ผู้เขียน หัวข้อ: ความคืบหน้า ติดแก๊สรถเบาดับ  (อ่าน 6086 ครั้ง)

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
ความคืบหน้า ติดแก๊สรถเบาดับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 12:02:13 »
เมื่อกี่คุยกับ บริษัทเอนเนอจี รีฟอร์ม เรื่องปัญหาติดแก๊สเบาดับ แก้ไม่หายของรถผม บริษัทแจ้งว่า รถ cruze มีปัญหาเบาดับอยู่แล้ว และระบบแก๊สของเอนเนอจีรีฟอร์ม ไม่รองรับกับรถยนต์ cruze และการติดแก๊สเป็นการสมัครใจของลูกค้าเอง

*** เพิ่มเติมครับ บริษัทเค้ายินดีซื้ออุปกร์คืนครับ  แต่ที่ผมติดใจคือเค้าบอกว่า  "รถมีปัญหาเบาดับอยู่แล้ว รถที่ไม่ติดแก๊สก็เป็น
และ ไม่รองรับกับรถยนต์ cruze และการติดแก๊สเป็นการสมัครใจของลูกค้าเอง"

ถ้าผมรู้ว่ามันจะมีปัญหาแบบนี้ผมคงไม่สมัครใจติดหลอกครับ ตอนก่อนติดก็บอกว่าติดได้ไม่มีปัญหา หลังติดพอมีปัญหาก็บอกว่ารับรองหายแน่นอน แก้หายไปหลายคันแล้ว สุดท้ายแก้ไม่หายก็บอกว่า ระบบของเค้าไม่รองรับ ลูกค้าสมัครใจมาติดเพราะอยากประหยัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2012, 00:09:28 โดย asrimung »

ออฟไลน์ pang2299

• Newbie
  • *
Re: ความคืบหน้า ติดแก๊สรถเบาดับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 12:14:44 »
ตอบง่ายจัง  ไม่รับผิดชอบอะไรเลยหรอ...ไหนตอนโฆษณาบอกไม่พอใจยินดีคืนเงิน 100% นิ

ผมได้ยินแบบนี้แนะนำเพื่อน ๆ  คนรุ้จักรให้จากขาดจากยี่ห้อนี้ดีกว่า  :P

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
Re: ความคืบหน้า ติดแก๊สรถเบาดับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 12:25:09 »
ผมว่าแจ้งสคบน่าจะได้นะ  เพราะไม่เป็นไปตามที่โฆษณาไว้

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 12:43:11 »
อุสาห์ชอบ ยี่ห้อนี้   ถ้าบริษัทจะ ไม่รับผิดชอบขนาดนี้ ขอบายครับ  >:(

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 13:31:46 »
แจ้งทางสคบ.ก่อนเลยครับ   และก่อนที่เราจะนำรถไปติดเขาได้แจ้งให้เราทราบก่อนไหมครับ ได้เซ็นสัญญาอะไรไหมว่าถ้ารถเสียหายบริษัทไม่รับผิดชอบ  ถ้าไม่แจ้งก็สามารถหาทนายไปฟ้องเรียกร้องค่าเสียหายกับบริษัทได้เลย ผมว่าเขาเป็นบริษัทดัง ถ้าเขหลอกลวงผู้บริโภคแบบนี้ ก็น่าจะทำเรื่องให้เป็นข่าวให้ได้เสียชื่อเสียงกันไปซะบ้างดีกว่าครับ  ครูซติกแก๊สมีเยอะแยะไป ก็ไม่เห็นมีคันไหนมีปัญหาแบบนี้เลยนี่ครับ  >:(
Test ..

ออฟไลน์ nspro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 13:32:44 »
เห็นโฆษณาซะดิบดี ทำไมปัดความรับผิดชอบขนาดนั้น ผมก็ใช้ cruze เหมือนกันและก็มองเอาไว้ยี่ห้อนี้ด้วย ตอนนี้ขอบายหล่ะ :P :P  

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 13:50:37 »

ผมเพิ่งติดแก๊ส camry 2012 2.0g ไปตอนต้นปี กะจะติด energy เหมือนกันเพราะอุปกรณ์ดูดี ร้านที่จะติดก็เป็นตัวแทนตัวนี้เป็นหลักและมียี่ห้ออื่นด้วย

ตอนแรกก็เชียร์ดีแต่พอบอกว่าเอาไปใช้ ตจว ไปกลับ กทม เกือบ2พันโล เค้าบอกเอา ยุโรปแก๊สหรือAC ดีกว่าเพราะตั้งจูนง่ายกว่า ปัญหาน้อยกว่า ช่างที่ไหนก็ทำได้
ผมเลยถามว่าเห็นตอนแรกเชียร์ energy พี่เค้าบอกว่าก็ใครมาก็ถามแต่ตัวนี้เพราะเค้าดังเลยไม่อยากขัดลูกค้า โดยเฉพาะเก๋งใหญ่ส่วนมากติดแต่ energy

