ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจัยอะไรบ้าง ที่ทำให้รถของ Toyota ขายดี  (อ่าน 18439 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
Re: ปัจจัยอะไรบ้าง ที่ทำให้รถของ Toyota ขายดี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 11:40:09 »
ECT 4 สปีด บรมทน!!!!!!!!!!!!!!!! ทนมากมายยยยยยยยย

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
Re: ปัจจัยอะไรบ้าง ที่ทำให้รถของ Toyota ขายดี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 11:52:40 »
1. ไม่อยากเสียเวลาเข้าศูนย์บริการบ่อยๆ (นอกจากเช็คตามระยะ)
2. เช็คระยะแต่ละครั้งไม่นาน ศูนย์ใกล้บ้าน
3. ฟีลลิ่งการขับ ไม่สำคัญเท่าไร เพราะขับในเมือง และไม่เร็ว เอาให้ล้อหมุน ก็ต้องเติมน้ำมันเหมือนกันหมด
4. ABS/EBD และอะไรต่างๆ รถยุคก่อนไม่เห็นจะมีไรเลย ก็ขับกันมาได้
5. ไม่อยากแตกต่าง เพราะ Honda Wave ก็ทำรถมอไซรับจ้างเหมือนกัน

ออฟไลน์ The plant

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 13:13:44 »
แม่ยายสั่งมาครับ :-X

ออฟไลน์ rasseel

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 14:07:02 »
บอกกันปากต่อปาก ถึงคิดว่ามันดี    อันนี้ตรงๆเลย  ;D

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 14:55:21 »
มาพูดกันแค่เรื่องดีไซน์ดีกว่า คุณบอกว่าโตโยต้าไม่สวย ทำไมขายดี

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ว่ามันไม่สวยแต่ทำไมขายดี

แต่ปัญหามันอยู่ที่ คนส่วนมากเขามองว่ามันสวย แต่คุณไม่คิดแบบนั้นต่างหาก

ลองให้คนทั่วโลก ทุกเพศ ทุกวัย โหวตสิว่า มาสด้า3,ซีวิค,ครูซ,แลนเซอร์,โฟกัส,อัลติส,ซิลฟี่ เอามาจอดเรียงกัน คันไหนสวยที่สุด

ผมเชื่อว่าโตโยต้าจะได้คะแนนอันดับ1

ลองดูยี่ห้ออื่นสิ มันออกแบบมาโฉบเฉี่ยวเอาใจวัยรุ่น แต่วัยกลางคน คนที่อายุมากหน่อยล่ะ เขาไม่กล้าขับหรอก ลองนึกภาพคนอายุ50ขับมาสด้า3สิ มันดูไงก็ไม่เข้า
ดีไซน์ของอัลติส มันดูเรียบหรู ภูมิฐาน สปอร์ตนิดๆ  นี่คือสุดยอดของงานออกแบบที่ผมว่ายอดเยี่ยมที่สุดในโลก
สามารถผสมผสานทุกๆความรู้สึกลงไป คนทุกวัยขับได้  แม้แต่คนที่ไม่มองว่ามันสวย ก็ไม่มองว่ามันทุเรศ   คนแก่ขับก็ดูได้ วัยรุ่นขับก็ไม่ดูแก่จนเกินไป ดูอย่างซิลฟี่ออกแบบมาแบบนี้ วัยรุ่นที่เรียนมหาวิทยาลัยไม่กล้าขับแน่ๆ เพราะมันแก่   

งานออกแบบขั้นสุดยอดระดับจิตวิญญาณของศิลปิน มันจะต้องเอาชนะกาลเวลาได้  ผมกล้าพูดว่าเมื่อผ่านไปอีก10-20ปี อัลติสตัวปัจจุบันก็ยังพอดูได้อยู่ แต่รถคันอื่นจะกลายเป็นดูทุเรศ ล้าสมัยไปหมด 

งานออกแบบของโตโยต้าเหนือกว่าค่ายรถญี่ปุ่นด้วยกันทั้งหมด 

มีแค่ Jazz ของฮอนด้าเท่านั้นที่ผมมองว่าเป็นสุดยอดงานออกแบบระดับเทวะ
ฮาดีครับ อิอิ แต่ผมก็เห็นด้วยนะ
ทุกวันนี้ Tiger ผมยังว่ามันดูดีอยู่เลย ถอยไปจนถึง mighty-X ก็ยังโอเค วีโก้ก็เรียกว่าดูดีไม่อายใครเวลาขับ
แคมรี่ยิ่งโฉมก่อนก็เรียกว่าดูดีมากๆ   ขนาดวีออส ที่ชาว HLM ไม่ชอบ  ถ้าเอาจริงๆ หน้าตามันผมว่าสวยใช้ได้เลยแหละครับ ดูดีกว่าโซนิคอีก >_<

