ผู้เขียน หัวข้อ: จองรถมาสด้า2 หรือ Jazz ตอนนี้ได้คืนภาษี แต่ปีหน้าตกรุ่น ถามความเห็นคุณจิมมี่ ผู้การและเพื่อน  (อ่าน 6975 ครั้ง)

จองรถมาสด้า2 หรือ Jazz ตอนนี้ได้คืนภาษี แต่ปีหน้าตกรุ่น ถามความเห็นคุณจิมมี่ ผู้การและเพื่อนๆครับ

จองตอนนี้กว่าจะได้รถก็ปีหน้า แล้วปีหน้า มาสด้า2กับ Jazzก็จะโมเดลเช้นจ์ตามกำหนดการ

ดังนั้นเท่ากับว่าขับได้ไม่กี่เดือนก็ตกรุ่น 

เงินภาษี1แสนที่ได้คืนมา  ก็ต้องแลกกับมูลค่าของมันที่ต้องตกลงไปเมื่อกลายเป็นรถรุ่นเก่า สรุปแล้วก็เหมือนไม่ได้อะไรเลย
แบบนี้สู้รอตัวใหม่ออก แม้จะไม่ได้คืนภาษี แต่ก็ได้ขับรถรุ่นใหม่ไปอีก 6ปี มันจะดีกว่าไหมครับ

สมมติซื้อรถปี2013เหมือนกัน  คนหนึ่งซื้อรุ่นที่กำลังตกรุ่นแต่ได้คืนภาษี1แสน อีกคนซื้อรุ่นใหม่แพงกว่า1แสน เพราะไม่ได้คืนภาษี
แต่พอ5ปีผ่านไป แล้วเวลาขาย ผมคิดว่าคนหลังขายรถได้ราคามากกว่าเกิน1แสนแน่ๆ เพราะเป็นรุ่นปัจจุบัน ส่วนอีกคนขายรถที่ตกรุ่นแล้วมา5ปี แม้รถจะปีเดียวกันก็เถอะ

ผมคิดแบบนี้ แต่ที่บ้านไม่คิดแบบนี้ เขามองความคุ้มในแง่ได้เงิน1แสนบาท มันจับต้องได้
แต่ผมมองในแง่มูลค่าตัวรถว่าสุดท้ายรอซื้อตัวโมเดลใหม่เลยจะคุ้มกว่า

เพื่อนๆคิดไงกันบ้างครับ

ออนไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ถ้าเอาเฉพาะเรื่องเงินหล่ะก็รอสอยมือสองตอนปีหน้าคุ้มสุด น่าจะมีให้เลือกสรรมากมาย แล้วเรื่องคืนแสนนึงผมกลัวแต่ว่าคนท้ายๆจะไม่มีเงินมาจ่ายให้หน่ะดิถังแตกไปซะก่อน จริงอยู่ว่าเอาเงินเราที่จ่ายภาษีไปแล้วนั่นแหละมาคืนแต่ถ้าเอาไปใช้อย่างอื่นหมดก่อนแล้วไม่มีจ่ายเราจะทำไง แต่ถ้ารอสอยมือสองเราสามารถเลือกเองได้ตัวเลือกน่าจะเยอะเพราะคนซื้อก็ไปซื้อป้ายแดงกันหมดแล้วแต่คนขายรับรองว่ามีเยอะขึ้นแน่นอนเท่ากับว่าอำนาจต่อรองมาอยู่ที่คนซื้อมากกว่าแน่นอน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

ก็คงต่างจิตต่างใจ ต่างความคิดกันนะครับ
ส่วนตัวผม ผมซื้อรถมาแต่ละคัน ผมกะใช้ยาว ไม่ได้คิดเรื่องราคาขายต่อครับ

ถูกใจรุ่นไหน ก็ใช้เวลาหาข้อมูลมากหน่อย จนถูกใจเรามากที่สุด
ต่อไปจะมี MC. หรือจะเปลี่ยนโฉม ผมก็ไม่สนแล้วครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมก็เหมือนกัน ผมรู้ดีอยู่แล้วว่ารุ่นใหม่จะมาเมื่อไหร่ เดือนไหน หน้าตาภายนอกเป็นแบบไหน ภายในเป็นแบบไหน เครื่องและเกียร์จะเปลี่ยนเป็นอะไร
แต่ชอบหน้าตา และภายในรุ่นปัจจบันมากกว่า ก็เลยจองรุ่นปัจจุบันไปแล้ว ได้รถเดือน 2 ขับอีก ไม่กี่เดือน ก็ตกรุ่น ไม่เป็นไหรครับ ชอบคันนี้มากกว่านะ
กว่าจะถึงเวลาขายนะ รุ่นใหม่มันก็ต้องตกรุ่นอยู่ดี