สรุปผมเลยติด AC OBD จนถึงวันนี้ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 13:57:27 »
ตั้งกระทู้ใหม่ เพื่อ????
กระทู้เก่า ยังไม่ตกเลย
ขอถามนิดนึง ครูซติดแก๊ส แล้วติดอุปกรณ์ที่ผมโพสไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้แล้วหรือไม่
ลองไปดูนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 14:41:21 »
ER ปัดความรับผิดชอบไปหน่อยไหม
นี่แหละเป็นเหตุผลที่ทำให้ผมเลือกติด AC ยี่ห้อพื้นๆ แต่ผมมั่นใจว่าเมื่อมีปัญหา หากอู่ที่ผมติดแก้ปัญหาไม่ได้ ผมไปหาคุณไอซ์ แกจะไม่โยนความรับผิดชอบแบบนี้

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 14:59:21 »
ขอถามนิดนึง ครูซติดแก๊ส แล้วติดอุปกรณ์ที่ผมโพสไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้แล้วหรือไม่

เอาลิ้งค์มาสิครับ ท่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2012, 15:17:09 โดย myalexxp »

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 15:53:59 »

เอาลิ้งค์มาสิครับ ท่าน

ดูในกระทูที่แล้วครับ
ถ้าท่านตามความเห็นของเพื่อนๆในกระทู้เก่า ท่านก็จะเห็น

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 17:28:24 »
ผมเห็นเรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่ครับ เลยตั้งกระทู้ใหม่ ขอโทษด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 18:04:46 »
ทางบริษัทยินดีซื้ออุปกรณ์แก๊สคืนครับ แต่ที่ผมเป็นกังวลคือเครื่องยนต์กลไกผมจะมีปัญหาหรือเปล่า ดับไป50-60ครั้ง ตอนเจาะหัวฉีดก็ไม่ยอมเอาท่อร่วมมาเจาะข้างนอกครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 19:01:17 »
เห็นโฆษณากันให้ครึกโครมเลยว่า

รับประกัน "ความเสียหาย สูงสุด 1.3 ล้านบาท" ผมว่ามันน่าจะรวมถึงเครื่องยนด้วยนะ

ผมคิดว่า การแก้ตัวที่ว่า cruze ติดแก้สไม่ได้ แต่เป็นความสมัครใจของลูกค้านั่น ถือว่า แก้แบบน้ำขุ่นๆเลยอะ
เพราะถ้ารู้ว่าติดไม่ได้ ถ้าเค้ามีจรรยาบรรณ ก้ควรจะแจ้งลูกค้าแต่แรก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 19:10:54 »
เสียใจด้วยครับ

บริษัทก็นะ

แล้วครูซมันเดินเบาอยู่แล้ว ???

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:43:08 »
ผมก็บอก เขาแล้วเรื่องอู่ เรื่องที่ท่านเคยเข้ามาแก้ที่อู่ที่ผมแนะนำก็ทราบ แต่ท่านไม่มีความอดทน แก้แปปเดียวไม่หายไม่มา ลองตามไปดูในคลับดีกว่าครับ ผลงานของร้านที่ผมแนะนำรถที่ติดที่อู่ผมแนะนำ ทั้งทำท่อยกเส้น ทำ Header ใหม่ ขึ้นไดโน๋เทส กราฟ แต่ผมก็ไม่เข้าใจท่านฮะ  8)

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 00:01:12 »
ผมก็บอก เขาแล้วเรื่องอู่ เรื่องที่ท่านเคยเข้ามาแก้ที่อู่ที่ผมแนะนำก็ทราบ แต่ท่านไม่มีความอดทน แก้แปปเดียวไม่หายไม่มา ลองตามไปดูในคลับดีกว่าครับ ผลงานของร้านที่ผมแนะนำรถที่ติดที่อู่ผมแนะนำ ทั้งทำท่อยกเส้น ทำ Header ใหม่ ขึ้นไดโน๋เทส กราฟ แต่ผมก็ไม่เข้าใจท่านฮะ  8)

