ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่องคานกันชนหน้าขึ้นสนิมค่ะ  (อ่าน 3854 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
รบกวนเรื่องคานกันชนหน้าขึ้นสนิมค่ะ
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 23:39:08 »
ขออนุญาตรบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ จากกระทู้คราวก่อนเรื่องแบตเตอรี่ วันก่อนบริษัทให้ไปพบลูกค้าแถวรังสิต ขากลับรถสตาร์ทไม่ติด ทางศูนย์ฮอนด้าเลยมาจูนแบตเพราะแบตเสื่อมกับการใช้งาน 2 ปีเลยเปลี่ยนแบตใหม่

และ พอดีเพิ่งมาสังเกตุเห็นว่าคานกันชนหรือกันกระแทกที่มันยื่นจากด้านในมาด้านหน้าตัวรถที่มีอยู่สองด้าน (จริงๆไม่รู้เรียกว่าอะไร) ที่อยู่ใต้แบตเตอรี่ด้านขวามือมีสนิมขึ้นเยอะมาก ดูจากสภาพน่าจะโดนน้ำกรดจากแบตตอนมันเดือดเพราะเวลาเติมน้ำกลั่นกะไม่ค่อยจะเป็นค่ะ เลยเติมล้นตลอด สงสัยตอนมันเดือดเลยหยดใส่ ตอนนี้กลัวว่าสนิมจะกินแล้วมันจะหัก เพราะไม่รู้ว่ามันแบกเครื่องยนต์หรืออะไรหนักๆไว้ด้วยหรือเปล่า กลัวเครื่องมันหล่นค่ะ (ไม่รู้คิดเยอะไปหรือเปล่า) รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะค่ะว่าควรทำยังไง? หาร้านที่ไหนทำหรือต้องทำที่ศูนย์ค่ะ? เพราะตอนนี้แค่เอาน้ำมันครอบจักรวาลฉีดพ่นๆไว้ก่อน

อีกเรื่องรบกวนแนะนำยี่ห้อยางปัดน้ำฝนให้หน่อยนะค่ะ ใช้มา 2 ปีไม่เคยเปลี่ยน ช่วงนี้ฝนตกเหมือนจะปัดไม่ค่อยดีแล้วค่ะ

ขอโทษที่รบกวนและขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
Re: รบกวนเรื่องคานกันชนหน้าขึ้นสนิมค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 23:58:42 »
ขออนุญาตรบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ จากกระทู้คราวก่อนเรื่องแบตเตอรี่ วันก่อนบริษัทให้ไปพบลูกค้าแถวรังสิต ขากลับรถสตาร์ทไม่ติด ทางศูนย์ฮอนด้าเลยมาจูนแบตเพราะแบตเสื่อมกับการใช้งาน 2 ปีเลยเปลี่ยนแบตใหม่

และ พอดีเพิ่งมาสังเกตุเห็นว่าคานกันชนหรือกันกระแทกที่มันยื่นจากด้านในมาด้านหน้าตัวรถที่มีอยู่สองด้าน (จริงๆไม่รู้เรียกว่าอะไร) ที่อยู่ใต้แบตเตอรี่ด้านขวามือมีสนิมขึ้นเยอะมาก ดูจากสภาพน่าจะโดนน้ำกรดจากแบตตอนมันเดือดเพราะเวลาเติมน้ำกลั่นกะไม่ค่อยจะเป็นค่ะ เลยเติมล้นตลอด สงสัยตอนมันเดือดเลยหยดใส่ ตอนนี้กลัวว่าสนิมจะกินแล้วมันจะหัก เพราะไม่รู้ว่ามันแบกเครื่องยนต์หรืออะไรหนักๆไว้ด้วยหรือเปล่า กลัวเครื่องมันหล่นค่ะ (ไม่รู้คิดเยอะไปหรือเปล่า) รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะค่ะว่าควรทำยังไง? หาร้านที่ไหนทำหรือต้องทำที่ศูนย์ค่ะ? เพราะตอนนี้แค่เอาน้ำมันครอบจักรวาลฉีดพ่นๆไว้ก่อน
- เอาง่ายสุดก็ปรึกษาศูนย์ให้ศูนย์ทำให้ครับ แต่ก็ต้องมีค่าใช้จ่าย แต่ก็คุ้มครับเพราะมีการรับประกันงานซ่อม และ จขกท.จะได้ไม่ยุ่งยากจบในที่เดียวครับ ถ้าสนิมกินไม่มากก็ไม่เป็นไรครับ