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

ออฟไลน์ Devil13

ความคิดผมนะ
1.ถ้ายังไม่ชอบโฉมของตอนนี้ ---> รอรุ่นใหม่
2.จองเพราะอยากได้ภาษีคืน ----> ถ้ากำลังจะจองตอนนี้ผมว่าอย่าดีกว่า เพราะไม่มีใครรับประกันว่าจะได้คืนกันทุกคนนะ

ถ้าจองปีนี้ได้รถปีหน้าโน้น......แถมรุ่มใหม่ก็จะออกอีก เป็นผมรอดูรุ่นใหม่ดีกว่าครับ
รถบางรุ่น รุ่นใหม่ออกมาหน้าตาสวยสู้รุ่นเก่าไม่ได้นะ
  :P

ออฟไลน์ sherlock

• Newbie
  • *
ผมขอเสนอบ้างนะครับ   :)
คือผมคิดว่า ณ ตอนนี้ตลาดรถยนต์ ก็คงไม่ต่างอะไรกับตลาดกล้อง ตลาดมือถือ ตลาดคอมฯ แล้วครับ
คือผู้ผลิตเร่งพัฒนาอย่างต่อเนื่อง และไ่ม่หยุด ผมว่่า ไม่ว่าซื้อตอนไหน ก็ตกรุ่นครับ ซื้อวันนี้ได้ลด 1 แสน 2 ปี ก็ตกรุ่นครับ
ซื้อปีหน้า ไม่ได้ลด แต่ได้โมเดลใหม่ เชื่อเถอะครับ เดี๋ยวอีก 2 ปี ก็ตกรุ่นเพราะจะเริ่มมี minor change บ้าง เพิ่มนู่น ลดนี่บ้าง
ดูอย่างไอโฟนสิครับ แป๊บเดียว ออก 4 อีกแป๊ปนึงอีก 4s อีกแป๊ปนึง 5 มาแระ ผมว่าไม่นานหรอก 5s ก็คงมาอีก
รถก็คงไม่ต่างอ่ะครับ

ผมว่านะครับ พี่ซื้อที่พี่คิดว่าพี่สบายใจดีกว่าครับ ถ้าพี่ชอบ พี่สบายใจพี่ก็จะดูแลมันอย่างดี มันก็อยู่กับพี่ได้นาน ขายได้ราคาครับ

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 13:32:47 โดย sherlock »

ออฟไลน์ 2k

อย่ายึดติดครับ เดิมทีรถยนต์มันมีเอาไว้สำหรับเดินทางเท่านั้น เรื่องของเชนจ์ทั้งหลายจะไมเนอร์เชนจหรือโมเดลเชนจ์มันเป็นเรื่องของการตลาดกระตุ้นมูลค่าสินค้าของบริษัทต่างชาติเค้า ถ้าหากว่ากังวลเรื่องราคาขายต่อก็ดูรถมือสองสิครับ ราคามันตกไปเรียบร้อยแล้วและรถมือสองภสพดีๆมีเกลื่อนกลาดมากมายเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
รักก็ซื้อ = จบ ภาษีคืนเป็นเรื่องล่อให้ซื้อให้เราติดหนี้เพิ่มเพื่อแลกเงินส่วนนึงคืน แต่ต้องรับภาระผ่อนคืนอีกสี่ห้าปีนะครับ

คหสต. นะครับ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ kritsnutty

ความคิดผมนะ
1. ถ้าได้เงินคืนเกือบแสน  ซื้อเลย เท่ากับคุณซื้อรถราคาผ่อน 0%  เพราะรัฐออกค่าดอกเบี้ยให้หมดแล้ว (ส่วนที่คืนมา 1 แสนไง)
2. รถทุกคัน ถึงเวลาก็ตกรุ่นครับ(ตกเร็ว ตกช้า ต้องทำใจยอมรับ)  แต่ ถ้าคุณได้สิ่งที่อยากได้ครบ(ความสวย อุปกรณ์ครบ ) ก็ไม่ต้องแคร์ แต่ถ้าได้ไม่ครบอยากรอก็รอได้
3. ถ้าจะไปสอยมือสองผมไม่แนะนำ ซื้อรถมือสองถ้าไม่เก่งจริงดูรถไม่ออกซวยซ้ำซวยซ้อน รถจมน้ำ รถชนทำใหม่ รถดีเฟค รถแต่ง อื่นๆ ยิ่งถ้าผ่อนดอกแพงกว่าป้ายแดงแยะ แถมเวลาจะขายต่อกลายเป็นมือ 3 (ดูในบุ๊ค)

