ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง ไปเที่ยวงานเครือกับงาน Pacific Motor Show ศรีราชา  (อ่าน 4077 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เป็นแนวเล่ากึ่งเที่ยวนะครับ ไม่มีซักรูปเลยลืมเอากล้องไป

งานเครือ

ปกติผมกับแฟนไปกันทุกปี ปีนี้ที่จริงผมไม่ค่อยอยากไปเท่าไหร่กลัวลูกเมียจะร้อนเพราะงาน 2-4 พ.ย. ศุกร์กับเสาร์ผมทำงานจะไปเย็นเสาร์ก็กลัวกลับดึกเกินไป ก็เลยไปกันวันอาทิตย์ ไปถึงงานก็ 10 โมง เข้าไปจอดรถตรงที่รับฝากรถหน้างานรถเต็มพื่นที่เลยได้จอดไกลหน่อยค่าจอด 40 บาท จากนั้นก็เข้างานเลาะไปเรื่อยๆ ผมเป็นคนเข็นรถเข็นลูกส่วนแฟนก็กางร่ม

งานยังคงมาตรฐานเดิมทุกปีคือคนเยอะมากๆ สนใจอันไหนก็แวะเข้าไปดูเรื่อยๆหูยช้อปกันมันส์ ทั้งเสื้อผ้า ของเล่นลูก กางเกงใน ผ้าเช็ดตัว ของกินของใช้ ที่สำคัญขาดไม่ได้ ผงซักฟอกเปาขนาด 9 กก 310 บาทเท่านั้นซื้อครั้งนึงใช้ได้ทั้งปี หมดไปราวๆ 2-3 พันบาท เห็นว่ามีคนจากกรุงเทพมาเที่ยวเยอะเหมือนกัน ถ้าใครสนใจก็ปีหน้านะครับ เตรียมตัวให้พร้อม เตรียมตังให้พร้อม เอากระเป๋าเป้ไปด้วยก็ดี แล้วก็ลุยได้เลย ท่านจะได้พบกับสินค้ามาหลายที่ลดราคากัน แต่บางอันลดแล้วผมก็ว่าแพงอยู่ดีอ่ะ ลูกผมก็ทนดีจังเหงื่อออกท่วมเลยไม่ร้องซักแอะก็เลยอุ้มกลับส่วนของเอาวางบนรถเข็นลูกนั่นแหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

งาน Pacific Motor Show ครั้งที่ 15 ที่โรบินสันศรีราชา

หลังจากช้อปกันจนเหน็ดเหนื่อยแล้วก็ไปต่อซะเลยด้วยว่าตัดสินใจไม่ซื้อรถใหม่แล้วเพราะกำลังจะได้เจ้าตัวเล็กเพิ่มมาอีกคนก็ขอไปดับกิเลสลงบ้างจากงานนี้ซักหน่อยก็ยังดีอยากเห็น CRV ตัวใหม่ซะหน่อย รถเยอะมากที่จริงมีที่จอดรอบๆด้านล่างแต่ผมเน้นไปจอดในห้างมากกว่าเพราะไม่เสียตัง ไม่ตากแดด ไม่ต้องเดินไกล ก็วนไปเรื่อยๆเพราะผมจะไม่จอดซ้อนคันไม่อยากให้คนอื่นจะจับรถเราแม้จะเก่าก็หวงนา จนเจอชั้นบนสุดพอดีไม่ต้องวนนานก็เลยได้เข้างานตอนบ่าย 2 พอดีก็จะเล่าเป็นยี่ห้อไปล่ะกันครับ ไม่ได้ดูทุกรุ่นเอาเฉพาะที่ดูมานะครับ

Ford
     Focus ข้างในนับว่าแคบเมื่อเทียบกับเจ้าเมฆสีทอง อัลติสที่ผมขับอยู่ข้างในสวยมาก แฟนผมก็ชอบโดยเฉพาะด้านหน้า เป็นคันเดียวแฟนผมบอกว่าสวย อยากได้
     Ranger WT 2.2 AT สีส้ม โอ้ว เพิ่งเห็นคันจริงข้างนอกสวยบึกบึนเท่ห์สุดๆ ข้างใน โอ้วรอบสองทำไมช่างสวยเยี่ยงนี้น่าจับจองเป็นเจ้าของยิ่งนัก นี่นะหรือที่คนเค้ายอมรอกัน 8 เดือน เป็นตูตูก็รอฟร่ะ ตอนนั้นลืมวีโก้ ดีแม็ก ไทรตัน นาวาร่า โคโรลาโด้ไปเสียสิ้น คิดว่าถ้าซื้อคงเป็นสีแดงหรือน้ำเงินคงจะเข้ากับเราดี

Chevrolet
     Sonic 5 ประตู ดูไม่ค่อยลงตัวเหมือน 4 ประตูแฮะ เครื่อง 1.4 แต่ราคาดูโดดจัง ข้างในก็สวยดีผมว่าเชฟทำด้านในสวยในสายตาผมมากเลย
     Trailblazer อืม ข้างในดูขัดๆนิดหน่อยทั้งที่ชอบภายในเชฟดูราคาแล้วถ้าให้เลือกซื้อก็คงไปฟอร์หรือปาดีกว่า