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 15:38:06 »
   ผมว่ารถโตโยต้าสวยดีนะ พวกวีโก้ ฟอร์จูนเนอร์ ผมว่าสวยดี ตอนแรกคิดจะซื้อโตโยต้าเหมือนกันเพราะเป็นรถคันแรก อยากได้รถที่เสียที่ไหนก็ซ่อมได้แต่ติดอยู่ที่ว่าผมไม่ชอบพวกมาลัยของโตโยต้ามากๆผมว่ามันบวมๆใหญ่ๆยังไงไม่รู้ ดูกี่ทีก็ไม่ชอบ เลยตัดสินใจไม่เอาโตโยต้า

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 21:19:07 »
คุณได้ใช้รถของคุณ สมรรถนะใกล้เคียงกับตอนมันเป็นป้ายแดงที่สุด ในกรณีที่คุณเข้าศูนย์ 100% ผมเคยถามยี่ห้ออื่นว่าเวลาเช็คระยะ ทำอะไรบ้าง ถอดล้อมาเช็คระบบมั้ย เซลล์ตกใจ ถามว่า ต้องถอดล้อมาเช็คเลยเหรอพี่ ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ   แต่ แต่คุณจะได้เจอการถอดล้อรถคุณเพื่อมาเช็คระะบบ ความบกพร่อง ขัดผ้าเบรค ขัดจานเบรค  ตั้งแต่ 1,000กิโลเมตรแรก แค่นี้ก็ไม่เคยเห็นในยี่ห้ออื่นแล้ว โตโยต้าไม่ใช่รถขับดีที่สุด แต่เป็นรถที่คุณได้ขับคุณภาพใกล้เคียงกับตอนป้ายแดงมากสุดเม่ือยามมันเก่า กรณีเข้าศูนย์100%

ขอนี้ผมพึ่งจะรู้นะเนี่ย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 22:08:27 »
ความเก๋าเกม และโชคครับ บริษัทที่สามารถวางรากฐานมาถึง 50 ปีได้นั้นผมว่าไม่ธรรมดานะครับ โดยเฉพาะรถยนต์ที่มันไม่ใช่ consumer product  อีกอย่างโตโยต้า ผมว่าเป็นบริษัทที่ให้ความสำคัญกับบุคลากรดีเกือบจะที่สุดแล้วครับ ระบบการจัดการภายในก็สุดยอด ถือเป็น OEMs เบอร์ 1 ของเมืองไทยเลยนะผมว่า

ผมเคยอ่านประวัติ โตโยต้าเองเค้าก็มีช่วงเวลาที่แย่ๆ เหมือนกันนะ จนเกือบจะปิดตัวไปอยู่เหมือนกัน แต่เนื่องจากการให้ความสำคัญกับคนนี่ล่ะ ที่ทำให้เค้าไม่ทอดทิ้งพนักงาน แล้วก็สู้ต่อจนมาเป็นเบอร์ 1 ได้อย่างทุกวันนี้

ถึงแม้ผมจะไม่ชอบอะไรในรถ toyota เลยนอกจากเครื่องแรง (ผมขับรถไม่เร็วอยู่แล้ว) และประหยัด (ผมเบิกค่าน้ำมันได้)  แต่ถ้าเรื่องแบรนด์และเรื่องการจัดการในองค์กร ผมนับถือเค้าจริงๆครับ

เรื่องศูนย์ จริงๆผมว่ามันก็ไม่ได้ดีมากนะ คิดเทียบเป็น % อาจจะมีศูนย์ที่ดีพอๆกันกับเจ้าอื่นๆ แต่ด้วยความที่ศูนย์มันเยอะกว่ากันมากๆ ทำให้ % ที่เท่ากันจำนวนมันไม่เท่ากันแน่นอนศูนย์ดีๆมันเลยหาง่ายกว่า

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 17:45:29 »
 ;D ;D ;D..............ใช้ทน  ศูนย์เยอะและราคาขายต่อดีอยู่เสมอครับ 8)

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 18:08:08 »
งานออกแบบขั้นสุดยอดระดับจิตวิญญาณของศิลปิน มันจะต้องเอาชนะกาลเวลาได้  ผมกล้าพูดว่าเมื่อผ่านไปอีก10-20ปี อัลติสตัวปัจจุบันก็ยังพอดูได้อยู่ แต่รถคันอื่นจะกลายเป็นดูทุเรศ ล้าสมัยไปหมด 

งานออกแบบของโตโยต้าเหนือกว่าค่ายรถญี่ปุ่นด้วยกันทั้งหมด 

/quote]
อืมข้อนี้ผมเห็นด้วยกับคุณว่างานออกแบบต้องเข้าถึงจิตวิญญาณจริงๆ แต่ที่ต่างมุมกับคุณคือ "มันไม่ใช่โตโยต้าอ่ะ" ทุกอย่างของการออกแบบในรถโตโยต้าสำหรับผมแล้ว มันไม่ได้มีจิตวิญาณ มองยังไงๆก็รับไม่ค่อยได้ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ ขอโทษถ้าแรงไป)

