ผู้เขียน หัวข้อ: ถนนสามช่องจราจร ทำไมรถบัสชอบแช่ขวา  (อ่าน 6503 ครั้ง)

ออฟไลน์ tathedarknight

• Full Member
ถนนสามช่องจราจร ทำไมรถบัสชอบแช่ขวา
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:01:12 »
ผมสงสัยเวลาขับรถไปเที่ยวที่ไหนก็แล้วแต่ระหว่างทางมักจะเจอกับรถบัสคันใหญ่วิ่งแช่อยู่ช่องขวาสุดเสมอ ทั้งที่ผิวถนนก็ดี รถไม่เยอะ ไม่มีที่กลับรถข้างหน้า แล้วถ้าจังหวะดีหน่อยคุณท่านมากันเป็นหมู่คณะ บางครั้งกว่าจะแซงหมด มันเป็นข้อบังคับหรือว่าอย่างไรที่รถบัสจะต้องวิ่งขวา ขอความรู้จากท่านผู้รู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
Re: ถนนสามช่องจราจร ทำไมรถบัสชอบแช่ขวา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:12:10 »
อันนี้ผมเคยถามกับคนขับสิบล้อบ้านเพื่อนนานมาแล้วครับ

เค้าตอบว่ารถบัสหรือสิบล้อพวกนี้ถ้าต้องเบรคเยอะๆชลอๆความเร็วเยอะๆ จะทำความเร็วขึ้นมาใหม่นี่ต้องไล่เกียร์ไล่ความเร็วเป็นนาทีเลยครับ

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
Re: ถนนสามช่องจราจร ทำไมรถบัสชอบแช่ขวา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:19:39 »
ช่องซ้ายถนนดีแบบช่องขวา เค๊าคงไม่ออกมาให้พวกเราเปิดไฟใส่ หรือบีบแตรไล่หรอกครับ ทางเดียวกัน ไปด้วยกันครับ^^

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:34:57 »
พวกนี้ มันจ่ายค่า วิ่งขวา ครับ.คือจายค่าวิ่ง ให้ ตร.น่ะครับ..โดยเฉพาะ พวกรถ โดยสาร ประจำทาง.. เพื่อนที่ขับสิบล้อ มันเคยบอกไว้... นานแล้ว..มันบอกว่าเคยคุยกับพวกคนขับรถบัส พวกนี้ ..เพราะเวลาผมไปตจว. ก็เจอบ่อย เลยถาม เพื่อน มัน ก็บอกมา หยั่งงี้ เลยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 12:02:30 »
เพราะคนขับรถบัสไม่มีความอดทนมากพอครับ
แถมประเทศเราเองขอแค่มีวุฒิ มีใบอนุญาติขับ ก็ไปสมัครเป็น พนง.ขับรถ ได้แล้ว
ไม่มีการอบรม รถไม่มีกล้องหรือจีพีเอสเพื่อตรวจสอบพฤติกรรมคนขับ
แบบบางประเทศที่เคี่ยวๆ เรื่องหยุมหยิมนิดหน่อยถึงขั้นยึดใบอนุญาตกันเลยก็มี

จริิงๆ มาขับรถใหญ่ๆ ต้องเป็นคนที่มีความอดทนสูงนะ
อดทนสูงพอที่จะขับรถเลนซ้ายไปเรื่อยๆ และไม่เร่งแซงไร้สาระ
ไม่ฉุนเฉียว มุดไปมุดมา แบบที่ผมเห็นทุกคืนบนวิภาวดีช่วง 2-3 ทุ่ม

สำหรับผม เปลี่ยนเลนไปมาไม่ว่าหรอก แต่แซงแล้ว ช่วยแซงให้ขาด
กรุณาอย่ามาเล่นด่านเจดีย์ 3 องค์** บนถนนก็พอ รำคาญ

**ด่านเจดีย์ 3 องค์ คือสถานการณ์ที่มีรถใหญ่ 2-3 คัน วิ่งตีคู่บนถนน 3 เลน
ในความเร็วใกล้ๆ กัน ไม่มีช่องมากพอให้มุดออก ต้องลงไหล่ทาง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 12:03:20 »
จริงอย่างความเห็นข้างบนครับ
เค้าจ่ายค่าเคลียร์ทางไว้ และขับกันเป็นขบวนชิว ๆ อยู่ขวาสุด ไม่มีหลง ตามๆ กันไป
แต่ไม่ถามเพื่อนร่วมทางเลยว่า อยากตามหลังไปด้วยมั้ย?
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 12:10:45 »
ถ้าพูดถึงในกรุงเทพ ปัญหาคือ สองแถว กระป้อ และแทกซี่ จอดแช่ป้ายครับ

