ผู้เขียน หัวข้อ: มอ'ไซต์ชอบขี่ทับเส้นขาว(ทุกเลน) เพราะอะไร  (อ่าน 4332 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่ามันอันตรายนะครับ มาอยู่ระหว่างเลน 1กับเลน2 ยังเข้าใจว่ารถจอดข้างถนนกันเยอะ แต่หลายครั้ง พี่คร่อมเลน 2กับเลน3 บางครั้งคร่อม3กับ4 กระจกมองข้างผมพับไปด้านหน้าหลายรอบแล้ว แล้วพี่ก็ไปต่อ อันนี้ไม่เท่าไหร่ หากพี่เกี่ยวกระจกผมแล้วเหวี่ยงกระแทกรถผมหรือคันอื่นนี่เรื่องจะบานนะครับ หากมีคนเจ็บยิ่งเสียเวลา
  อยากให้มีระเบียบกันหน่อย อันตรายกับรถยนต์คันอื่นเขามากๆเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ AMG GT

Re: มอ'ไซต์ชอบขี่ทับเส้นขาว(ทุกเลน) เพราะอะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 22:27:19 »
ตอนผม ขับ มอเตอร์ไซด์ ก็ไม่ได้ คร่อมเลน นะครับ :)

ออฟไลน์ H.

Re: มอ'ไซต์ชอบขี่ทับเส้นขาว(ทุกเลน) เพราะอะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 22:32:34 »
ไม่เคยคร่อมเลนเหมือนกันครับ นอกจากมุดตอนรถติดจัดๆ
H.

ออฟไลน์ zell

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 22:34:01 »
ขี่ทับเส้นขาว มันลื่น นะครับ ล้มง่ายด้วย

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 22:34:20 »
ด้วยสถานการณ์รถติด ก็คงมีการแทรกตรงเส้นขาวที่เป็นช่องว่างน่ะครับ แต่ผมว่าตอนรถติดเขาจะขับกันไม่เร็วมาก

ปัญหาหลักๆที่วิ่งทับเส้นเป็นประจำ เพราะกลางเลนถนนมักจะมีหลุมฝาท่ออยู่มากมาย ตกลงไปทีคงปวดร้าวไม่น้อยครับ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 22:57:27 »
ไม่รู้สิผมเจอพวกมอเตอร์ไซร์ที่ขับเป็นกลุ่มพวกคลาสสิคมั้งไม่ใช่พวกมอเตอร์ไซร์ใหญ่นะตอนขึ้นมาจากใต้แถวๆกุยบุรี มันขี่ทุกเลนเลยต้องบีบแตรไล่ ทุเรศมาก เหมือนกับไปรวมงานอะไรมาแล้วขี่กลับแต่มันทุกเลนเลยหมั่นไส้เป้นพิเศษทำรถติด พอไล่เสร็จก็ไปขี่เลนขวา บ้ารึป่าวมอเตอร์ไซร์นะเลยจัดก็อก 2 แซงไปแล้วเบรคใส่ วันนั้นถ้าไม่ทำก็เจอแบบนี้ไปตลอดทางทำรถติดไปหมด ไม่ได้ทำคันเดียวนะคนที่รถติดเค้าหมั่นไส้ทั้งนั้นไปปาดใส่บ้างอะไรบ้าง

คนละเรื่องกันแต่ขอระบายนิดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2012, 23:14:59 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 22:58:03 »
ผมถามน้องที่ทำงานมาแล้ว เขาบอกว่ามันเป็นช่องว่างของรถใหญ่ที่สามารถขับได้ง่ายครับ ส่วนที่คร่อมเลนมา3-4 นั้นเจอที่วิภาวดีเลยครับ เจอช่องขวาสฺดบ่อยมาก อันตรายนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 00:40:21 »
เพราะซอกแซกได้ง่ายครับ ถ้าขับตรงเลนรถ4ล้อจะไปไม่ได้ครับ
ขับตรงเส้น เขยิบนิดเดียวก็พ้นแล้วครับ

แต่ซอยบ้านผมเทศบาลตีเส้นให้รถจอดข้างทางสองข้างทางระยะทางหลายกม.
มอไซต์ก็ชอบขับกลางถนนเลยครับ บางทีก็ขับเหมือนจะริม แต่บางระยะเลนซ้ายไม่มีรถจอด
ก็ไม่ยอมหลบเข้าซ้ายเลยครับ ขับกร่างอยู่นั่น เหมือนขี้เกียจเบี่ยงออกมาตอนเจอรถจอด แซงยากมากเลยครับ
โรงงานเยอะ มอไซตรึม รถบรรทุก รถจอดข้างทาง อยากย้ายบ้านหนีเลยครับ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 17:02:36 »
แรกๆตอนสมัยที่ยังขับแต่รถยนต์ก็เคยด่าแบบเจ้าของกระทู้นี่แหละ แต่ตอนนี้ขับครบทั้งรถยนต์สูงๆ(ฟอร์จูนเนอร์) เตี้ยๆ(แคมรี่,ซิตี้) มอเตอร์ไซค์เล็ก(เวฟ) มอเตอร์ไซค์ใหญ่(ซีบีอา,ซุปเปอร์โฟ,แฟนท่อม) เลยเข้าใจคนขับซอกแซกดี เอาจากตัวผมเลยแล้วกัน ที่ต้องขับระหว่างเลน1กับ2(ขับคร่อมตอนรถติดมากๆแบบไม่ขยับ)เพราะถ้าเลน1มีรถ ไม่ขับตามก็ขับเข้าเลน2แต่จะให้ใกล้เส้นเลน1เพราะเหลือที่มากๆไว้ให้รถข้างหลังบ้างและเผื่อเลน1ว่างก็ขับเลน1 การชนกับกระจกก็มีบ้างแต่ผมจะจอดหรือรอคุยกับเจ้าของรถ ที่ผมกล้าทำเพราะเข้าใจว่าตอนผมขับรถยนต์ก็เคยโดนเหมือนกัน+มีเงินจ่ายอยู่แล้ว จะกลัวทำไม ส่วนใหญ่พวกหนีคือไม่รับผิดชอบหรือว่าไม่อยากจ่ายเงิน แต่ถ้าขี่มอเตอร์ไซค์ใหญ่ๆก็ต้องขับตามเลนปกติเพราะซอกแซกลำบาก ถ้าสงสัยอะไรเพิ่มก็ถามมาได้ครับ
ปล.ตอนขี่มอเตอร์ไซค์ตอนรถติดต้องขอขอบคุณคนขับรถยนต์ที่บางคนเวลาเห็นมอเตอร์ไซค์มาจะขยับเบี่ยงหลบให้มากๆ คนแบบนี้คนขี่มอเตอร์ไซค์จะชอบเพราะใจดีและเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กัน ไม่มีคนขี่ใหนอยากชนกระจกมองข้างหรอกครับ ดังนั้นเมื่อผมไปขับรถยนต์ก็จะทำแบบเดียวกัน

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 18:33:26 »
ตอบจากใจคนขี่จักรยานนะครับ เส้นขาวขี่สบายกว่า นิ่ม ไม่สะเทือน ครับ ถ้ามีโอกาส ผมเหยียบเส้นเลยเหมือนกันครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 13:30:58 »
แรกๆตอนสมัยที่ยังขับแต่รถยนต์ก็เคยด่าแบบเจ้าของกระทู้นี่แหละ แต่ตอนนี้ขับครบทั้งรถยนต์สูงๆ(ฟอร์จูนเนอร์) เตี้ยๆ(แคมรี่,ซิตี้) มอเตอร์ไซค์เล็ก(เวฟ) มอเตอร์ไซค์ใหญ่(ซีบีอา,ซุปเปอร์โฟ,แฟนท่อม) เลยเข้าใจคนขับซอกแซกดี เอาจากตัวผมเลยแล้วกัน ที่ต้องขับระหว่างเลน1กับ2(ขับคร่อมตอนรถติดมากๆแบบไม่ขยับ)เพราะถ้าเลน1มีรถ ไม่ขับตามก็ขับเข้าเลน2แต่จะให้ใกล้เส้นเลน1เพราะเหลือที่มากๆไว้ให้รถข้างหลังบ้างและเผื่อเลน1ว่างก็ขับเลน1 การชนกับกระจกก็มีบ้างแต่ผมจะจอดหรือรอคุยกับเจ้าของรถ ที่ผมกล้าทำเพราะเข้าใจว่าตอนผมขับรถยนต์ก็เคยโดนเหมือนกัน+มีเงินจ่ายอยู่แล้ว จะกลัวทำไม ส่วนใหญ่พวกหนีคือไม่รับผิดชอบหรือว่าไม่อยากจ่ายเงิน แต่ถ้าขี่มอเตอร์ไซค์ใหญ่ๆก็ต้องขับตามเลนปกติเพราะซอกแซกลำบาก ถ้าสงสัยอะไรเพิ่มก็ถามมาได้ครับ
ปล.ตอนขี่มอเตอร์ไซค์ตอนรถติดต้องขอขอบคุณคนขับรถยนต์ที่บางคนเวลาเห็นมอเตอร์ไซค์มาจะขยับเบี่ยงหลบให้มากๆ คนแบบนี้คนขี่มอเตอร์ไซค์จะชอบเพราะใจดีและเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กัน ไม่มีคนขี่ใหนอยากชนกระจกมองข้างหรอกครับ ดังนั้นเมื่อผมไปขับรถยนต์ก็จะทำแบบเดียวกัน
ไม่รู้ว่าบางคนเขากลัวเราไปชนหรืออย่างไร มีการหลบให้เล็กน้อย เห็นแล้วก็แอบขอบคุณในใจ พงกหัวให้เล็กน้อยเป็นการขอบคุณ  ;D
H.

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 14:31:49 »
ซอยบ้านผม เป็นซอยแคบ ถนนฝั่งละ 1 เลน
พวกมอไซด์ ก็ ขี่ตรงกลาง สวนกับรถอีกเลนหนึ่ง ประจำ
แล้วก็ไม่ค่อยจะหลบรถเลนตรงข้ามด้วย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 15:13:09 »
ปล1 เวลาขี่มอไซค์ ผมจะอยู่กลางๆเลนหน่อย เพราะอยู่ริมจะชอบเจอรถใหญ่เบียด
เพราะคิดว่าเค้าเป็นเจ้าของถนน
ปล2 เวลาขับรถ ถ้าจอดติด ผมมักจะขยับให้มอไซค์ผ่านหูช้างง่ายๆ
ไม่ก็พับไปเลย ไม่อยากให้เค้าชนเพราะส่วนใหญ่ก็แค่ก้มหัวผงกๆขอโทษแล้วก็ไป
แต่รถเราเป็นรอย  :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 00:16:19 »
แว้นเมืองไทย ไม่ค่อยเต็มทั้งนั้นครับ เห็นแก่ตัว เอาตัวเองเป็นใหญ่ ผมไม่เคยเห็นที่ขับขี่ในเลนต่อแถวดีๆแบบที่เคยเห็นได้ในอเมริกาสักคัน