ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดท เรื่องเงินคืนรถคันแรกครับ  (อ่าน 6588 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
อัพเดท เรื่องเงินคืนรถคันแรกครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 17:33:02 »
แวะเข้ามาอัพเดทข่าวเรื่องเงินคืนรถคันแรกนะครับ
ท้าวความก่อน ผมซื้อรถ City เมื่อวันที่ 7 ต.ค. 2554 และได้ยื่นเอกสารขอเงินคืนรถคันแรกเมื่อปลายเดือน พ.ย. (จำวันที่ยื่นไม่ได้ แต่ราวๆ 21-24 พ.ย. 2554)

หลังจากนั้นก็โทรฯสอบถาม สรรพสามิตทุก 2 เดือน
จนปลายเดือน มี.ค. โทรฯไปสอบถามอีกรอบ ได้ความว่า ให้เข้าไปกรอกเอกสารใหม่ พร้อมกับเตรียมหน้า Book bank ไปด้วย ก็เข้าไปจัดการส่งเรียบร้อย

จากนั้นก็รอ จนปลายเดือน ก.ค. ผมเห็นว่าในเวปดูเหมือนว่าจะทำเสร็จแล้ว เลยโทรฯไปหาสรรพสามิตอีกรอบ ได้ความว่า ราวๆเดือน ต.ค. น่าจะเสร็จ ส่วนเอกสารส่งไปเรียบร้อยแล้ว รอการอนุมัติ แต่จนท.เองก็ไม่รู้ว่าจะเช็คยังไงเหมือนกัน
ส่วนผมต้องทำอะไรต่อก็ไม่รู้ เพราะจะเช็คสถานะใน Web ก็ไม่มี จนท แจ้งว่ารอการติดต่อสถานเดียว ผมก็ไม่สบายใจ เพราะแฟนผมเปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์ ไม่แน่ใจว่าเอกสารที่ส่งไปนั้นเขียนเบอร์โทรฯอันไหนไป ก็แจ้งจนท.ไป
เพื่อความไม่ประมาท แฟนผมเลยเข้าไปอัพเดทข้อมูลใน Web ของสรรพสามิตอีกทางกันเอาไว้

ต้น ต.ค. ก็มีรายชื่อคนได้เงินคืนล็อตแรกออกมา ผล ยังไม่มีชื่อของแฟนผมครับ
วันนี้ลองเข้าเวปอีกรอบ เห็นสรรพสามิตเขต 4 มีการประกาศรายชื่อคนได้เงินคืนรอบสองออกมาแล้ว ตอนบ่ายสองผมเลยโทรฯไปถามสรรพสามิตเขต 2 (ผมยื่นเอกสารที่เขตนี้) ก็ได้รับคำตอบว่า รอ เหมือนเดิม
ทุกอย่าง ไม่มีความกระจ่างเลย จนผมเปรยกับแฟนว่า คิดซะว่ามันเป็นโบนัสก็แล้วกัน ถ้าได้คืนก็ดี ไม่ได้คืนก็ช่างมัน
.
.
.
.
.
.
แต่ตอนบ่ายสาม แฟนผมโทรฯมาบอกว่า "เค้าได้ SMS แจ้งว่าเงินคืนเข้าบัญชี 1 แสนบาทเรียบร้อยแล้ว จากกรมบัญชีกลาง"

เป็นอันว่า สิ้นสุดการรอคอย ดังนั้น ผมสรุปให้เพื่อนๆ ที่ยื่นขอคืนภาษีรถคันแรกไปแล้วดังนี้ครับ
1. เงินคืน ได้หลังจากวันครอบครองแล้ว ราวๆ 1 ปีครับ (ผมรับรถวันที่ 7 ต.ค. ยื่นเรื่องปลาย พ.ย. ถ้าดูจากเวลาแล้ว ช่วงเวลาชี้ไปช่วงรับรถมากกว่า)
2. ใจเย็นๆครับ เนื่องจากมีปริมาณรถจำนวนมาก ดังนั้นบางอย่างอาจล่าช้าไปบ้าง (เคสผม ในเวปแจ้งว่า ตรวจสอบสิทธิ์ตอนเดือน ก.ค. 2012 นี่เอง)
3. ไม่ต้องหาวิธีเช็คสถานะครับ เพราะไม่มีที่ให้เช็คว่าตอนนี้เอกสารคุณอยู่ที่ไหน ติดขัดอะไรหรือเปล่า รอการติดต่อกลับสถานเดียวครับ ถ้าไม่มีการติดต่อกลับแสดงว่าทุกอย่างปกติครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 17:37:33 โดย mongolias »

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
Re: อัพเดท เรื่องเงินคืนรถคันแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 17:44:20 »
เยี่ยมเลยครับ

ชอบมุมมอง จขกท

แบบนี้ถือว่าเป็นกำไรครับ

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
Re: อัพเดท เรื่องเงินคืนรถคันแรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 17:48:10 »
ขอบคุณครับ
รออยู่เหมือนกันจนสงสัยว่าเอกสารหายไปแล้วยัง เพราะตรวจสอบในเวปก็ไม่เจอ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 20:33:53 »
ยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ
ผมเองก็ได้แต่รอ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 21:52:18 »
ยินดีด้วยครับ
แม้แต่รถผมยังไม่ได้เลย :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 22:16:15 »
ยินดีด้วยครับ

ใครที่ใช้สิทธิ์ต้องอ่านไว้ จะได้ทราบข้อมูลที่ถูกต้องจากผู้มีประสบการณ์ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ prepense

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 23:58:21 »
ยินดีด้วยคร๊าบบ
ว่าแต่เห็นบางคนเขาบอกว่า จะได้คืนแบบแบ่งจ่ายเป็นงวด อันนี้จริงเท็จแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 02:05:55 »
ยินดีด้วยคร๊าบบ
ว่าแต่เห็นบางคนเขาบอกว่า จะได้คืนแบบแบ่งจ่ายเป็นงวด อันนี้จริงเท็จแค่ไหนครับ

จ่ายก้อนเดียวเลยครับ แต่ในข่าวที่ออก บอกว่าจะแบ่งจ่ายเป็นงวด หมายถึง แบ่งจ่ายให้ผู้เข้าโครงการ เป็นกลุ่มๆ
เช่น ครบ 1 ปี เดือน มค. - พค. รับเงินคืนทั้งก้อน พร้อมกัน
ครบ 1 ปี เดือน กค.- พย. รับเงินคืนทั้งก้อน พร้อมกัน

เป็นงวดๆ ของเค้าหมายถึงแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 08:30:47 »
ผม จขกท นะครับ
แวะเข้ามายืนยันว่า เงินคืน จ่ายก้อนเดียวเลยนะครับ 1 แสนบาท
ส่วนที่เคยมีข่าวว่า อาจจะมีการตัดเงินคืนบางส่วน เป็นค่าภาษีเครื่องปรับอากาศ วิทยุ อันนี้ไม่จริงนะครับ
เงินคืนได้ตามยอดที่ประกาศในเวปของสรรพสามิตเลยครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 15:29:56 »
เยี่ยมไปเลยครับ ดีใจด้วยครับผม ;D

ออฟไลน์ Do!phinz

• **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 16:46:52 »
ยินดีด้วยครับท่าน