ผมจะไม่หงุดหงิดรถเมล์เลยถ้าเขาขึ้นมาแล้วแซงวืดดดขึ้นไป แล้วลงซ้ายให้ผมแซงทีหลัง แต่ถ้าผมเจอแทกซี่ปาดขึ้นมาเมื่อไหร่ ผมจะกดแตรไล่ตลอดครับ ในพื้นที่ที่มีแทกซี่จอดแช่เยอะๆ

แต่รถเมล์ครีม รถร่วมทั้งหลาย ก็ชอบจอดแช่กันเยอะครับ พวกนี้ก็น่าเอาขวดน้ำในรถเขวี้ยงผ่านหน้าต่างให้โดนหัวจริงๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 12:13:45 »
ลงใต้มี 4 เลน ต้องแซงไปทีละนิดเพราะรถบรรทุกเยอะพอไปถึงรถตำรวจคันสุดท้ายมันประกาศให้เราออกจากขบวนทั้งโบกมือไล่ทั้งอะไรต่อมิอะไร แล้วมันจะออกได้ไงไอบ้า ผมไม่ออกรอจนกว่ารถซ้ายว่างถึงไปแล้วบีบแตรตีคู่ ตร.ทางหลวงไป 5 วิ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 12:41:28 »
ไม่ใช่แค่รถบัสหรอกครับ

ออฟไลน์ crazynut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 12:46:58 »
โคราชก็มีเยอะ ขับแบบไม่ต้องสนใจใครเลย ไม่รีบไม่เร่งใครอยากแซงหาวิธีแซงเอาเองถนนมี 2 เลนพวกนี้ก็ขับแบบนี้ครับ อีกประเภทที่เจอบ่อยก็ขบวนของรถมูลนิธิ... เปิดไฟหวอวิ่งกันเป็นขบวนขับชิดขวาตลอด

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 12:59:23 »
อันนี้ผมเคยถามกับคนขับสิบล้อบ้านเพื่อนนานมาแล้วครับ

เค้าตอบว่ารถบัสหรือสิบล้อพวกนี้ถ้าต้องเบรคเยอะๆชลอๆความเร็วเยอะๆ จะทำความเร็วขึ้นมาใหม่นี่ต้องไล่เกียร์ไล่ความเร็วเป็นนาทีเลยครับ

คำตอบแบบนี้ มันกำปั้นทุบดินชัดๆ รถช้า รถขนนาดใหญ่่ให้วิ่งซ้าย กฏหมายกำหนดมาชัดเจนอยู่
อ้างตามความพอใจ ไม่ได้อยู่บนกฏระเบียบ น่าเบื่อ

ออฟไลน์ Xenix

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 13:26:19 »
เจอมากับตัว
หน้าเซนทรัลบางนา ทางคู่ขนาน
รถร่วมสีเขียวสายปากน้ำ-วัดศรีเอี่ยม
รถติดจาตายพี่แกก้จาปาดซ้าย ปาดขวา
 (อารมณ์ว่าเลนไหนเคลือนได้ กุจาไปเลนนั้น)
เท่านั้นไม่พอถ้าคันไหนไม่ให้ทาง คุนป้ากระเป๋าแกลงมายืนขวางโวยวายใส่รถคันอื่นเลยซะงั้น ทุเรศจิงๆ

ตราบใดที่กฎมีความหมายแค่ในแผ่นกระดาษ พวกคนแบบนี้มันก้ทำก้ต่อไปแหละคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 13:41:38 »
แปลว่าผมโชคดีที่เจอรถไม่แช่เสียมากกว่า (M7 inbound เมื่อคืนครับ) ที่วิ่งขวาก็แรง แซงชาวบ้านเขาอยู่จริงๆ

ออฟไลน์ SCH

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 13:50:24 »
วิ่งขวา ไม่ว่ากัน ถ้าความเร็วถูกต้องตามกฎ
แต่ถ้าช้ามาก เราออกเลนซ้าย แล้วเข้าเลนขวา กลัวจะเจอแบบผมสิ