Suzuki
     SX-4 บอกกับแฟนว่ารุ่นนี้แหละที่สนใจเพราะนั่งสบายคล้ายเก๋ง ยกสูงกว่าเก๋งหน่อย เบาะนั่งสบาย แต่ติดเรื่องนำเข้ากลัวเวลาเสียจะลำบากเรื่องซ่อมและอะไหล่ แฟนก็ถามว่าราคาเท่าไหร่ ผมก็ว่า 8 แสน แฟนบอกไม่แพงรอทำในไทยก่อนก็ได้ถ้าตอนนั้นมีตังค่อยว่ากัน

Isuzu
     Mu-7 ดูผ่านๆเจ้าฉ่อยภายในเบาะหนังสีดำเหรอเนี่ยเพิ่งรู้ ผ่านดีกว่ารถแบบนี้สีครีมดูเหมาะกว่าแฮะ ส่วน D-Max ไม่ไดดูเพราะลืมทุกอย่างหลังจากดู WT

Mazda
     BT-50 Pro ต้องดูซักหน่อยเพราะเค้าเป็นพี่น้องกัน อืม ด้านหน้าดูตลกแฮะยิ้มหวานมาเชียว ด้านหลังดูขัดๆตาหน่อยแฮะ เอ้ามาลองด้านในกันก็สวยนะแต่เหมือนใจบอกไม่ใช่เอ้าลองนั่งเบาะหลังทำไมดูไม่คือ อ้อใจไป WT หมดแล้ว ฮ่วย

Nissan
     Shyly สวยนะทั้งนอกและใน แฟนผมก็บอกชอบเพราะแฟนผมชอบตกแต่งลายไม้+เบาะหนังสีครีมรสนิยมไปทางเรียบหรูหน่อย ถึงว่าชอบอัลติสมากกว่าซีวิค

Honda
     Civic เอ ภายในดูแล้วไม่ได้รู้สึกอะไรมาก โฟกัสสวยกว่าเยอะเลย ถ้าให้เลือกกลุ่มนี้จริงคงเป็น Altis 1.8E แล้วเปลี่ยนเป็นเบาะหนังเอา แต่เอ๊ะไม่เอา CRV มาโชว์ เซ็งเลย

ทีเด็ดตอนบ่ายสามครับ เกิร์ลลี่เบอร์รี่ มาโชว์ครับขาดแค่กิ๊บซ่าไปคนเดียวเนื่องจากติดธุระ 6 เดือนมาไม่ได้ หูยดูสาวๆร้องเต้นกันเพลินตาเลยเชียว ลูกผมก็ดูไม่วางตาเลยมีน้ำลายหกด้วย 555 ดูไม่จบหรอกกลับซะก่อนเที่ยวทั้งวันแล้ว แฟนผมบอกว่าวงนี้ขายแต่ความเซ็กซี่เน๊อะ เรื่องร้องเต้นเท่าไหร่

จบแล้วครับ ขอบคุณที่อ่านเรื่องเล่ากันจนจบ คราวหน้าจะพยายามไม่ลืมกล้องนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

งานนี้ผมเคยได้ยินข่าวจากเพื่อนที่ศรีราชาเหมือนกัน
เสียแต่ผมอยู่ไกล ค่าน้ำมันรถคงไม่คุ้ม  :P

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมกะจะไปลองเจ้า XV อยู่เหมือนกัน ตั้งใจจะไปวันอาทิตย์ แต่ ผบ ดันเปลี่ยนแผนกลับบ้านแม่ยาย (ซะงั้น)
ก็เลยอด แต่เอาวะเดี๋ยวไปลองที่ Subau Pataya ก็ได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ oatz

• Newbie
  • *
ผมก็กะจะไปลองนั่ง CRV เหมือนกัน แต่ดันไม่เอามาโชว์ เลยไปลองนั่ง 86 แทน  ;D ;D ;D

86 ผมก็ลองไปนั่งครับ ตอนแรกคนเยอะเลยพอ 3 สาวมาเท่านั้นแหละว่างเชียวก็เลยได้เข้าไปลองนั่งดู รถเตี้ยเบาะเตี้ยเข้าออกยากมาก ขางในให้อารมณ์ดิบๆพอควรลองหันไปดูด้านหลัง มีที่นั่งอีกนี่นาแต่เอ๊ะถ้าถอยเบาะสุดไม่มีพื้นที่วางขาเลย ไหนว่ารถสปอร์ตไปได้แค่ 2 คนเอง

ออฟไลน์ mongolias

ไปทั้งสองที่ เวลาใกล้ๆกันเลยครับ
ผมไปงานเครือตอนวันอาทิตย์เหมือนกัน กะว่าไปตอน 10 โมง คนจะได้ไม่เยอะ ที่ไหนได้คนเพียบ
ข้าวของ ผมว่าราคาก็ไม่ถูกนะ ขนาดไม่ค่อยได้อะไร ยังหมดไป 3 พันกว่าบาท(ของแฟนซะ 90%) 5555

