ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก Cruze 2.0 Diesel กับ Civic 2.0 FB  (อ่าน 12483 ครั้ง)

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: เลือก Cruze 2.0 Diesel กับ Civic 2.0 FB
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 21:52:01 »
ถ้ากลัวปัญหาจุกจิก   คงบอกไม่ได้หรอกครับ  มันขึ้นกับดวง 
เพราะ CIVIC FB เองก็ปัญหาจุกจิกเยอะพอดู  จะลดลงก็ต้องรอตอน Minor Change
แต่ถ้าซีเรียสกับศูนย์บริการจริงๆ  ออก CIVIC ก็มีภาษีดีกว่า  มีอะไรก็เคลมกันไป

แต่ถ้าวัดกันที่ประสิทธิภาพรถเดิมๆ  Cruze เหมาะกับการใช้งานมากกว่า 

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
Re: เลือก Cruze 2.0 Diesel กับ Civic 2.0 FB
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 08:40:49 »
ไม่อยากให้เอาเครื่องต่างกันมาเทียบกันครับ

ถ้าเป็นผม ขับรถเยอะ เพราะบ้านอยู่ไกล และเดินทางบ่อยมากๆๆๆ ก็เลือก Cruze Diesel ครับ

แต่ถ้าคิดว่าส่วนต่างราคา เอามาเติมน้ำมันดีกว่า บวกกับชื่อเสียงการบริการ และราคาอะไหล่ ก็คงต้องไป Honda ครับ

>> เครื่องดีเซล จะทนกว่าเบนซินครับ มีแรงบิดมากกว่า ขับสนุกกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า แต่ก็ต้องดูแล ระวังควันดำกว่าครับ

เครื่องเบนซินใน Civic นั้นรองรับ E85 น่าอิจฉากับราคาน้ำมันของมันครับ

แต่ถ้าตัดเครื่องยนต์ เอาแต่เรื่องภายใน และการขับขี่ ก็ต้องเลือก Cruze อยู่แล้ว  :)