ขับกระบะอีแก่ไป โดนตำรวจทางหลวงตรงลาดหลุมแก้วเรียกจอด ตำรวจบอกแซงซ้าย เราบอกรถเลนขวามันช้า ขับตามมาตั้งนาน เขาไม่หลบ ผมก็ไปไม่ได้ ไม่ออกซ้ายจะไปยังไงครับ
ท่านก็บอก นั่นแหละแซงซ้าย เราก็บอก เอ่อ เลนขวาถนนพังหลุมเบ้อเริ่มจากน้ำท่วม ผมต้องหลบมาเลนซ้าย ตำรวจมองหน้า แบบอารมณ์เสีย
ตำรวจ : ขอใบขับขี่หน่อย
ผม : ไม่ให้ครับ
ตำรวจ : จำไว้นะ
ผม : ขับรถออกไป พร้อมกับ งง นิดหน่อย ให้ตรูจำอะไรหว่า

ปล. ตอนตรูขับรถคันอื่น ไม่เห็นเรียกเลย ^^' แล้วที่ผมขับอย่างนี้มันคือแซงซ้ายใช่ไหม มันผิดกฎหรือเปล่า ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2012, 13:52:30 โดย Norasaker »
ปปง

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 15:11:24 »
 ;D ;D ;D...............ตร. ทางหลวงไม่สน  เช่น บขส. สายใต้ พอพ้นมหาชัย ไปแล้วจะเลนเร็วขวาสุดยาวตลอด บายพาสชะอำ ประจวบ ฯลฯ
เพราะถือว่า เคลียร์เจ้าของถนนหลวงแล้ว   ส่วนสายเหนือ ก็รถ บขส. เชิดชุ่ย  จองเลนเร็วขวาสุดตั้งแต่ออกพ้นรังสิตไปเล้ย  เฮ้อ !!  8)

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 15:30:43 »
ลองไปวิ่งบูรพาวิถีซิครับ ถนน 3 เลน

ซ้ายสุด รถบรรทุก ส่วนมากวิ่งดี ไม่ค่อยออกซ้ายกันนัก
กลาง รถช้า อันนี้ปกติ เพราะเค้าช้า
ขวาสุด รถบัสส่งพนักงาน เจอทุกวัน จะแซงพวกนี้ยากมากเค้าไม่หลบ

อีกกรณี มีรถนำขบวนผมเจอบ่อยเวลาไปชะอำหัวหิน
ปกติผมจะไม่ปาดขบวนเค้าปล่อยๆเค้าไปแซงซ้ายเอา แต่มีครั้งปวดขรี้... สุดๆ
จำต้องเข้าขบวนไปต่อหลังรถนำขบวนพี่ท่านเบรคสะผมขรี้หดตดหาย เกือบชน
จะออกซ้ายก็ไม่ได้มีรถ10ล้อ สุดท้ายรถนำขบวนเค้าก็เร่งความเร็วจนผมออกซ้ายได้ แต่ก็คงมีบ่นกันบ้าง

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 15:51:27 »
ผมไม่ว่าเค้านะ  เพราะรถเค้าบรรทุกผู้โดยสารเยอะกว่า  เราเองนั่งกันไม่กี่คน  แค่รถส่วนบุคคล 2 คันก็ใช้พื้นที่ถนนเท่ารถบัส
ถ้าเราไม่เห็นแก่ตัวเกินไปก็น่าจะให้รถสาธารณะไปก่อนโดยสะดวกจะดีกว่า  ถือว่าเห็นแก่คนส่วนมาก  ถึงจังหวะเวลาเราจะแซงได้ก็ค่อยแซง

ถ้ารถเราแรงพอแซงแป๊บเดียวก็ได้แล้วใช่มั้ยล่ะครับ?

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 15:53:49 »
ถ้าพวกรถทัวร์ส่วนมากที่วิ่งเลนขวาเพราะเลนซ้ายไม่ดีครับ ไม่งั้นโดนผู้โดยสารบ่นว่าขับไม่ดีอีก

ปล. ใครลงใต้จะชินว่ารถทัวร์ปล่อยพี่ท่านวิ่งขวาไปเถอะ กว่าตรูจะตามทันอย่างเหนื่อย

ออฟไลน์ Cleaner

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 16:34:22 »
เหตุผลเลยคือ เลนซ้ายถนนกากมาก ขืนไปวิ่งแช่ก็โดนผู้โดยสารก่นด่า และอย่างแย่เลยคือผู้โดยสารไม่กลับไปใช้บริการเจ้านั้นต่ออีก เมื่อเทียบกับค่าเสียหายที่ต้องจ่ายให้ ตร.แล้ว มันน้อยมากๆเลยครับ บริษัทรถเขาเลยให้ทำกันอย่้างนี้กันหมด รวมไปถึงรถบรรทุกก็ด้วย ถ้าเกิดสินค้าที่ส่งเกิดเสียหายขึ้นมา เทียบกับจ่ายให้ ตร. นับว่าจิ๊บจ๊อยมากครับ

ใจเขาใจเรา ถนนมันไม่ดีก็ช่วยๆกันไป เขาก็ไม่ได้อยากวิ่งเลนขวาให้เสียตัง ให้คนด่าหรอก

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 16:51:59 »
ที่น่าเบื่อมากคือถนนมิตรภาพช่วงขึ้นเขาครับ ถนนสี่เลน สิบล้อล่อไปสามเลน แถมวิ่งตีคู่กันอีก คือถ้าแซงไม่ได้จะออกมาเกะกะทำไมก็ไม่รู้ รอพ้นช่วงขึ้นเขาไปก่อนค่อยแซงก็ได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 16:56:04 »
ผมว่าก็ไม่เท่าไหร่ครับเพราะถ้าให้เค้าวิ่งแบบเราปกติต้องเร่งแซงบ่อยๆก็เท่ากับเปลี่ยนเลนบ่อยๆอย่างนี้ผมว่าอันตรายกว่าอีก มีโอกาสล้มได้สูงเลยถ้าบรรทุกมาเยอะๆหรือไปเจอหลุมใหญ่ต้องเบรคหรือหลบหลุมอันตรายกับรถที่ตามหลังมากกว่าที่เค้าขับช้าแช่ขวาซะอีก ที่ผมเบื่อก็พวกคันเล็กแต่ช้าแช่ขวาและรถใหญ่ๆแซงกันเองแต่ความเร็วเหมือนขับตีคู่กันเอาซะผมไปไม่เป็นเลยต้องรอให้เค้าแซงเสร็จตั้งนาน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jubjeab

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 19:54:07 »
ที่น่าเบื่อมากคือถนนมิตรภาพช่วงขึ้นเขาครับ ถนนสี่เลน สิบล้อล่อไปสามเลน แถมวิ่งตีคู่กันอีก คือถ้าแซงไม่ได้จะออกมาเกะกะทำไมก็ไม่รู้ รอพ้นช่วงขึ้นเขาไปก่อนค่อยแซงก็ได้

เห็นด้วยจริงๆครับ

บ้านเมืองเรามันเป็นยังไงไม่รู้  มีแต่สิบล้อขนส่งเต็มไปหมด  เมื่อไหร่จะทำขนส่งรางคู่สำเร็จเสียที

ออฟไลน์ mrjkp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 00:23:45 »
ต่างจังหวัดเจอบ่อยมากๆครับ รถบัสรับส่งพนักงาน, พานักเรียนไปทัศนศึกษา ฯลฯ ถ้ารีบๆก็คงต้องหาช่องมุดเอา  :-\

ทุกวันนี้การรักษากฎจราจรเริ่มน้อยลงไปทุกทีๆ ผมว่ากฎหมายบ้านเราไม่เด็ดขาด ทำอะไรไม้ได้ก็ได้แต่ "ทำใจ" ครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:50:25 »
ที่เซ็งคือ
พวกรถบัสจะแช่ขวา
โดยระยะห่างคันหน้าเป็นร้อยเมตร
แถมใช้ความเร็วพอๆกับรถเลนกลาง

ผมต้อง(ทำใจ)วิ่งช้าๆตามขบวนทัวร์
กว่าจะหาจังหวะแซงได้  นานนนน...มากกกก

จะแซงซ้ายก็อันตราย
กำลังจะเร่งแซงดันเจอรถหยุด รถจอด
แทรกเลนปาดเข้ามาบ้าง
เบรกกันตัวโก่งเลย
(ถ้ามาคนเดียวไม่เป็นไร
นี่บางทีรถผมมากันทั้งบ้าน
เบรกหนักเกินก็โดนด่า หาว่าขับเร็วอีก เฮ้อ....!)

ปล.
รถทัวร์ช่วยวิ่งให้ถูกเลน และเหมาะสมกับความเร็วด้วย

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 12:35:59 »
ขับออก ตจว. ไปเที่ยว เจอทุกคร้งครับ
บางทีมาหลายคัน กว่าจะแซงหมด
เหนื่อยเลยครับ เหอๆ ???
บ่นอย่างเดียวครับ ทำไรไม่ได้
นี่แหละประเทศไทย  ::)