อีกเรื่องรบกวนแนะนำยี่ห้อยางปัดน้ำฝนให้หน่อยนะค่ะ ใช้มา 2 ปีไม่เคยเปลี่ยน ช่วงนี้ฝนตกเหมือนจะปัดไม่ค่อยดีแล้วค่ะ
- อยากแนะนำให้เปลี่ยนที่ศูนย์เช่นกัน(ถ้าไม่แพง) เพราะผมเคยเปลี่ยนตามร้านขายส่งอะไหล่ คู่ร้อยห้าสิบใช้ได้ไม่นาน ยางแข็งและบิดเบี้ยวตอนนี้เวลาปัดมีเสียงดังครืดๆ  ถ้าเทียบกับของติดรถมาผมว่าของติดรถเงียบกว่า ดังนั้นถ้าไม่แพงผมว่าจะลองเปลี่ยนที่ศูนย์ดูครับ  ;)

ขอโทษที่รบกวนและขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: รบกวนเรื่องคานกันชนหน้าขึ้นสนิมค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 01:42:26 »
ลองเอาน้ำร้อนมาราดแบตดูครับ ลองราดลงไปตรงนั้นดูด้วยก็ได้ ว่ามันจะหายไปมั้ย
JC TU #54

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 07:12:01 »
เอาน้ำราดไม่หายครับ ต้องทำสีใหม่

ยางก้านปัดน้ำฝน ใช้ของศูนย์ก็ได้ครับ
สะดวกดี ราคาไม่แพงด้วย เปลี่ยนแค่ยางก็พอ
พวกข้างนอก ถ้าไม่ใช่ของแท้ยี่ห้อดัง ส่วนมากใช้โอเคแค่ไม่กี่เดือน
หลังจากนั้นยางก็จะแข็ง ปัดไม่สะอาด
โดยเฉพาะยี่ห้อที่ขายในร้านเหลืองๆ ห่วยมาก

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 14:07:54 »
เรื่องคานเป็นสนิม ลองเอาน้ำร้อนราดลงไปเพื่อกำจัดคราบสนิมก่อน แล้วทิ้งไว้ให้แห้ง  แล้วจึง ตามดูการทาจารบี ชนิดที่เนื้อเหนียวๆ หน่อย ทาให้ทั่ว  คงพอช่วยได้ชั่วคราว  ;D ( ผมทำแบบนี้อยู่ )

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 06:11:41 »
เปลี่ยนใบปัดน้ำฝนข้างนอกก็ได้ครับ
รุ่นดีๆมีเยอะ อย่าง Bosch มีรุ่น ถูก (1คู่ประมาณ 300-400)กับรุ่นแพง (ใบละ 200-400) ให้เลือกด้วย
มี Valeo เป็นแบบใบปัดไม่มีก้าน แนบสนิทดี แต่แพงมาก ใบละ 300กว่าบาท
มีอีกหลายยี่ห้อครับ
เคยเปลี่ยนเฉพาะยาง คนทำงานชุ่ย ล็อคไม่ดี ยางหลุดจากเหล็ก ทำให้เหล็กขูดกับกระจก เข็ดแล้วครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 06:14:39 »
แบต ราคาในศูนย์ 3000-6000 บาท
แต่แบต ข้างนอกศูนย์ ขนาดเท่ากัน ไฟเท่ากัน แบบMaintenance Free เหมือนกัน ราคา 1800-4000 เองครับ
เรื่องแบตนอกศูนย์ก็ได้

แต่ต้องมี code วิทยุติดไว้ด้วยนะ หรือไม่ก็ สตาร์ทเครื่อง แล้วเปลี่ยนแบต ข้อมูลจะไม่หาย (หาร้านที่ชำนาญการ ครับ)

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:45:44 »
เป็นเหมือนกันครับ วิธีแก้คือ เอาน้ำร้อนต้มเดือดๆ ราดไปที่เป็นสนิม เยอะๆ ครับ เสร็จแล้วเอากระดาษทรายขัดเอาสนิมออกให้มากที่สุด และสุดท้ายใช้สเปร์ undercoating สีดำพ่น สวยเนียนเหมือนเดิม สนิมไม่ขึ้นอีกเลยครับ

คราวหลังเติมน้ำกลั่นแบต ต้องระวังเต็มเกินครับ หรือไม่ก็ใช้แบตฯแบบกึ่งแห้ง สบายครับ เข้าศูนย์เช็คระยะที ค่อยให้ศูนย์ดู ไม่ต้องดูแลเองครับ