ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำศูนย์ honda ที่เก่งเรื่องเบรคกับเครื่องให้ด้วยครับ  (อ่าน 1919 ครั้ง)

ออฟไลน์ ipro

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำศูนย์ honda ที่เก่งเรื่องเบรคกับเครื่องให้ด้วยครับ

อาการคือเบรคหน้าข้างขวาเวลาเบรคมีเสียงดังกึกๆๆ เข้าศูนย์หลายรอบแล้วยังไม่หายศูนย์เจียร์จานให้ซักพักกลับมาดังใหม่

กับเครื่องเวลาเร่งมีเสียงดังอือตลอดความเร็วตั้งแต่ 20 กม./ชม.ก็ได้ยินเสียงแล้ว พึ่งเช็ค 65000 กิโลมา

ศูนย์บางชั้นเป็นยังไงบ้างครับพอดีอยู่ใกล้ๆ บ้าน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hardez

• Newbie
  • *
  • IT's ME
รบกวนแนะนำศูนย์ honda ที่เก่งเรื่องเบรคกับเครื่องให้ด้วยครับ

อาการคือเบรคหน้าข้างขวาเวลาเบรคมีเสียงดังกึกๆๆ เข้าศูนย์หลายรอบแล้วยังไม่หายศูนย์เจียร์จานให้ซักพักกลับมาดังใหม่

กับเครื่องเวลาเร่งมีเสียงดังอือตลอดความเร็วตั้งแต่ 20 กม./ชม.ก็ได้ยินเสียงแล้ว พึ่งเช็ค 65000 กิโลมา

ศูนย์บางชั้นเป็นยังไงบ้างครับพอดีอยู่ใกล้ๆ บ้าน

ขอบคุณครับ

" เครื่องเวลาเร่งมีเสียงดังอือตลอดความเร็วตั้งแต่ 20 กม./ชม.ก็ได้ยินเสียงแล้ว พึ่งเช็ค 65000 กิโลมา "
อาการเดียวกับผมเลยครับ เสียงอือๆนี่บางทีให้อารมเหมือนดีเซลเครื่องคอมมอนเรลนิดๆป่ะครับ
เพราะของผมก็เป็นตอนไปเช็ค 6หมื่นโลมาก่อนเข้าไม่เป็นพอออกมามันเปลี่ยนไป นี่กำลังจะครบ 7หมื่นโลจะให้ 0 เช็คอีกทีเหมือนกันครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เรื่องเสียงเวลาเบรคอย่าเพิ่งไปปักใจเชื่อว่ามาจากเบรคครับ เวลาที่เราเบรครถจะมีการยุบตัว ชิ้นส่วนหลายๆตัวมีการเคลื่อนไหว โยกคลอนได้

เช่น ตัวเครื่องยนต์และตัวเรือนเกียร์ ช่วงล่าง ให้ลองไล่ง่ายๆดูก่อนเช่นก่อนหน้านี้ได้มีการซ่อมแซมอะไรที่มันเกี่ยวกับ อุปกรณ์ที่มันมีโอกาสหลวมหรือ

โยกคลอนได้แล้วไล่จากตรงนั้นขึ้นไปครับ ตัวเบรคเองไม่มีการตัวที่ทำให้เกิดเสียง แค่น๊อตล้อขันไม่แน่นหรือน๊อตหัวเพลาหลวมนิดเดียวก็ดังได้แล้วครับ

ตัวเบรคเองเช็คง่ายครับ ดูแค่น๊อตยึดขาคาลิปเปอร์ ซึ่งมันแทบไม่มีโอกาสหลวม แล้วก็ไล่ดูสลักผ้าเบรค แผ่นกันเสียง(anti squeal) ว่าหลวมหลุดมั้ย

แล้วค่อยไปไล่ดูช่วงล่าง ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ครับ ว่ามีชิ้นไหนฉีกขาดรึป่าว