต้หวัน
ตอนนี้กำลังมีการโยกเงินออกมาจากประเทศไต้หวันมหาศาลครับ โดยจะมาลงทุนในประเทศอื่น เพื่อให้จีนเอาไปไม่ได้
อนาคตไต้หวันมันก็คงไม่ต่างจากจีนแล้วละครับ 

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:48:21 »
  ก็ดีครับ เพราะไหนๆรัฐบาลไทยก็ไม่เคยผลักดันคนไทยให้ผลิตรถเองอยู่แล้ว

ออฟไลน์ MandM

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:55:30 »
ค่าแรงจีนไม่ได้ถูกกว่าเราแล้วนะครับ

ใครที่มีสาขาบริษัทอยู่ที่จีน ลองถามดู ค่าแรงจีนขึ้นปีละหลาย % กว่าเรามากนะครับ (ผมไม่กล้าบอกตัวเลข ลองหาดูแล้วกัน)
เป็นนโยบายของรัฐบาลจีนครับ จะขึ้นเยอะไปจนถึงปี 2015 เพื่อยกคุณภาพชีวิตประชากรจีนให้ดีขึ้น

ถึงวันนั้น ค่าแรงเราอาจจะถูกกว่า หรือเท่ากันกับจีนนะครับ แต่สิ่งที่จีนได้เปรียบคือ วัตถุดิบราคาถูกกว่าไทย

ผมเพิ่งไปประชุมที่จีนมา เทียบ Benchmark แล้ว ไม่ต่างกันมากแล้วครับ

ข้อมูลผิดถูกยังไง ต้องขออภัยด้วยนะครับ  ;D
จริงอยู่ที่ค่าแรงจีนเพิ่มขึ้นเยอะ แต่ของเราก็เพิ่มนะครับนโยบาย 300 บาทไง บวกกับเป็นที่ลุ่มต่ำน้ำท่วมด้วยทำให้ต่างชาติลังเลครับ
และอีก 2-3 ปีที่ค่าแรงจีนคงเพิ่มขึ้นจน อาจมีการสร้างโรงงานในประเทศอื่นจริงครับ แต่โชคร้ายที่ไม่ใช่ไทยเป็นหลัก
แต่เป็นพวก ลาว เวียดนาม  พูดง่ายๆ ประเทศที่ยังด้อยกว่าเราทั้งหลายนั้นและ

ปล. พอดีที่บ้านทำธรุกิจกับจีน และ อเมริกา เวียดนาม เลยพอรู้เรื่องบ้างครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 10:17:25 »
ผมขอมองอีกมุมนะครับ

ถ้าเรื่องราวที่เพิ่งผ่านมานั้น ภาพที่ออกมา รัฐบาลจีนแสดงท่าทีสนับสนุน หรือให้ท้ายประชาชนตัวเอง
คิดกลับกัน ถ้ารัฐบาลทำตรงกันข้าม ไปเข้าข้างอีกฝ่าย จะเกิดอะไรขึ้น ไม่มีใครบอกได้

ผมว่าเรื่องนี้มันไม่ใช่เป็นอะไรแค่เท่าที่เห็น

ผมมองว่ามีคนหัวแดง อยู่เบื้องหลังเรื่องนี้ด้วยซ้ำไป

เศรษฐกิจโตเร็วเกิน คนอื่นเบรคไม่อยู่ สิ่งที่ทำได้คือ ต้องให้ภายในมันวุ่นวาย ชลอตัว หรือล้างไพ่ซักที จะได้ช้าหน่อย คนอื่นปรับแผนได้

ฟันธงยากครับ

ส่วนเรื่องย้ายมาบ้านเรา ก็ขอมองอีกมุมแย้งไว้หน่อยครับ
พวกนี้เข้ามา ไม่มีใครไม่ขอสิทธิพิเศษหรอกครับ ยิ่งกับประเทศอย่างเรา ที่อะไรๆ อยู่ในมือคนกลุ่มเดียว

สามารถเอาไปต่อรอง แลกเปลี่่ยน หาผลประโยชน์ให้ตน และพวกพ้อง อย่างที่เห็นกัน

การที่ต่างชาติ มาลงทุนมากๆ เอากำไรเป็นเม็ดเงิน กับ ทรัพยากรทั้งด้านคน และ สิ่งของกลับไป
ทิ้งเศษซากขยะในหลายๆด้านไว้มากมาย

บางทีอาจต้องรออีกซัก 30-40 ปี เราอาจจะกลับมาคิดกันก็ได้นะครับว่า............

