ผู้เขียน หัวข้อ: เหยียบคันเร่งแล้วรถพุ่งเกินไปทำยังไงให้พุ่งน้อยลงได้บ้างครับ (Toyota Yaris)  (อ่าน 10790 ครั้ง)

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
รบกวนสอบถามครับ

แฟนผมได้รถ Toyota Yaris ของพี่สาวมาขับแทนคันเดิม ตอนเหยียบคันเร่งแล้วรถพุ่งเกินไปทำยังไงให้พุ่งน้อยลงได้บ้างมั้ยครับ

ป.ล. ตอนเธอขับ CityZX คันเก่า เธอบอกว่าความรู้สึกคันเร่งดีกว่าและไม่กระชากขนาดนี้ครับ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าเป็นเกียร์ AT เวลาออกตัว ปล่อยมันไหลไปก่อนนิดนึงแล้วค่อยกดครับ แล้วไม่ต้องกดเยอะ มันจะ delay ยังไงก็ไม่ต้องกดเพิ่ม รอมันไปเอง ก็น่าจะพอช่วยได้บ้างครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
รบกวนสอบถามครับ
แฟนผมได้รถ Toyota Yaris ของพี่สาวมาขับแทนคันเดิม ตอนเหยียบคันเร่งแล้วรถพุ่งเกินไปทำยังไงให้พุ่งน้อยลงได้บ้างมั้ยครับ

ป.ล. ตอนเธอขับ CityZX คันเก่า เธอบอกว่าความรู้สึกคันเร่งดีกว่าและไม่กระชากขนาดนี้ครับ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ...

รถยังใหม่ตรีน ยังไม่ชินครับ ปรับพฤติกรรมการขับขี่ ใจเย็นๆ รอรถคันหน้าออกตัวไปให้ได้ระยะก่อน ค่อยปล่อยไหล แล้วค่อยกดคันเร่ง แค่นี้ก็พอครับ
อย่าไปปรับอะไร โน่น นี่ นั่น ให้เสียระบบเลยครับ ไม่นาน จะชินไปเอง ต่อไป พอเปลี่ยนรถอีก ก็ตั้งปรับตัวอีกแหละครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

คันเร่งยาริสจะช้ากว่ารถทั่วไป กดไปแล้วยังไม่ตอบสนองทันที
แก้โดยตัองปรับพฤติกรรมกดคันเร่งก่อนปกติ1วินาทีตามความรู้สึก
ถ้ารถยังไม่ออกตัวหรือได้ความเร็วตามต้องกาจอย่ากดเพิ่ม ไม่อย่างนั้นเจออาการ วึดวือ
ใช้ไปสักพักเดี๋ยวชินเองครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ imneng

ลองขับเบา ๆ แถว บ้านให้ชินรถก่อนก็ดีนะคะ เพราะรถแต่ละคันมันก็ไม่ค่อยจะเหมือนกัน
Merc Addicted

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ในคลับมีคนรับตั้งคันเร่ง ให้มัน smooth และ linear ขึ้น
ราคาราวๆ 300บาทมั้งครับ
แต่ผมชินซะแล้วล่ะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเท้าหนัก ต้องฝึกใหม่ครับ ค่อยไล่เบาๆ ค่อยๆเหยียบ เมื่อก่อนผมก็ชินกับดีแมกซ์ พอซื้อวีออสมาขับคนละตรีนกันเลย

ออฟไลน์ swiich

ในคลับมีคนรับตั้งคันเร่ง ให้มัน smooth และ linear ขึ้น

รบกวนขอlinkนิดนึงครับผม

ถ้าเท้าหนัก ต้องฝึกใหม่ครับ ค่อยไล่เบาๆ ค่อยๆเหยียบ เมื่อก่อนผมก็ชินกับดีแมกซ์ พอซื้อวีออสมาขับคนละตรีนกันเลย

ผมขับ Captiva พอไปลองพุ่งหลังติดเบาะเลยคร้าบบบบ

ออฟไลน์ Ohmmypp

เริ่มด้วยการแตะก่อนครับ พอรอบขึ้นนิดนึงแล้วค่อยเหยียบตามปกติ ;)
JC TU #54

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
  แบ่งมาให้อัลเมร่าผมหน่อยนึงได้มั้ย......ออกตัวหนืดไปหน่อย

ถ้าได้มาสักนิดนึงล่ะก็...............เพอร์เฟคท์
;D

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
ผมว่าต้องปรับตัวให้เข้ากับรถ สักพักหนึ่งก็จะเคยชินครับ ;D

ออฟไลน์ gorilla

มันไวจริงครับ

ต้องเบาๆครับ

แรกๆคงจะไม่ชินครับผม  ซักพักก็ชินเองครับผม

ออฟไลน์ oun

ส่วนนึงเป็นเพราะ city zx มันเป็นเกียร์ cvt เปล่าครับ เลยรู้สึกค่อยๆมา

ออฟไลน์ nekoyaki

ปรับตัว ง่ายสุดครับ

ออฟไลน์ MoLee

ปรับตัวเอาครับ โดยส่วนตัว มองว่ามันเป็นคันเร่งที่หลอกอารมณ์มากๆ

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
ปรับตัวเองง่ายสุด คันเดิมมันเป็น cvt ไม่กระชาก พวกยาริส วีออส มันกดเป็นพุ่ง ผมชอบนะ

ออฟไลน์ hutzero

ขับให้ชินก็จะเฉยๆไปเองครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

รบกวนขอlinkนิดนึงครับผม

ผมขับ Captiva พอไปลองพุ่งหลังติดเบาะเลยคร้าบบบบ

โอย
เพิ่งมาเห็นถ้าผมหาเจอเด๋ว pm ให้ละกันครับ
ปกติผมชิน แต่ตอนนี่ผมใช้ new City สลับกับ new Altis และ Vios
มันต่างกันมากๆ Altis, Vios  มันหลอกได้ใจ ออกตัวกระชากมากมาย (ขนาดใช้มาหลายปี)

ปล. 300บาท เห็นใน newaltisclub ครับ ลองไปหาดูก่อนก็ได้

เพิ่มเติม pm ไปให้ละครับ
ผมอยู่ ชม. หมดสิทธิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2013, 00:58:24 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^