ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่า BMW ActiveHybrid 5 เป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 12551 ครั้ง)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
มีคนรู้จักมาปรึกษาครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อรถใหม่ครับ

รถที่น้าเค้าเล็งเอาไว้คือ BMW 525d M-Sport ฟูลออฟชั่น และจะซื้อกับเกรย์ พอดีเค้าลอง Config ในเว็บ BMW ของอังกฤษดู
ผมลองประมาณราคาด้วยตัวเองคร่าวๆ ดูก็น่าจะตกประมาณ 5 ล้านกว่าๆได้มั้งครับ

ผมเลยลองแนะนำ BMW ActiveHybrid 5 ไป เพราะได้รถศูนย์ มีประกัน bsi ห้าปี ฟูลออฟชั่น มีจอหน้า จอหลัง HUD ซันรูฟ ราคาก็พอๆกับที่ผมประเมินเอาไว้
ซึ่งไกล้เคียงกับออฟชั่นที่เค้าต้องการ ได้รถสามร้อยกว่าม้า แรงอยู่แล้ว ได้ Hybrid ด้วย ประหยัดเป็นของแถม
เรื่องกินน้ำมันเค้าก็เท่าที่คุยกันเค้าโอเคอยู่แล้วครับ ขอวิ่งไกลๆ อย่าต่ำกว่า 8 โลลิตรพอ
แต่ผมเองก็ไม่แน่ใจในระบบ Hybrid ของ BMW เลยไม่แน่ใจว่าแนะนำถูกต้องหรือเปล่า

เลยอยากทราบว่า BMW ActiveHybrid 5 สมรรถนะเป็นอย่างไรบ้าง พอจะหารถทดลองขับได้ที่ไหนบ้างครับ จะได้ไปบอกเค้าถูก ^v^
ไม่ทราบว่าพี่ๆ ท่านไหนเคยทดลองขับบ้างหรือยัง
ขอบคุณมากๆครับ :) :)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ไม่ทราบว่า BMW ActiveHybrid 5 เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 15:11:58 »
ส่วนตัวคิดว่าน่าใช้ครับ อัตราเร่งน่าจะดีมาก เพราะใช้เครื่องเดียวกับ 535i  :o และเท่าที่ดูรีวิวของต่างประเทศก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ
ระบบไฮบริดไม่แน่ใจว่าใช้เทคโนโลยีเดียวกับโตโยต้าหรือเปล่านะครับ เพราะเคยเห็นข่าวว่า 2 ค่ายนี้แลกเทคโนโลยีกัน
เท่าที่ทราบ BMW TH เอาเข้ามาแค่ไม่กี่สี ออฟชั่นก็เกือบเต็มแต่ไม่เต็ม แต่ไม่รู้ว่าสามารถเลือกสั่งออฟชั่นหรือสีหรืออย่างอื่นเองได้หรือไม่ ราคาก็ 5.4 ล้านครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

Re: ไม่ทราบว่า BMW ActiveHybrid 5 เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 19:35:50 »
เคยเห็นแค่ตอนมอเตอร์โชว์
ที่โชว์รูมไม่เคยเห็นตัวนี้เลยนะคับ
อาจจะต้องสั่ง แต่เท่าที่ดูในโชว์รูม Europa จรัญ ไม่มีให้ลองนะคับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 20:35:20 »
525D M-sport option แบบตัว hybrid ไม่น่าเกิน 4.5M นะครับ

แต่ 5 activehybrid ผมว่าน่าสนใจมาก ค่าตัวไม่แพงเทียบกับความแรง เพราะรถ hybrid ไม่มีจำกัดแรงม้า ขอแค่อย่าเกิน 3000cc ก็เสียภาษีอัตตราเดียวกันหมด

ออฟไลน์ MingZaa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 21:53:08 »

ยังไม่ใช่ตัวนี้หรอกครับ แต่โตโยต้าก็จะได้เรืองโครงสร้างและการพัฒนาเรื่องความแข็งแรงและการลดน้ำหนักจากbmwเหมือนกัน  
ไฮบริดนี่ priusเป็นตัวนำตลาดเลยแหละ แต่ก็ต้องแรกกับความเร็วของรถอยู่ดี ผมว่าถ้าbmwเอาไปก็ต้องไปพัฒนาต่ออยู่ดี ผมว่าที่bmwต้องการตือตัวแบตเตอรี่มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 23:12:57 »

