ผู้เขียน หัวข้อ: ขับแจ๊สอยู่เครื่อง1.5แล้วจะเปลี่ยนไปขับnew crv 2.0 ถ้าเทียบกันแล้วใครอืดกว่ากัน  (อ่าน 5264 ครั้ง)

ออฟไลน์ NikNid

• Newbie
  • *
อยากทราบอัตราเร่งระหว่างขับแจ๊สแล้วมาเปลี่ยนขับnew crv 2.0 ใครอืดกว่ากันเห็นเค้าพูดกันว่า2.0มันอืดกว่าแจ๊สไหมช่วงเร่งแซงขึ้นเขาใครกำลังดีกว่าคับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ต่างแน่นอนครับ
Jazz เป็นระที่มีแรงดึงดี ออกตัวรู้สึกว่าแรง ว่าพุ่ง ด้วยขนาดที่เล็กด้วย
ส่วน crv รถจะเซ็ทมาอีกแบบ จะไม่รู้สึกว่าดึงเหมือน jazz ตัว 2.0 ผมว่ามันก็ไม่ได้อืดมากมายหรอกครับ
คุณดูรายละเอียด revirew ของคุณ jimmy
 http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4555:ทดลองขับ-Honda-CR-V-MY-2012-2013-(2-0-4WD-2-4-2WD-4WD)-It-s-almost-the-SAME,-(but,-just-a-little-bit-better-)&catid=74:compact-suv&Itemid=93

แต่ผมว่าคุณไลองขับเองจะดีกว่า เรื่องแบบนี้ฟังคนอื่นไม่ได้หรอกครับ
ยกตัวอย่างเพื่ินผมใช้ city มาก่อน พออยากจะเปลี่ยนใช้รถใหญ่ขึ้น ก็หาข้อมูลแล้วตกลงจะเอา teana v6 แต่พอไปขับเข้าจริง
เจ้าตัวกลับไม่ปลื้ม บอกว่าชอบรถที่มีแรงดึงออกดิบๆมากกว่านี้ ดังนั้นไปลองขับดีกว่าครับ

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
ขับ CRV G1 12 ปี ขายไป เปลี่ยนเป็น G3 2.0 4WD ครบ 5 ปีเดือนนี้ เวลาไม่รีบ รู้สึกว่าทุกอย่างเพียงพอไม่อืด เวลาเร่งก็ ok แต่วันไหนรีบ งงมาก ว่าทำไมเหยียบไม่ทันใจเลย

สำหรับ Accord G6 2.3 ใช้มาครบ 11 ปีแล้วเหยียบได้อย่างใจทุกเวลา เวลาซนๆ ลากลงเกียร์ 3 มุดได้ตลอด

Jazz 2004 เคยได้มีโอกาสขับตอนเอาคันข้างบนไปทำสี  โอ้พระเจ้า รักเลย เหยียบปุ๊บมาปั๊บ และคล่องตัวมาก
ทั้งภรรยาและลูกชายก็บอกว่าขับมันมาก

เข้าใจเลยครับว่าเวลาจะซื้อรถคันนึง ตัดสินใจยากจริงๆ 
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ grev

บ้านผมมี crv g1 กะ ซิตี้ ออกตัวแทบไม่ต่างกันเลยครับ
ถ้าไม่ใช้นาฬิกามาจับมาเวลา แต่พอหลัง 120 นี่ crv กินครับเรื่องความนิ่งของรถ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
CRV อืดกว่า แต่ไม่คล่องเท่า Jazz ครับ

หลังจาก สลับขับ Jazz Sylphy Freed  มาแล้ว ;D

รู้เลยว่า Freed อืดที่สุดในกลุ่ม แต่นั่งโล่งๆ

Jazz ขับสนุกสุด นั่งกำลังดี แต่กินน้อยกว่า Freed นิดเดียว

Sylphy ขับสนุกสุด นั่งสบาย ประหยัดเท่า jazz แต่ไม่คล่องตัวเท่า  ;D

ออฟไลน์ PREM

ผมเคยขับแต่รถอย่าง Cefiro Teana CR-V พอได้ขับ City Mazda2 รู้สึกตีันต้นมันจี๊ดมาก
แต่ถ้าเดินทางไกลความเร็วเป็นร้อย เวลาจะเร่งความเร็ว รถเครื่องใหญ่จะเร่งได้สบายกว่าครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CR-V อืดกว่า คล่องตัวน้อยกว่า

แต่สิ่งที่ได้ นั่งสบาย วิสัยทัศน์ดีกว่า แล้วนอกเมืองได้ลองอัดเป็น 100 อัพ ก็จะเห็นความต่าง

ออฟไลน์ hutzero

ต้องถามว่าเร่งแซงที่ความเร็วระดับไหน   
ถ้าแซงที่ความเร็ว 20-80 Km/Hr  Jazz คล่องตัวกว่า
แต่ถ้าแซงที่ความเร็ว 120-160 Km/Hr CRV เอาไปกิน
แต่ว่านะ ถ้าพิจารณาแค่อัตราเร่งเนี่ย ค่ายนี้ CIVIC, CR-Z และ Accord  ดูจะเป็นตัวเลือกที่ลงตัวกว่า

ออฟไลน์ vellcap

CRV G3 2.0 กับ Jazz G2 1.5 5A/T
ขับในเมือง ออกตัว เร่งแซงที่ความเร็วต่ำกว่า 100 Jazz กินเรียบครับ    CRV ความรู้สึกนี่มันแบบ แทบจะไม่ไปเลยครับ
แต่ถ้าความเร็วช่วง 100-180 รู้สึก CRV มันวิ่งดีกว่า Jazz    เวลาขึ้นเขา CRV ของเต็มรถ กับ Jazz รถเปล่า  ความรู้สึก CRV ขับขึ้นเขาได้สบายกว่า Jazz ครับ

แต่ถ้าขับ CRV ในเมืองทุกวันเป็นประจำ น่าจะปรับตัวได้กับความอืดนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

นั่งเต็มรถ 5 คน สัมภาระเพียบ = CRV
นั่งคนเดียว ขับคนเดียว = แจ๊ส

ถ้านับแค่เครื่อง+เกียรล้วนๆ กดเต็มๆทั้งคู่ ผมว่าแจ๊สนำตั้งแต่ 0-160
CRV เป็นรถครอบครัวครับ แต่แจ๊สมันรถวัยรุ่น การเซตคันเร่ง เซตกล่องก็ต่างกันแล้ว

ถ้า CRV 2.4 สิ CRV คงขึ้นตอน 90+ และนำลิ่วๆ

ออฟไลน์ Kuro

ขอถามเพิ่มนิดนึงนะคับว่าCRV2.0 แบก5คน +สัมภาระ วิ่งสบายไหมคับหรือว่าตึงๆแล้ว
ผมใช้CITY แบก5คน ขับเร่งไม่ขึ้นเลยคับ ขับเรื่อยๆได้อย่างเดียว :'(