เอาแค่นี้ก่อน

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
ตอนนี้ส่วนใหญ่ก็จ่อคิวกันตกรุ่นกันหมด Fiesta ก็จ่อminor ที่ไม่ตกก็มี  almera march   swift ล่ะมั้งเท่าที่นึกออก

ออฟไลน์ dht_tubes

ซื้อเมื่อจำเป็นต้องใช้ ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ elite

ทีแรกผมก็คิดมากเรื่องนี้ ซื้อตอนนี้ได้คืนแสนนึงหรือไม่ได้คืนก็ไม่เป็นไรแต่ได้รถขับก่อนกันแดดกันฝนก่อน+กับการดูแลซ่อมต่างๆน่าจะสบายกว่าเพราะรถออกมานานแล้ว
กับรออีกเป็นปีเพื่อได้รถโมเดลใหม่ซึ่งยังไม่รู้ว่ามันจะออกมาเป็นยังไงดีหรือไม่ดี(ของใหม่ไม่ได้ดีเสมอไป)อีกอย่างเท่าที่ดูรถlotใหม่ๆมักจะมีปัญหา+กับการดูแลก็คงต้องรออีกระยะ

เหตุผลนี้ผมเลยตัดสินใจซื้อเจ้าCityมาเรียบร้อย และพี่สาวก็ซื้อJazzมาก่อนหน้าผมได้4เดือน ก็ไม่เห็นจะต้องคิดมาก อะไหล่ก็เยอะดีของแต่งก็เพียบ

สรุปสำหรับคำถามนี้ผมก็เคยตั้งถามกับตัวเองก็ได้คำตอบคือซื้อไปเถอะ
และอีกคำถามที่ผมถามตัวเองก็คือ มันกำลังจะตกรุ่นแล้วนะแล้วรถคันนี้ต้องอยู่กับผมไปอีก6-7ปีเลยนะจะซื้อเลยดีไหม+กับรถคันนี้ซื้อด้วยเงินตัวเองเป็นครั้งแรก ผมก็ให้คำตอบกับตัวเองว่า ถ้ารอโมเดลใหม่ปีหน้า ไอ่โมเดลใหม่ปีหน้าอีก5-6ปีมันก็มีโมเดลใหม่มาอีก ก็ค่าเท่ากันซื้อๆไปเถอะได้ใช้ก่อนไปเที่ยวก่อน

ป.ล.ชอบน้อง2 5ประตูสีแดงมากมายไม่ติดว่าเล็กจะสอยแล้วเชียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 18:19:16 โดย elite »

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เป็นผม ผมไม่แคร์เงินคืน ผมอยากได้รถใหม่เท่านั้น  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

ผมคิดเหมือนคุณ จขกท. ครับ เอาใจช่วยละกันครับ :-\

ออฟไลน์ toutouness

• Newbie
  • *
ขอให้คิดซะว่า
ซื้อรถมาใช้ครับ
กลัวโน่นนี่ กลับกลายเป็นไม่ได้ใช้ซะที

ออฟไลน์ porasit33

ผมคิดแบบนี้ครับ สำหรับผมที่จอง jazz ไปได้ มีนาคม 56 โน่น คาดว่าตกรุ่นเช่นกันในปีหน้า

ตอนนี้อายุน้อยๆ เพิ่งจบมีรถใช้..ไปทำงาน เก็บเงินก่อน พออีก 5 ปี ขายรถได้
ผมจะซื้อรถที่ชอบ พวก แอคคอร์ด แคมรี่ ซื้อคันที่อยากได้จริงๆ ข้ามเจนไปเลย กว่าจะ 5 ปีข้างหน้าน่ะครับ
แอคคอร์ด ก็จะออกใหม่ข้ามตัว 2013 ไปอีกขั้น ทีนี้ก็ได้นวตกรรมแบบจัดเต็มเลยครับ

ส่วนตอนนี้ ทำงานใช้รถให้เป็นยานพาหนะไปก่อน ผ่อน เรื่อยๆ แถมเงินคืน 1 แสน เก็บไว้สร้างเนื้อสร้างตัวครับ

