ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ TOYOTA ครับ  (อ่าน 2299 ครั้ง)

ออฟไลน์ kawmao

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ TOYOTA ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 22:11:34 »
พอดีผมทำรายงานเกี่ยวกับ TOYOTA ครับ [Global]

ในฐานะที่พี่จิมมี่ กับพี่แพน มีประสปการณ์มากมายเกี่ยวกับแบรนด์รถยนต์ไม่ว่าจะเป็นการไปศึกษาเกี่ยวกับบริษัทของเค้า หรือมีโอกาศได้
ทดลองขับรถของเค้าหลายๆรุ่น     เลยอยากจะสอบถามความคิดเห็นจากพี่ครับว่า

1. พี่คิดว่าบริษัท TOYOTA มันมีอะไรดีถึงอยู่เป็น อันดับต้นๆของโลก
2. TOYOTA มีอะไรที่ไม่ดีบ้าง
3. ถ้ามันจะแก้ไขควรจะแก้ไขอะไรบ้าง

ปล. เอาโตโยต้าใหญ่เลยก็ได้นะครับ

หรือท่านใดมีข้อเสนอแนะโปรดชี้แนะด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ TOYOTA ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 05:51:25 »
อันดับแรกนะครับ
ท่านต้อง List ในสิ่งที่ท่านทราาบมาแชร์ก่อน
ถ้าเป็นรายงานจริง ต้องมีแหล่งอ้างอิงด้วย
แล้วค่อยนำความคิดเห็นของสมาชิก มาอธิบายเหตุผล

ในลักษณะการทำรายงานต้องมีแหล่งอ้างอิง แหล่งข่าว ที่น่าเชื่อถือด้วยนะครับ ;)

มันจะช่วยตอบโจทย์ท่านได้

ถ้าไม่มีแหล่งอ้างอิง ท่านต้องทำแบบสอบถาม และสมาชิกก็จะช่วยท่านตอบเอง ในกูเกิล มีให้ทำอยู่นะครับ

ที่ผมต้องเรียนไว้อย่างนี้ เพราะว่า
1. การส่งรายงานให้อาจารย์ ต้องหาความรู้ให้แน่นๆ มีที่มาที่ไปเสียก่อนครับ จึงค่อยเริ่มเขียนdetailsทั้งหมด ตั้งแต่ ประวัติความเป็นมา หนทางการเติบโต การล้มลุกคลุกคลานบริษัท แล้วท่านจะได้ทราบข้อดีข้อเสีย
2. การทำรายงานเพื่อส่งให้บริษัท ยิ่งต้องหาแหล่งอ้างอิงที่เป็นข้อมูลเชิงสถิติครับ ถ้าถามในนี้ ไม่มีแหล่งอ้างอิง ก็จะกลายเป็น "โคมลอย" นะครับ

ผมแนะนำ วิธีการ "สำรวจความคิดเห็น" ด้วยการออกแบบสอบถาม มีข้อมูลพื้นฐานของผู้ตอบแบบสอบถามด้วยครับ เพื่อเป็นการอ้างอิง ผมมั่นใจว่าสมาชิกที่นี่ ยินดีตอบแบบสอบถามครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: สอบถามเกี่ยวกับ TOYOTA ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 06:19:13 »
ท่านต้อง List ในสิ่งที่ท่านทราาบมาแชร์ก่อน
ถ้าเป็นรายงานจริง ต้องมีแหล่งอ้างอิงด้วย
แล้วค่อยนำความคิดเห็นของสมาชิก มาอธิบายเหตุผล

ในลักษณะการทำรายงานต้องมีแหล่งอ้างอิง แหล่งข่าว ที่น่าเชื่อถือด้วยนะครับ ;)

ถ้าไม่มีแหล่งอ้างอิง ท่านต้องทำแบบสอบถาม และสมาชิกก็จะช่วยท่านตอบเอง ในกูเกิล มีให้ทำอยู่นะครับ

ที่ผมต้องเรียนไว้อย่างนี้ เพราะว่า
1. การส่งรายงานให้อาจารย์ ต้องหาความรู้ให้แน่นๆ มีที่มาที่ไปเสียก่อนครับ จึงค่อยเริ่มเขียนdetailsทั้งหมด ตั้งแต่ ประวัติความเป็นมา หนทางการเติบโต การล้มลุกคลุกคลานบริษัท แล้วท่านจะได้ทราบข้อดีข้อเสีย
2. การทำรายงานเพื่อส่งให้บริษัท ยิ่งต้องหาแหล่งอ้างอิงที่เป็นข้อมูลเชิงสถิติครับ ถ้าถามในนี้ ไม่มีแหล่งอ้างอิง ก็จะกลายเป็น "โคมลอย" นะครับ

ผมแนะนำ วิธีการ "สำรวจความคิดเห็น" ด้วยการออกแบบสอบถาม มีข้อมูลพื้นฐานของผู้ตอบแบบสอบถามด้วยครับ เพื่อเป็นการอ้างอิง ผมมั่นใจว่าสมาชิกที่นี่ ยินดีตอบแบบสอบถามครับ

ผมเห็นด้วยกับพี่ kawmao  นะ
น่าจะทำแบบสอบถามออกมาสำรวจเหมือนคนที่ทำวิจัย น่าจะดีว่านะ
ยินดีตอบแบบสอบถามครับ  ;D

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:23:00 »
ลองหาไล่อ่านประวัติศาสตร์ของบริษัทนี้ดีๆ ครับ แล้วก็น่าจะเข้าใจสถานการณ์ และโอกาสที่ โตโยต้า คว้ามาได้ในแต่ละยุค ครับ

และแนะนำให้ศึกษาความเป็นมาของ TPS ด้วยครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ kawmao

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 22:52:59 »

ขอบพระคุณมากครับ