ไม่น่าเลย

นอกเรื่องไปหน่อย ถ้าซีเรียสไปขออภัยครับ ผมแค่อยากมองต่างมุมบ้างเท่านั้นเอง

ผมเห็นด้วยเลยครับ แต่เรื่องผลประโยชน์มันคงห้ามไม่ได้
ผมว่าพี่หยุ่นเค้าไม่ได้หนีจีนหรอกครับ คงเลือกรุ่นมาประกอบที่บ้านเราเอาประโยชน์จาก ประชาคมอาเซียนมากกว่า

ออฟไลน์ Pisces

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 15:32:47 »
ประเด็นนี้ผมว่าถ้าเกิดจริง คนชอบรถนิสสันในไทยน่าจะได้ประโยชน์เยอะ อย่างน้อยๆก็เรื่องราคากับอะไหล่ที่จะมีมากขึ้น
ในขณะที่คนได้ประโยชน์เต็มๆจริงๆ ก็ไม่พ้น นักการเมืองที่มีบริษัทที่เกี่ยวข้อง กับบริษัทญี่ปุ่นแหละครับ ผู้ผลิตรายย่อยของไทยทุกวันนี้ก็แทบจะได้แต่ค่าแรงกันอยู่แล้ว

นอกเรื่องนิด ผมว่าคนในบอร์ดนี้เกลียดจีนกันเยอะนะเนี่ย มีประสบการณ์เลวร้ายกับคนจีนกันหรือครับ หรือรับข่าวสารด้านลบมาเยอะเลยเกลียด
ส่วนตัวผมเกลียดญี่ปุ่นแฮะ เคยอยู่ที่นั่นเกินสี่ปี ไม่ได้รู้สึกรักคนญีุ่่ปุ่นขึ้นมาเลย ดูถูกชาติอื่นทุกชาติในเอเชีย แต่กับเมกานี่แทบจะกระดิกหางเลย แน่นอนคนดีๆก็มีเยอะ เพื่อนสนิทก็มีเยอะครับ
แต่ถ้าให้เชียร์ผมเชียร์จีนมากกว่าเชียร์ฝรั่งหรือญี่ปุ่นนะ
ส่วนที่สมน้ำหน้าจีนหรือไปแช่งให้เค้าถังแตกนี่ไม่ต้องกลัวหรอกครับ เอาไทยรวมญี่ปุ่น รวมทั้งอาเซียนไปยังมีตังไม่เท่าจีนเลย ส่วนตัวคิดว่าญี่ปุ่นงัดด้านเศรษฐกิจกับจีน ญี่ปุ่นน่าจะเจ็บเยอะกว่านะครับ ถึงจะเจ็บทั้งคู่ก็เถอะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 16:41:54 »
มีอะไรมากกว่านั้นป่าว ระดับจีนแล้วเค้าทำอะไรโดยไม่คิดหรอก ถ้าคิดตื้นๆแบบผมหล่ะก็จีนก๊อปเทคโนโลยีมาพอล่ะก็ต้องหาทางเขี่ยเจ้าของไปให้พ้นๆแล้วตัวเองจะได้ผลิตเอง อย่างรถก็ตัดรถญี่ปุ่นออกไปแล้วมาสนับสนุนรถจีนกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 17:42:08 »
ผมกลับชื่นชมประชากรจีนนะ  ไม่ใช่ว่าเขาแยกไม่ออก แต่เขารู้ว่าควรทำอะไร  และการแบนสินค้าของประเทศเพื่อนบ้านควรทำอะไรอย่างไร