ส่วนแปซิฟิกมอเตอร์โชว์ ไปเดินดูตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว ไม่ค่อยเห็นรถอะไรเท่าไหร่ ส่วนตัวเฉยๆ พื้นที่มันน้อยไปหน่อย รถก็มีมาไม่มากเท่าไหร่

ปล. ช่วงคุณนายน้อยเดินดูรถ ผมคงกำลังหม่ำพิซซ่าอยู่ 55555

ได้ไปดู 3 สาวเกิร์ลลี่เบอร์รี่มั๊ยหล่ะครับ ถ้าเห็นชายใส่แว่นจับเด็ก 10 เดือนขี่คอดูด้านขวาของเวที นั่นแหละผมเลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
งานเครือผมก็ไปมาครับ แต่ไปวันเสาร์เช้าตอน 6.30 จอดรถใกล้ๆทางเข้าเลย บางเต๊นท์ขายตั้งแ่ต่ 0530 0630น. ไม่ร้อนคนไม่เยอะเดินสบาย

คนยังเยอะเหมือนเดิม ของก็ถูกบ้างแพงบ้าง บางอย่างเดินซื้อ Thailand best ก็ได้ราคาเดียวกัน  ไม่ก็ไป Outlet พัทยา แถมมีขายทั้งปี ไม่ต้องไปตากแดดซื้อ ยกเว้นจะไปซื้อแบรนด์แนมบางอย่างบางยี่ห้อ ซื้อในงานนี้จะถูกกว่าลดเยอะกว่า

คนศรีราชาเยอะเหมือนกันนะเนี่ยเวปนี้

ออฟไลน์ oatz

• Newbie
  • *
เข้า-ออกยากจิงรัยจิงคับ ส่วนพื้นที่ด้านหลัง ผมปรับเบาะหน้าตามที่ขับถนัด แล้วไปลองนั่งดู ก้อไม่แคบมากนะครับ มีพื้นที่วางขาเหลืออยู่พอสมควร ส่วนตัว(สูง 171 cm. หนัก 100 กก.) ผมว่ามีพื้นที่วางขาเหลือมากกว่าพื้นที่ด้านหลังของพวกซิงเกิลแค๊บอีกนะครับ แต่นั่งแล้วรู้สึกอึดอัด เพราะมันจม มองไม่เห็นข้างหน้าเลย ถ้าต้องนั่งจริงคงยอมนั่งไปได้เต็มที่แค่ชลบุรี-กรุงเทพอ่ะครับ ไกลกว่านี้คงขอบาย :'(

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
งานเครือผมก็ไปมาครับ แต่ไปวันเสาร์เช้าตอน 6.30 จอดรถใกล้ๆทางเข้าเลย บางเต๊นท์ขายตั้งแ่ต่ 0530 0630น. ไม่ร้อนคนไม่เยอะเดินสบาย

คนยังเยอะเหมือนเดิม ของก็ถูกบ้างแพงบ้าง บางอย่างเดินซื้อ Thailand best ก็ได้ราคาเดียวกัน  ไม่ก็ไป Outlet พัทยา แถมมีขายทั้งปี ไม่ต้องไปตากแดดซื้อ ยกเว้นจะไปซื้อแบรนด์แนมบางอย่างบางยี่ห้อ ซื้อในงานนี้จะถูกกว่าลดเยอะกว่า

คนศรีราชาเยอะเหมือนกันนะเนี่ยเวปนี้

คนศรีราชาเยอะเหมือนกันนะเนี่ยเวปนี้ +1

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
Re: เล่าสู่กันฟัง ไปเที่ยวงานเครือกับงาน ศรีราชา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 20:25:01 »
Pacific Park ศรีราชานี้ถ้าผมลงไปเที่ยวบ้านยายที่ศรีราชาทีไร ห้างนี้ขาดไม่ได้เลยที่จะไม่ไป(บางครั้งไปซะวันเว้นวันเลย) ;)

ส่วน Pacific Motor Show ผมเคยไปแค่ครั้งเดียวเองครับ(น่าจะปี 2551) ตอนนั้นญาติผมจะซื้อ Mazda 3 1.6 พอดี(แต่สุดท้ายไปเอา Nissan Teana แทน)

ส่วนตัวถ้าใครหวังสูงมากว่ามันจะอลังการงานสร้างเหมือน Bangkok International Motor Show นั้น...คุณคิดผิดแล้ว!!!

ผมว่ามันก็เหมือนเอาบูธโชว์รถมาตั้งรวมๆกันมากกว่า(แต่ก็ยังดีกว่า Motor Show ที่เซ็นทรัลเชียงรายแล้วกัน โปรโมทซะอลังการ แต่พอไปดูจริง แทบจะอุทานว่า"งานบ้าอะไรเนี่ย มีรถโชว์แค่ 12 คันทั้งงาน" :P)

ปล. ถ้าจำไม่ผิด ที่จอดรถชั้นบนสุดของห้างฯ(ชั้น 11) จำกัดสูงแค่ 1.80-1.90 เมตร แต่ญาติผมสามารถเอา Ssangyong Stavic ขึ้นไปจอดได้อย่างมึนๆ(แถมไม่มีการครูดด้วย) ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE