ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถติด 5-10นาที ดับเครื่องรอไฟเขียวแล้วค่อยสตาร์ทใหม่ จะประหยัดกว่าหรือไม่ครับ  (อ่าน 10231 ครั้ง)

ออฟไลน์ mOOzZ

• Newbie
  • *
ถ้าสมมติรถติด 5-10นาทีนี่ ดับเครื่องรอให้ไฟเขียวแล้วค่อยสตาร์ทใหม่ จะประหยัดกว่าสตาร์ททิ้งไว้รึเปล่าครับ

พอดีสงสัย อาจจะต้องใช้เวลาน้ำมันใกล้หมดมากๆ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ผมทำนะ ประหยัดจริงแต่ร้อน -*- ส่วนใหญ่จะแบบเห็นไกลๆเลยว่าไม่ขยับแน่ๆ แต่ถ้าไม่ชัวร์ผมเบาแอร์เข้า N
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ผมว่า 5 นาที ดับเครื่อง ประหยัดนะครับ พอดีรถมี start stop วิ่งในเมืองรถติดๆ พอติดปั้บดับเลย

พอเทียบกับ อาทิตย์ไหนที่ปิดระบบ start stop รู้สึกประหยัดกว่าเลยนะครับ

ระยะทางที่วิ่งปะจำ ประมาณ 16 กิโล ใช้เวลา 1ชั่วโมงนิดๆ เห็นความต่างของระบบ start stop
แต่ที่กลัว คือ ดับๆ ติดๆ บ่อยๆ เครื่องอาจจะมีปัญหาในระยะยาว เลย ยอมให้มันกินน้ำมันดีกว่า T _ T

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
อย่าลืมค่าเสื่อมของเครื่องยนต์ ไดสตาร์ท ด้วยนะครับ

ยังสตาร์ทรถบ่อย ก็ยิ่งเสื่อมเร็วขึ้น
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ testmaster

รู้สึกพวกรถไฮบริดนี่จากใช้มอเตอร์ start แล้ว คงไม่มีปัญหาเรื่องได แต่พวก มาช อามิร่า นี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ john

ผมว่าปิดแอร์ก็ข่วยประหยัดพลังงานได้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

ผมว่าแค่ ปิดแอร์พอนะครับ ถ้าน้ำมันหมด

รถอีโคที่มีโหมด start stop ผมไม่แน่ใจ ว่ามี แบทแยกออกไปไหม เพราะเวลาเข้าโหมด แอร์ กับ ไฟฟ้าทุกอย่างยังทำงานอยู่ ถ้าไม่มี รับรอง แบทตารี่เปลี่ยนบ่อยหรือ เสื่อมง่ายแน่นอนครับ

ส่วนถ้าเป็น รถยุโรป เบนซ์ บีเอ็ม เห็นมีวางแบทไว้อีกลูกท้ายรถเผื่อระบบนี้ แต่ก็นั่นอีกแหละ โหมดนี้ใช้ดี แต่เครื่องจะทนไหวไหมผมไม่รู้ เมืองไทยถนนไม่เหมือนชาติใดในโลกซักเท่าไหร่ ติดๆ ขยับๆ

ออฟไลน์ MaiSki

เห็นใครเคยบอกแค่13วิก็ประหยัดกว่าแล้ว

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ถ้ารถระบบไฮบริดกับรถอีโคที่มีระบบStrat stop มันคงไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่ถ้ารถทั่วไปที่ใช้กุญแจบิดไดชาร์จจะงอแงก่อนเพื่อนหรือหนักหน่อยก็น้ำมันท่วมเสื้อสูบ แต่ละอย่างนึกภาพแล้วปวดหัว

jaesz

• บุคคลทั่วไป
แล้วแต่รถนะครับ

อย่างรถผมในคู่มือมันบอกเลย ว่าเดินเครื่องเบา 30-40 วินาที กินน้ำมันมากกว่า สตาร์ทรถครั้งนึ

--

มาอ่านอีกที คำถามคือ 5-10 นาที ถ้าอย่างนั้น ประหยัดแน่ ๆ ครับ ดับเครื่องไปคุ้มอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 17:09:01 โดย jaesz »

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ประหยัด แต่เหงื่อตกกีบแน่นอน