อู่ไหนครับ ถ้าเป็นอู่พี่วัฒ ผมไปมาแล้ว 2 ครั้ง ไม่หาย ครับ จริงที่ผมไม่อยากจะพูดถึงพี่เค้า เพราะพี่เค้าไม่เกี่ยวอะไรด้วย ผมเกรงใจพี่เค้า ติดก็ไม่ได้ติดกับเค้า  แล้วอีกอย่างความอดทนผมมีครับ ผมเข้าศูนย์ใหญ่ 5-6 ครั้งเดินทางจากชลบุรี-กรุงเทพ   เข้า 0 ที่ติดแก๊สที่ชลบุรี 6-7 ครั้ง ไม่หาย มาเข้า ที่พี่วัฒอีก 2 ครั้งไม่หาย แล้วผมก็มาโดนชนท้างเพราะอาการเบาดับ  แบบนี้ผมยังไม่มีความอดทนอีกเหลอครับ คุณมามองที่ปลายแล้วครับก่อนหน้านี้ผมก็เจ็บมามาก แค่อยากอธิบายให้ฟังไม่ได้มาชวนทะเลาะนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 07:25:19 »
ดูเหมือนในกระทู้เก่าผมเคยตอบคุณไปบ้างแล้ว  er , omvl , emer, emme,oem ฯลฯจำได้แค่นี้ ผู้ผลิต ecu คือเจ้าเดียวกัน พื้นฐานการจูนเหมือนกัน ผมเองใช้ oem อยู่ สองคัน saab ทั้งคู่ วิ่งเกินห้าหมื่นแล้ว ไม่มีปัญหา  ผมอยากให้คุณหยุดใช้แก๊สประมาณเดือนหนึ่ง  ให้แน่ใจว่าระบบไม่ได้มาจากระบบรถเดิม   หากเป็นปกติ คุณกลับมาใช้แก๊สใหม่  และควรจูนเมนวล  ข้อสำคัญปิดระบบ obdด้วยจะเป็นการดี  ผมเองไม่ใช่ช่าง  แต่ผมจูนเองทุกคัน..แต่ตอนติดให้ช่างที่รู้จักกันติดให้ (กลัวจะบอกว่าเป็นการโฆษณา) แต่หาก ลงตารางจูนมาให้ สองหน้า ขณะใช้น้ำมันและแก๊ส ในรอบเดินเบา ผมอาจจะแนะนำคุณได้ครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 22:54:33 »

อู่ไหนครับ ถ้าเป็นอู่พี่วัฒ ผมไปมาแล้ว 2 ครั้ง ไม่หาย ครับ จริงที่ผมไม่อยากจะพูดถึงพี่เค้า เพราะพี่เค้าไม่เกี่ยวอะไรด้วย ผมเกรงใจพี่เค้า ติดก็ไม่ได้ติดกับเค้า  แล้วอีกอย่างความอดทนผมมีครับ ผมเข้าศูนย์ใหญ่ 5-6 ครั้งเดินทางจากชลบุรี-กรุงเทพ   เข้า 0 ที่ติดแก๊สที่ชลบุรี 6-7 ครั้ง ไม่หาย มาเข้า ที่พี่วัฒอีก 2 ครั้งไม่หาย แล้วผมก็มาโดนชนท้างเพราะอาการเบาดับ  แบบนี้ผมยังไม่มีความอดทนอีกเหลอครับ คุณมามองที่ปลายแล้วครับก่อนหน้านี้ผมก็เจ็บมามาก แค่อยากอธิบายให้ฟังไม่ได้มาชวนทะเลาะนะครับ

ผมเข้าใจครับ แต่ในคลับไม่มีใครอยากให้รถใช้แกสคันไหน เจอปัญหาหรอกครับ ผมก็เห็นแกแก้ให้คนอื่นที่ไม่ได้ติดกับแกเหมือนถ้างานไม่มั่วเกินไป 0 ใหญ่ ท่านก็น่าจะทราบนะครับว่าทักษะเป็นยังไง ผมไม่รุ้ด้วยว่าบ้านพี่ใกล้หรือไกล ถ้าอยากให้พี่วัต ลองสุดฝีมือลองติดต่อพี่ปลั๊กดูดีกว่า ท่านลองถามคนในคลับดูว่า คนที่เคยเบาดับเขาจุนกันกี่ครั้งครับ แล้วเราขับพฤติกรรมนั้นหรือมั้ย  ;)  ผมเป็นกำลังใจให้ครับ รถใช้แก๊สทุกคันมีจุดหมายเดียวกันคือความประหยัด ไม่มีใครอยากให้รถพังหรอกครับ ถ้าพี่วัตไม่หาย หรือท่านจะลองอู่เทพๆใน บอร์ด iwebgas มั้ยครับ มีเพียบ ลองช่างกบหน่อยจะเป็นไร มีอีกหลายอู่ ยังไงมาอัพเดทด้วยนะครับ ผมสนใจและติดตามเรื่องพี่นะครับ