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 20:19:55 »
1. เพราะยึดติดกับความเชื่อเดิมๆ ชื่ิอเสียงเก่าๆในอดีต คิดว่ามันทนกว่า ซ่อมง่ายกว่า
2. เพราะไม่เคยลองยี่ห้ออื่น ไม่รู้ว่ายี่ห้ออื่นมีอะไรดีกว่าบ้าง ก็เลยใช้ยี่ห้อเดิมไปละกัน
3. เพราะคิดว่าราคาขายต่อจะดีกว่ายี่ห้ออื่นมากๆ

จากคนเคยเป็นสาวกโตโยต้าในอดีตครับ แต่ปัจุบันไม่ใช่แล้วครับ เพราะดันไปลองHonda Accordเข้า เลยย้ายพรรคแล้วครับ :)
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ kengheng

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 20:23:52 »
พูดสั้นๆ ก็แค่ ธรรมดา แต่ไม่ธรรมดา...

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 21:33:53 »
มาพูดกันแค่เรื่องดีไซน์ดีกว่า คุณบอกว่าโตโยต้าไม่สวย ทำไมขายดี

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ว่ามันไม่สวยแต่ทำไมขายดี

แต่ปัญหามันอยู่ที่ คนส่วนมากเขามองว่ามันสวย แต่คุณไม่คิดแบบนั้นต่างหาก

ลองให้คนทั่วโลก ทุกเพศ ทุกวัย โหวตสิว่า มาสด้า3,ซีวิค,ครูซ,แลนเซอร์,โฟกัส,อัลติส,ซิลฟี่ เอามาจอดเรียงกัน คันไหนสวยที่สุด

ผมเชื่อว่าโตโยต้าจะได้คะแนนอันดับ1

ลองดูยี่ห้ออื่นสิ มันออกแบบมาโฉบเฉี่ยวเอาใจวัยรุ่น แต่วัยกลางคน คนที่อายุมากหน่อยล่ะ เขาไม่กล้าขับหรอก ลองนึกภาพคนอายุ50ขับมาสด้า3สิ มันดูไงก็ไม่เข้า
ดีไซน์ของอัลติส มันดูเรียบหรู ภูมิฐาน สปอร์ตนิดๆ  นี่คือสุดยอดของงานออกแบบที่ผมว่ายอดเยี่ยมที่สุดในโลก
สามารถผสมผสานทุกๆความรู้สึกลงไป คนทุกวัยขับได้  แม้แต่คนที่ไม่มองว่ามันสวย ก็ไม่มองว่ามันทุเรศ   คนแก่ขับก็ดูได้ วัยรุ่นขับก็ไม่ดูแก่จนเกินไป ดูอย่างซิลฟี่ออกแบบมาแบบนี้ วัยรุ่นที่เรียนมหาวิทยาลัยไม่กล้าขับแน่ๆ เพราะมันแก่   

มีแค่ Jazz ของฮอนด้าเท่านั้นที่ผมมองว่าเป็นสุดยอดงานออกแบบระดับเทวะ

ยอมรับทุกข้อ โดยเฉพาะข้อ5ครับๆๆ 55
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 22:55:02 »
อาอ๋อยครับ...... 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 11:36:40 »
โตโยต้าจะออกแบบมาเพื่อให้เหมาะสมกับคนเอเซียอยู่แล้วครับ ทั้งทน อึด ไม่จุกจิก ประหยัดน้ำมัน อะไหล่หาง่าย ซ่อมบำรุงไม่แพง ราคาขายต่อดี

ออฟไลน์ SCH

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 12:37:24 »
เพราะโลโก้มันมี 3 ห่วง ถ้าเพิ่มโลโก้อีก 2 ห่วง มันจะทนหายห่วง ยิ่งกว่านี้ ^^'
ปปง

ออฟไลน์ fameta

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 08:59:48 »
เป็นรถคู่กายของพ่อค้าข้าราชการและประชาชนที่ยืนหยัดมานานแสนนานผมเกิดมาก็ได้ยินคำว่าโตโยต้าแล้วทนทานแข็งแรงไม่กวนเงินเจ้าของนักเสียซ่อมข้างร้านกาแฟก็ได้เพราะอู่แยะอะไหล่ก็หาที่ข้างร้านกาแฟก็มี เก่าแล้วขายต่อยังได้ราคาดี
ตามห้างร้านต่างๆก็ใช้โตโยต้า แล้วยังมีคนบอกรถเขาไม่ดีเอาความคิดอคติมาคิดหรือเปล่า ?