ผมดับเครื่องแค่กรณีเดียวคือ ไม่ทราบสาเหตุของการติด กับเจอขบวนฯ

ซึ่งหลังๆเจอน้อยลงกว่าสมัยก่อนตั้งแต่มีรับสั่งให้กั้นแค่ 5 นาที

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
โดยทั่วไป เครื่องยนต์ พร้อมแอร์ เมื่อทำงาน คิดเป็นค่าใช้จ่ายโดยรวม นาทีละ 2 บาท เป็นพื้นฐาน

นอกจากค่าน้ำมันเชื้อเพลิงแล้ว ยังมีค่าเสื่อมการสึกหรออื่นๆรวมอยู่ด้วย เช่น น้ำมันเครื่อง,สายพาน,เครื่องยนต์,แอร์,ฯลฯ ที่กำลังทำงานอยู่ ทุกชิ้นส่วน

ติดนานเท่าไร ก็คิดเป็นเงินคูณเข้าไป เช่น 10 นาที ก็ 20 บาท

สัดส่วนมาก/น้อย คิดเป็นเงินเท่าไร ก็คำนวณเพิ่ม/ลด เองแล้วแต่ รุ่นของรถ และ รุ่นของเครื่องยนต์

ถ้าดับเครื่อง
ก็จะ ร้อน เหงื่อตกกีบ !!!
ถ้าร้อน ก็เปิดกระจกซิ

สิ่งจะเสียหายจากการดับเครื่องและติดเครื่องบ่อยก็คือ ไดสตาร์ท
แต่ ไดสตาร์ท ถ้าเสีย ก็สามารถซ่อมได้

สมัยก่อน ผมเคยประหยัดยิ่งกว่านั้นคือ ตอนรถติดๆ ไม่ได้เคลื่อนตัวไปไหน
ไฟหน้าผมก็ดับ กลัวโคมปรอทเสื่อมเร็ว และพลาสติกไฟหน้าหมอง
ที่ปัดน้ำฝนยังปิดเลย กลัวมอเตอร์ และยางพังเร็ว

โดยสรุป
ถ้าติดนานเกิน 3 นาทีดับเครื่องยนต์ ประหยัดกว่าแน่นอน

ไม่งั้น รถรุ่นใหม่ๆ ที่ผ่านการวิเคราะห์มาแล้ว จะมี Idle Stop ใส่มาให้ทำไมล่ะจ๊ะ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Action

ผมกลัวไดสตาร์ทพังก่อนวัยอันควรครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ toonze

ผมว่า 5 นาที ดับเครื่อง ประหยัดนะครับ พอดีรถมี start stop วิ่งในเมืองรถติดๆ พอติดปั้บดับเลย

พอเทียบกับ อาทิตย์ไหนที่ปิดระบบ start stop รู้สึกประหยัดกว่าเลยนะครับ

ระยะทางที่วิ่งปะจำ ประมาณ 16 กิโล ใช้เวลา 1ชั่วโมงนิดๆ เห็นความต่างของระบบ start stop
แต่ที่กลัว คือ ดับๆ ติดๆ บ่อยๆ เครื่องอาจจะมีปัญหาในระยะยาว เลย ยอมให้มันกินน้ำมันดีกว่า T _ T

อันนี้ไม่ต้องกลัวครับ ออกแบบมาแล้ว

ออฟไลน์ YenChar

ตอนติดเครื่องรถใหม่ๆ สึกหรอพร้อมทั้งกินน้ำมัน

แต่ถ้าเห็นขึ้นมา 240-300 วินาที ตอนจอดติดไฟแดง ผมก็ดับเครื่องครับ
ดับเครื่อง 1 นาทีเป็นอย่างต่ำ ถึงจะคุ้มกับ Idle Time ที่เสียไป
ยิ่งเครื่องใหญ่ ยิ่งชัด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ประหยัดและคุ้มค่ากว่าแน่ๆ ขนาดตุ๊กๆติดแก๊สพี่เค้ายังดับบ่อยๆเลย แต่ผมคงไม่ใช้วิธีนี้หรอกครับเผอิญเป็นคนขี้ร้อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jAk`CS

ผมใช้วิธีปิด A/C แอร์ เวลารถติดๆ จะได้ไม่ถึงกับเหงื่อตก
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ jimsrsa

ประหยัดกว่าแน่นอน ถ้าไม่ร้อน ไดร์สตาร์ทไม่ได้เสียค่าไฟ

ออฟไลน์ Ruksadindan

หึหึ เมือวานเจอไฟแดงแยกเดียวไป 9 นาที 5 วินาที

ถ้าไม่ได้ดับเครื่องคงเปลืองแย่