สรุป ออกเลยครับ ถ้ายังต้องผ่อนรถอยู่ แต่ถ้ามีเงินถึงกับซื้อสด  ก็ไว้ตัวใหม่ก็ได้ครับ นี่แหละ คุ้มเงินสุดแล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ช้าก่อน พี่น้องทั้งหลาย

Jazz ปลายปี 2013 จะเห็น Full Model Change ก็จริง แต่ถ้จะมาบ้านเรา ก็ต้องมี 2014 ครับ

ส่วน Mazda 2 ยังก่อน อีดพักนึง น่าจะราวๆ 2014 เช่นเดียวกัน

ไม่ได้ตกรุ่น 2013 แน่นอน แต่ถ้ามีรุ่นพิเศษ รุ่นย่อใหม่ อันนั้นต้องมีตามปกติ เป็นแท็คติคของการทำตลาดครับ

ออฟไลน์ Do!phinz

• Jr. Member
  • **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
ผมก้กำลังจอง Ford Fiesta  สิ้นเดือนนี้ครับ  ผมก้ขอรับรถกลางปีหน้า  ไม่ต้องหวั่นว่ามันจะตกรุ่น แต่ทีหวั่นคืนเงิน 1 แสน ถ้าไม่ได้มาแย่เลย

ออฟไลน์ Action

Jazz ปลายปี 2013 จะเห็น Full Model Change ก็จริง แต่ถ้จะมาบ้านเรา ก็ต้องมี 2014 ครับ

ส่วน Mazda 2 ยังก่อน อีดพักนึง น่าจะราวๆ 2014 เช่นเดียวกัน

ไม่ได้ตกรุ่น 2013 แน่นอน แต่ถ้ามีรุ่นพิเศษ รุ่นย่อใหม่ อันนั้นต้องมีตามปกติ เป็นแท็คติคของการทำตลาดครับ

คุณจิมมี่เปิดหัวมาซะ นึกถึงคำสอนของพระพุทธเจ้าเลย

ถ้าจะซื้อรถเพื่อหวังเงิน 1แสน แต่พอซื้อมาแล้วไม่ชอบอย่างแรง ผมว่าเสียเปล่าครับ
แต่ถ้าชอบแล้วก็จัดเลย โมเดลจะเก่ายังไง กว่าจะเปลี่ยนโฉมก็อีกตั้ง 2 ปีได้ ยังไงก็ไม่ตกรุ่นแบบน่าเกลียด ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ได้ยินแบบนี้แล้วสบายใจขึ้น เพราะเพิ่งรับซิตี้มาไม่ถึงเดือน เพราะซิตี้ใหม่ ก็ต้องหลังจากแจ๊สใหม่ คาดว่าจะได้ขับโฉมนี้อีกราวๆ 2 ปี ก็โอเครนะ  :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 23:41:07 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ RUKI

• Jr. Member
  • **
ถ้าเรื่องเงิน 1 แสนสำคัญสำหรับคุณมาก ก็จองเลย แต่ถ้าไม่ และไม่รีบใช้รถ ก็รอไปก่อนครับ จะได้ไม่เสียใจภายหลัง

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่า ถ้าพื้นฐานวิศวกรรมของรุ่นต่อไปไม่เปลี่ยน ซื้อตัวปัจจุบันก็ได้ครับ

สมัยวีออสใหม่ออกมาปี 2007
คนซื้อวีออสเก่าปี 2006 บอกว่าไม่เสียดายเลย เพราะเครื่อง เกียรเดิม

ยกเว้นอย่างตอนฟอร์จูนเนอร์ออกมาใหม่ๆ
ใครก็ตามที่ซื้อสปอร์ตไรเดอร์ไป เสียดายกันเป็นแถบๆ เพราะมันสวยกว่าเดิมมาก

ออฟไลน์ mothsan

ได้ยินแบบนี้แล้วสบายใจขึ้น เพราะเพิ่งรับซิตี้มาไม่ถึงเดือน เพราะซิตี้ใหม่ ก็ต้องหลังจากแจ๊สใหม่ คาดว่าจะได้ขับโฉมนี้อีกราวๆ 2 ปี ก็โอเครนะ  :D :D
คุณ J!MMY เค้าพูดถึง JAZZ และ Mazda 2 นะ ส่วน City อาจจะสวนกระแสมาก่อนนะครับ ตัวใหม่สวยมาก แต่ผมไม่รอครับ