ผู้เขียน หัวข้อ: Proton exora ดับเครื่องแล้วซักเสียงคอมเพรสเซอร์แอร์ติดเอง  (อ่าน 10251 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เป็นรถของพี่สาวของแฟนครับ อาการคือ คอมแอร์ติดเองตอนดับเครื่องไปแล้วประมาณ10นาทีและไม่ดับต้องติดเครื่องใหม่ถึงจะดับครับ เข้าศูนย์แล้วช่างบอกว่าไฟคอมแอร์ลัดวงจร?แต่ช่างแก้แล้ว พอกลับบ้านมันก็เป็นเหมือนเดิม ตอนนี้หลอนมากครับ(เพิ่งขับเหยียบตัวตะกวดได้2วันครับไม่ได้ตั้งใจแต่มองไม่เห็นทางมืดมาก)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
ผมว่าน่าจะเป็นผีตะกวดแหล่ะทำ ;D

บ้านพักที่ผมอยู่ มี Proton exora อยู่คันหนึ่ง รถไม่ถึงปีนะ แต่สุ่มเสียงแบบว่า ... จะรอดไหมเนี่ย ;D
เสียงคล้ายรถกระบะอิซูสุเก่าๆ ท่านใดใช้งานอยู่ อยากทราบว่าจุกจิกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
หุ หุ ผีตะกวด....

ออฟไลน์ ceberos

เป็นรถของพี่สาวของแฟนครับ อาการคือ คอมแอร์ติดเองตอนดับเครื่องไปแล้วประมาณ10นาทีและไม่ดับต้องติดเครื่องใหม่ถึงจะดับครับ เข้าศูนย์แล้วช่างบอกว่าไฟคอมแอร์ลัดวงจร?แต่ช่างแก้แล้ว พอกลับบ้านมันก็เป็นเหมือนเดิม ตอนนี้หลอนมากครับ(เพิ่งขับเหยียบตัวตะกวดได้2วันครับไม่ได้ตั้งใจแต่มองไม่เห็นทางมืดมาก)

อาการแบบนี้ลองเข้า บอร์ดดูเลยครับ น่าจะเป็นอาการปกติของบางคันแต่แก้ให้หายได้ เหมือนความร้อนมันค้างพัดลมจะยังทำงานอยู่ ลองติดต่อช่างวัฒน์ดูมั้ยครับ เห็นแกทำให้ proton exora ไปเยอะมากติดแก๊สกับแก หรือไม่ติด ก็ จะมีอาการพัดลมค้างแบบนี้กันหลายคัน แนะนำลองเข้าบอร์ด proton exora

ออฟไลน์ mongolias

เดาว่าความร้อนสะสมมันเยอะ เหมือนกันครับ
ลองให้ช่างเช็คระบบระบายความร้อนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Sammy_

Re: Proton exora ดับเครื่องแล้วซักเสียงคอมเพรสเซอร์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 14:07:03 »
สาเหตุมันเกิดจากความร้อนสะสมแบที่ท่านบนๆได้ตอบไปครับ Proton เชฟวี่ ของป้าผมก็เป็นเหมือนกันกับ ของคุณพี่สาวเจ้าของกระทู้ครับ ถ้าวันใหนอาการร้อนจัดๆ หรือขับมาด้วยความเร็วสูงพัดลมไฟฟ้าจะทำงานขึ้นมาเองแม้ว่าดับเครื่อยยนต์แล้ว เป็นการระบายความร้อนสะสมครับ ถือว่าเป็นเรื่องปรกติ (แต่อาจจะไปเช็คระบบระบายความร้อนก็ดีนะครับบ)

ถ้าพัดลมไฟฟ้าทำงานขึ้นมาเองแบบนี้ผมจะใช้วิธีการเปิดฝากระโปงรถครับเพราะจะได้ระบายความร้อนได้เร็วขึ้น แต่ถ้าไม่มีเวลาก็ปล่อยให้ระบบทำงานของมันไปเรื่อยๆครับ ระบบนี้จะมีเงื่อนไขการทำงานเพราะฉนั่นไม่ต้องกลัวแบตหมดนะครับ และมีรถอีกหลายยี้ห้อที่เค้าติดตั้งระบบนี้มาให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 14:08:36 โดย HELIFETEC »

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
อย่างงี้แสดงว่าช่างศูนย์มันมั่วแน่เลย

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
ไม่รู้ว่า จะเหมือน jazz ของผมเปล่านะ แต่อาการมีคล้ายกันอยู่บ้าง คือ ดับเครื่อง ดึงกุญแจออกแล้ว แต่ไม่ได้ปิด สวิทส์แอร์ แล้วพัดลมมันหมุนได้อยู่..
..ตอนนี้ แก้หายแล้ว ต้นเหตุเกิดจาก ฟิวส์สวิทส์ แอร์มันขาด ครับ ลองไล่ดู กับของเล็กๆ ที่เราชอบมองข้ามก่อน""ครับ
..เนื่องจากเหตูการณ์ นี้ผมเกือบได้ ปลี่ยนพัดลมแอร์ยกชุด 8,000 ครับ กับช่างร้านแอร์ ทั่วไป ตอนผมไปเช็ค ปัญหาครั้งแรก
.. พอดีมีช่าง ที่รุ่นพี่ของผมรู้จักกัน เค้าลองมาเช็ค ดู ให้...ได้จ่ายค่า ฟิวส์ พร้อมค่าเบียร์ ไม่ถึง 200 ครับ..
..ลองให้ช่าง เค้าไล่ดู ดีๆ ครับ ขนาด jazz ของผมก็ เพิ่งเคยรู้ เหมือนกัน ว่า มันมีสวิทส์ ตัดไฟ อยู่แถวๆใต้ ปุ่มเปิดปิดแอร์ด้วย..
แล้วยิ่ง เป็นรถที่ช่างไทยไม่ค่อยคุ้นเคยมาก่อน และ เป็นรถที่ ไม่ใช่รถตลาดด้วยแล้ว ..ตำแหน่งการวาง พวกสวิทส์ ไฟตัดต่อ อุปกรณ์ ต่างๆ อาจจะยิ่งหายาก ไปกันใหญ่..

ออฟไลน์ Nookkiez

อาจจะเป็นพัดลมระบายความร้อนเครื่องยนต์ก็ได้นะครับ   ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าระบบนี้มีในฟอร์ดเฟียสต้าเหมือนกัน  ;)
Test ..

ออฟไลน์ Ishida

อาจจะเป็นพัดลมระบายความร้อนเครื่องยนต์ก็ได้นะครับ   ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าระบบนี้มีในฟอร์ดเฟียสต้าเหมือนกัน  ;)

เห็นด้วยครับ เรื่องพัดลมระบายความร้อนน ผมคิดว่าเพราะเวลาเครื่องยนต์ดับใหม่ ๆ ปั้มน้ำหล่อเย็นหยุดทำงานทั้ง ๆ ที่เครื่องยนต์ยังมีความร้อนสะสมจากการเผาไหม้ครั้งล่าสุดอยู่ครับ ส่งผลให้ความร้อนในเครื่องยนต์เพิ่มสูงขึ้นจนอาจเกิดอันตรายขึ้นกับส่วนประกอบต่าง ๆ ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 23:24:49 โดย Ishida »
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ hmbskin789

• Newbie
  • *
อาการปกติของระบบระบายความร้อนนะครับ Proton เป็นแบบนี้ทุกรุ่น พัดลมจะหยุดเมื่ออุณหภูมิปก หรือเราสตาร์ทแล้วดับเครื่องใหม่ครับ ช่างศูนย์ไหนครับเนี่ย มั่วมากๆ