แนะนำให้รอดู E-class E300 Hybrid ครับ คิดว่า motor expo สิ้นปีนี้อาจได้เห็นตัวจริงหรือเกรบางเจ้าอาจสั้งเข้ามาในเดือน พย.ก็เป็นได้

เป็นเครื่องดีเซล4สูบเหมือนในรุ่น 250 cdi ส่วนราคาผมว่าน่าจะถูกกว่า BMW hybrid(คิดว่าน่าจะมาก) ที่อังกฤษเริ่มส่งมอบ 1พย.ลองเข้าไปดูข้อมูล
ในเว็บBenz UKดูครับ หรือถ้าไม่รีบรอ facelift ตัวนี้ก็น่าสนใจนะครับ

ส่วน 525d M-sport ที่เกรขายตอนนี้ราคาแพงกว่าศูนย์ครับน่าจะ 4.5ล ไม่เกินนี้ ออปชั่นเยอะกว่า(มาก)ก็จริง แต่ผมว่ารถศูนย์ 528i M-sport net 4.2ล น่าสนใจกว่าครับ เอาส่วนต่าง 3แสนไปเติมน้ำมันได้เป็นปีๆ วิ่งได้เป็นแสนโลครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 02:57:54 »
ชอบแรง+ประหยัดก็จัดเลยครับ 300 กว่าม้าในราคา 5 ล้านต้นคุ้มเวอๆ :P

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 06:38:50 »
น่าสนครับ ผมว่ารออีกหน่อย รอดูของ MB E300 ก่อนดีกว่าไหม ผมเห็นข้อมูลแล้วมันน่าสนมากๆ แต่กลัวเรื่องราคานี่แหละ ยิ่งม้าเกิน 220 ตัว

ผมเห็นราคารถยุโรปที่เวียดนาม โดยเฉพาะรถขนาด D segment ราคาถูกกว่าบ้านเราร่วมๆล้าน น่าอิจฉาคนที่นั่นได้ใช้รถดีๆในราคาที่คุ้มค่า

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:46:01 »
น่าสนมากกก ถ้ามี 5 ปีที่แล้ว ผมผซื้อไปแล้ว
ได้ม้าแบบ 535 แต่ราคาถูก เยี่ยมมาก

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 12:09:56 »
ตอนนี้ผมพอจะทราบมาว่า German Auto มีรถให้ดู และน่าจะมีรถให้ลองขับด้วย
เลยกะจะให้น้าเค้าเข้าไปดูเอง  เดี๋ยว E300 Hybrid ผมขอศึกษาข้อมูลดูก่อนน่ะครับ ไม่ทราบเลยว่ามีขายด้วย
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำเลยน่ะครับ  :) :)

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 17:16:14 »
525D M-sport option แบบตัว hybrid ไม่น่าเกิน 4.5M นะครับ

แต่ 5 activehybrid ผมว่าน่าสนใจมาก ค่าตัวไม่แพงเทียบกับความแรง เพราะรถ hybrid ไม่มีจำกัดแรงม้า ขอแค่อย่าเกิน 3000cc ก็เสียภาษีอัตตราเดียวกันหมด
ตามที่พี่บอกเลยครับรถเกรย์รุ่นพี่ผมเพิ่งซื้อมา 525d Full Option ประมาณ 4.3
แต่เป็นผมเองเลือก 525d รถศูนย์ครับราคาขายต่อดีกว่ามี BSI ด้วยพวกชุดแต่งคุยต่อรองเอาได้
ส่วน Hybrid ราคาขายต่อน่าตกกว่าดีเซลเยอะขับก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมาก 525d ก็อัตรเร่งดีมากๆแล้ว

Option นี่เอาจริงๆเอาที่เราใช้ก็พอครับอะไรที่เกินๆมาไม่ได้ใช้เดียวเสียต้องมานั่งซ่อมอีกและที่สำคัญบีเอ็มไม่แนะนำให้ซื้อรถเกรย์เลยส่วนต่างไม่ได้เยอะเหมือน
X5 X6 Z4 ถ้าพวกรุ่นทั่วไปไม่คุ้มที่จะเสี่ยงมีปัญหาปวดหัวเปล่าๆรุ่นพี่ผมจริงๆก็จะกลับมาซื้อกะศูนย์ดิดตรงจองไปแสนนึงไม่ยอมให้คืนเลยต้องซื้อไปนะครับ
ถ้าไม่แคร์ว่ากินน้ำมันกว่าแต่ได้เครื่องเงียบกว่า 528i M Sport ก็เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกนะครับ