ผู้เขียน หัวข้อ: ในอนาคตอันใกล้นี้ ECO Car น่าเล่นเปล่าครับ  (อ่าน 6661 ครั้ง)

ออฟไลน์ MonkypantS

• Newbie
  • *
แบบว่าถ้า ECO มาแล้วมันยังใหม่อยู่ในสายตาคนในท้องตลาดคิดว่าจะมีคนไปลองของใหม่กันเปล่าครับ
ถึงราคาจะถูกก็ไม่น่าจะห่าจากพวก Jazz Yaris ไม่มากเท่าไรของเล่นเยอะกว่า แต่ประหยัดกว่าแน่นอน
คือมีแผนจะออกรถเร็วๆนี้ เล่นแบบไหนดีครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: ในอนาคตอันใกล้นี้ ECO Car น่าเล่นเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 05:59:36 »
สำหรับคนที่มีเงินมากกว่า 5 แสนขึ้นไป

เค้าจะซื้อ Ecocar หรือหันไปซื้อ Vios / Yaris / City / Jazz / 2 / Fiesta

ก็คงแล้วแต่ว่า Ecocar ราคาจะถูกแค่ไหน / คุ้มมั้ยที่จะซื้อ / หรือไปซื้อพวก Sub-compact แล้ว เหมาะสมกว่า

แต่สำหรับคนที่มีเงินไม่มากนัก / มีกำลังผ่อนต่องวดไม่สูง แต่ยังอยากได้รถป้ายแดงสักคัน
เอาที่ประหยัดน้ำมัน เน้นใช้งานทั่วไป ใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่

เหล่านี้ ล้วนเป็นตลาดชัวร์ๆ ของรถ Ecocar ทั้งนั้น

ถ้าไม่รีบ แนะนำอย่างยิ่งว่า ให้รอดูครับ

ถึงเวลามีนาคมปีหน้า ตัวรถและราคามันออกมาแล้ว ไม่พอใจ
หันไปดู Sub-Compact ที่เหลือ ช่วงนั้นก็ถือเป็นช่วงโปรโมชั่นของรถกลุ่มนั้นแน่นอน

เพราะเค้าคงไม่ปล่อยให้ Nissan กวาดยอดอยู่คนเดียวหรอกครับ

ออฟไลน์ UnKnOwNn_sMp

• Jr. Member
  • **
  • MoVe......uP
Re: ในอนาคตอันใกล้นี้ ECO Car น่าเล่นเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 07:55:36 »
ถ้ามองเรื่องประหยัดพลังงานเป็นหลักล่ะก็ Ecocar ตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ
เพราะมิติตัวรถของ March (คันอื่นไม่รู้) มีมิติที่พอๆกันกับ B-segment ทั่วไปครับ ไม่ใช่รถเล็กเหมือนที่หลายๆคนเข้าใจ
"It's your problems not my problems"

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 11:13:38 »
ตัวเลือกที่ดีที่สุดของคนงบน้อย หรือ ใช้รถน้อย วิ่งใกล้ๆ จ่ายตลาด รับส่งลูก ส่วนใหญ่จอด  จะจ่ายแพงกว่าไปทำไม
ถูกกว่าเป็นแสน เอาไปเติมน้ำมันได้ยันแก่

ออฟไลน์ S77

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 12:07:55 »
ยังมองไม่เห็นเหตุผลอะไรที่จะทำให้  Ecocar ไม่น่าสนใจ ในเมื่อ
- ตัวถังพอๆ กับ B-segment ทั่วไป
- ออกทีหลัง เทคโนโลยีไม่น่าแพ้
- ส่งขายทั่วโลก รวมทั้งญี่ปุ่น วัสดุไม่น่าถึงกับห่วย
- ราคาถูกกว่า อันนี้มีผลมากมาย
- ประหยัดน้ำมันกว่า
- ภาษีกับเบี้ยประกันทุกๆ ปี ก็ถูกกว่าอีก

เครื่องเล็กกว่าไม่เป็นไร ก็เค้าออกแบบมาให้ใช้ในเมืองอยู่แล้วนี่
แล้วเจ้าแรกที่ออกคือ nissan ไม่ใช่ tata proton saavy cherry อะไรพวกนี้...
เพราะฉะนั้น น่าจะดึงดูดความสนใจจากผู้คนได้แน่นอน (ถึงจะไม่แรงอย่าง toyota honda ก็เถอะ)
และรัฐก็มีข่าวออกมาเรื่อยๆ มาตั้งหลายปีแล้วด้วย คนที่รออยู่คงไม่น้อยหรอก

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 13:26:25 »

ลองคิดดูว่า Honda Jazz ราคา ลดลงมา แสนหนึ่ง

เนื่องจากเป็น Eco Car

ถ้าไม่สนใจ...ก็คงเป็นคนที่ตั้งใจจะซื้อรถระดับ Civic Altis Teana Accord ขึ้นไปแล้วอ่ะครับ

::)

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 14:31:21 »
เมื่อก่อน
ผมเคยคิดถ้า eco car หมายถึง เอา jazz yaris มาลากขาย
แล้ว มี ตัวใหม่มาแทน
ตัวเก่าลดราคาลง
เหมือน แลนเซอ เซยิด อะ่ครับ

จะเป็นอย่างไร
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ Gangho

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 15:49:14 »
ถ้าราคาไม่สูง อนาคตไกลแน่นอน
ส่วนผมคนงบน้อย รอลุ้นเรื่องราคาอยู่ครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ new kid

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 16:02:17 »
^
volvolover

เป็นไปไม่ได้ครับ ECO CAR  บังคับพิกัดเครื่องยนต์ ดีเซลไม่เกิน 1.4L เบนซิน ไม่เกิน 1.3 L
ถ้าจะทำต้องหาเครื่องใหม่มาลงอีก

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 19:34:41 »
น่าใช้หรือเปล่ายังไม่รู้....รู้แต่ว่ารถของค่ายนิสสัน น่ารัก อ่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 01:31:40 »
รอดูต่อไปครับ.....อย่าเพิ่งรีบร้อน

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 10:22:39 »
สำหรับผมจะรอ เครื่อง ดีเซล 1.4 ดูสิ จะแรงกว่า 1.5 ของ honda กับ toyota รึป่าว
ถ้าแรงกว่า ผมสอยมาใช้แน่ๆ และที่สำคัญ ประหยัดกว่าเยอะ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 10:52:36 »
สำหรับผมจะรอ เครื่อง ดีเซล 1.4 ดูสิ จะแรงกว่า 1.5 ของ honda กับ toyota รึป่าว
ถ้าแรงกว่า ผมสอยมาใช้แน่ๆ และที่สำคัญ ประหยัดกว่าเยอะ

ถ้าที่คุณว่า หมายถึง Nissan

ตอนนี้ Nissan ยังไม่มีแผนผลิตเครื่องดีเซล 1.4 วางใน Ecocar ที่ผลิตในไทยนะ
Ecocar ที่ผลิตจากโรงงานในไทย จะมีแต่เบนซินล้วนๆ ครับ ไม่ว่าจะขายใน หรือส่งออก