เป็นเรื่องง่ายสำหรับ ประเทศที่พึ่งพาตนเองได้ ไม่ต้องให้คนอื่นช่วยประคอง 

ไม่ได้เชียร์ให้คลั่งชาตินะครับ  แต่ผมว่าคนไทยที่เหยียดหยามของที่ผลิตในประเทศเรา

เรื่องง่ายๆ อย่างจักรยาน ราคา LA สเปคเหนือกว่า แบรนนอก แต่ราคาใกล้เคียงกัน คนยังเชียร์ให้ซื้อแบรนนอก  ตลกสิ้นดี

ผมขอมองอีกมุมนะครับ

ถ้าเรื่องราวที่เพิ่งผ่านมานั้น ภาพที่ออกมา รัฐบาลจีนแสดงท่าทีสนับสนุน หรือให้ท้ายประชาชนตัวเอง
คิดกลับกัน ถ้ารัฐบาลทำตรงกันข้าม ไปเข้าข้างอีกฝ่าย จะเกิดอะไรขึ้น ไม่มีใครบอกได้

ผมว่าเรื่องนี้มันไม่ใช่เป็นอะไรแค่เท่าที่เห็น

ผมมองว่ามีคนหัวแดง อยู่เบื้องหลังเรื่องนี้ด้วยซ้ำไป

เศรษฐกิจโตเร็วเกิน คนอื่นเบรคไม่อยู่ สิ่งที่ทำได้คือ ต้องให้ภายในมันวุ่นวาย ชลอตัว หรือล้างไพ่ซักที จะได้ช้าหน่อย คนอื่นปรับแผนได้

ฟันธงยากครับ

ส่วนเรื่องย้ายมาบ้านเรา ก็ขอมองอีกมุมแย้งไว้หน่อยครับ
พวกนี้เข้ามา ไม่มีใครไม่ขอสิทธิพิเศษหรอกครับ ยิ่งกับประเทศอย่างเรา ที่อะไรๆ อยู่ในมือคนกลุ่มเดียว

สามารถเอาไปต่อรอง แลกเปลี่่ยน หาผลประโยชน์ให้ตน และพวกพ้อง อย่างที่เห็นกัน

การที่ต่างชาติ มาลงทุนมากๆ เอากำไรเป็นเม็ดเงิน กับ ทรัพยากรทั้งด้านคน และ สิ่งของกลับไป
ทิ้งเศษซากขยะในหลายๆด้านไว้มากมาย

บางทีอาจต้องรออีกซัก 30-40 ปี เราอาจจะกลับมาคิดกันก็ได้นะครับว่า............

ไม่น่าเลย

นอกเรื่องไปหน่อย ถ้าซีเรียสไปขออภัยครับ ผมแค่อยากมองต่างมุมบ้างเท่านั้นเอง

ผมเห็นด้วยครับ จุดยืนของเราปัจจุบันไม่ได้เป็นเจ้าของโรงงาน รับจ้างผลิตเท่านั้น

+ ครับ ตั้งโรงงานในประเทศเรามาเป็นชาติแล้วเรายังไม่มีความสามารถผลิตรถของตัวเองยังไม่ได้แสดงว่าระยะยาวยังไงเค้าก็ให้เราเป็นแค่ลูกไล่ไม่ให้ก้าวมาเป็นผู้ผลิต/เจ้าของเทคโนโลยีเอง ...

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 19:38:52 »
ยอดก็จะสูงขึ้นสิครับ

Juke Nismo

;D ;D ;D

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 20:25:55 »
รอดูฮะ 10ปีข้างหน้าจะเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นกับประเทศไทย แค่วงการ IT ก็โคตรซากขยะแล้วฮะ คนที่อยู่ใกล้ๆโรงงานคงสุขภาพไม่แข็งแรงแน่เลย ส่วนตัวผมได้ดูข่าว 3มิติ มีวันนึงเสนอเรื่อง เมืองปั่นจักรยานของประเทศไทย ฮอลแลนด์มั้ง อยากได้มากเลยผมว่าเยี่ยมเลย ปั่นจักรยานอย่างน้อยสุขภาพก็ดีขึ้นเยอะ มีเลนให้วิ่ง ยิ่งถ้าภาครัฐสนับสนุนยิ่งเยี่ยม เอกชนร่วมด้วยช่วยกันอีก  ทุกวันนี้ทุกท่านพอใจกับรถติดในเมืองมั้ยหรอครับ ช่วงเช้าๆ แถวบ้านผมกว่าจะโล่งนู้น 2-3ทุ่ม ใจกลางเมืองลำบากแท้

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 22:42:43 »
คงไม่ได้หยุดโรงงานที่จีนหรอกครับ แต่โรงงานที่ไทย ก็กำลังสร้างอยู่ไง เพื่อขยายกำลังการผลิตของนิสสันเขาหล่ะ
มันอาจจะประจวบกันพอดี เลยเจอจับแพะชนแกะ แค่นั้นแหละ

อีกอย่างหลายชิ้นส่วนของนิสสันที่ประกอบๆ กันอยู่นี่....เคยพลิกดูไหมว่า MADE IN อะไร.........
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 03:42:01 »
ก่อนจะเละเทะกันไปกว่านี้ ผมเล่าให้อ่านกันบ้างดีกว่า ขอแชร์บ้างนะครับ

พาดหัวข่าว อย่าไปใส่ใจมากครับ

Nissan ไม่อยากทิ้งจีนหรอก ไม่มีค่ายไหนอย่างทิ้งจีน
ต่อให้สภาพความสัมพันธ์ยังแย่อย่างนี้ก็เถอะ

แต่ที่มาลงทุนในไทยเพิ่ม  เขาเห็นแล้วละว่า ไทย กับ อาเซียน มีศักยภาพ
ตลาด อินโด ปีละ ล้านคัน มันชัดเจนอยู่แล้วว่า เขาจะกลายเป็นตลาดใหญ่สุดในย่านนี้
แต่เนื่องจากฝีมือการประกอบ ยังไม่ดีนัก ฝีมือแรงงานยังด้อย และ Attitude  ของคนในชาติ
ยังไม่พร้อมพอ เท่าเมืองไทย เราถึงยังอยู่ได้ในทุกวันนี้

เวียตนามที่หลายคนคิดอยู่นั้น ว่าจะแข่งกับเราได้ บอกเลยครับว่า เป็นแค่ในภาคเกษตร
และภาคการผลิตบางกลุ่มสินค้าเท่านั้น แต่ยานยนต์ และสินค้า ไฮดชเทคหนะ ยังสู้เราไม่ได้
ด้วยเหตุผลคล้าย อินโดฯ เอาง่ายๆ เวลานี้ เวียตนามเอง ก็ยังหวั่นๆ จีนแผ่นดินใหญ่อยู่เยอะ

การมาลงทุนในไทยหนะ เหตุผลคือ ในย่านนี้แล้ว นอกจากจีน ก็มี ไทยกับ อินโดฯ นี่ละครับ
ที่มีแนวโน้มขยายตลาดรถยนต์ได้อีก

พม่า จับตาดูไว้ ทำไมจู่ๆ ยอมอเมริกา ทำไมจู่ๆ ยอมปล่อย อองซานซูจี กลายมาเป็นการเปิดประเทศ
แบบ จู่ๆ นึกจะเปิด ก็เปิด นึกจะยอมก็ยอมดื้อๆ เป็นไปได้ที่จะมีการตกลงผลประโยชน์ กับชาติมหาอำนาจอย่างลับๆ

ค่าแรง 300 บาทเหรอครับ ก่อปัญหาเพียบเลยในตอนนี้ บ้านผมก็โดนหางเลขอยู่ หนักมากด้วย
เรื่องค่าแรงไทยกับจีน ใกล้กันมากขึ้นแล้วละครับ

สิ่งที่ Nissan ต้องเร่งทำคือ ปรับ Attitude การทำงาน ของคนในโรงงาน และในตึกนันทวัน
ให้มองไปทิศทางเดียวกัน น้ำหนึ่งใจเดียวกัน ลดการเมืองระหว่าง ตึกนันทวัน กับ โรงงาน ให้น้อยที่สุด
คนเก่าๆ แก่ๆ ควรเปลี่ยน Attitude ได้แล้ว ไม่งั้นก็ลาออกไปเสีย ทุกอย่างจะดีขึ้นทันตาเห็น!