ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไฟตัดหมอกหลังแต่ละรุ่นมีจำนวนหลอดไม่เท่ากัน  (อ่าน 2998 ครั้ง)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
จะบอกว่าเค้าใช้ร่วมกับไฟถอยมันเลยมีดวงเดียว แล้วทำไมวีออส แคมรี่ ถึงได้ออกแบบแยกออกมา  มันมีมาตรฐานอะไรมั้ยครับ

ปล.ผมว่าไฟตัดหมอกหลังแคมรี่ตัวที่แล้วแยงตามากกว่าวีออสซะอีกครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมไฟตัดหมอกหลังแต่ละรุ่นมีจำนวนหลอดไม่เท่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 19:36:29 »
แล้วแต่การออกแบบครับ ผมมองว่าไฟตัดหมอกหลังเป็นความสมัครใจของผู้ผลิตรถที่จะติดมาให้ และเป็นการบ่งบอกสติปัญญาของคนที่เปิดไฟตัดหมอกตอนฟ้าใส เรื่องการแยงตาผมว่ายังไม่เท่าไหร่ แต่ปัญหามันอยู่ที่มันสว่างพอๆกับไฟเบรคน่ะแหละครับ บางครั้งก็ทำให้สับสนได้ พอๆกับพวกเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งตอนฝนตกน่ะแหละครับ

Re: ทำไมไฟตัดหมอกหลังแต่ละรุ่นมีจำนวนหลอดไม่เท่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 19:40:45 »
ครับ ก็เคยได้ยินมากว่าที่มันมีข้างเดียวเพื่อไม่ให้สับสนกับไฟเบรด ก็เลยสงสัยว่าแล้วไอที่มีสองดวงหล่ะ จะบอกว่าออกแบบมานานแล้วก็ไม่ใช่เพราะแคมรี่ก็เป็น

ที่นึกขึ้นได้ว่าไม่ได้ใช้ร่วมตำแหน่งกับไฟถอยก็มี Honda City นะครับ

ผมว่าน่าจะออกแบบว่าเปิดปัดน้ำฝนแรงสุดไฟตัดหมอกติดอะไรแบบนี้ไปเลยนะครับ ส่วนถ้ามีหมอกจริงๆก็ทำสวิตซ์แยกต่างหากจากก้านไฟหน้าไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2012, 19:45:00 โดย PumpNISMO »

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 20:30:16 »
ถามร่วมด้วยครับ กระแสไฟของหลอดตัดหมอกนี่เท่ากับกระแสไฟหลอดธรรมดารึเปล่าครับ บางทีผมเจอบางคันไฟตัดหมอกแรงมากถึงมากที่สุด!

ออฟไลน์ iamgodno2

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 20:54:41 »
จริงๆถ้าเปิดในเวลาที่ถูกต้อง ก็ไม่เเยงนะครับ เเต่เค้าชอบเปิดกันตลอดเวลาเลย ฮ่าๆๆๆๆๆ
จงกล้าฝันเเละจงกล้าทำ     ถึงจะเป็นสิ่งที่ไร้ค่าสำหรับคนอื่น    เเต่มีค่าสำหรับเรา

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 21:25:21 »
จริงๆถ้าเปิดในเวลาที่ถูกต้อง ก็ไม่เเยงนะครับ เเต่เค้าชอบเปิดกันตลอดเวลาเลย ฮ่าๆๆๆๆๆ

ใช่ครับถ้าตอนฝนตกพอประมาณไม่ต้องหนักด้วยซ้ำวิ่งบนโทล์เวย์นี่สนับสนุนให้เปิดเลย เพราะวิ่งกันเร็วแล้วน้ำมันเป็นฝอยที่หลังรถทำให้เห็นท้ายไม่ชัดเจน
แต่ถ้าฝนตกแล้ววิ่งแค่ไม่เกิน80ไม่ต้องเปิดหรอกครับ มันมองเห็นอยู่แล้ว ผมว่าไฟตัดหมอกนี่ใช้ตอนฝนตกมากกว่าหมอกลงด้วยซ้ำดีกว่าการเปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:33:31 »
ไฟตัดหมอก มีไว้ให้คันอื่นมองเห็นเพื่อความปลอดภัย ไม่ได้มีไว้เพื่อความสวยงาม

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 12:54:18 »
ตัดหมอกหลัง,,, ข้างเดียว คือ ด้านคนขับ ตามมาตรฐานยุโรปคับ