ผู้เขียน หัวข้อ: Honda city รู้สึกเบรคไม่ค่อยอยู่ มีวิธีแก้ไหมครับ  (อ่าน 20965 ครั้ง)

ออฟไลน์ ake12

• Newbie
  • *
Honda city รู้สึกเบรคไม่ค่อยอยู่ มีวิธีแก้ไหมครับ

เคยขับ vios (หน้าดิส หลังดรัม), wish (หน้าดิส หลังดิส) เบรคมันดีกว่านี้ กดนิดเดียว เบรคสนิท
แต่พอมาขับ city ขับมาหมดทั้ง หน้าดิส หลังดรัม และดิส รู้สึกเบรคมันไม่ค่อยดี

เท่าที่สังเกตุ เหมือนจานเบรคของ toyota จะใหญ่กว่า honda
แบบนี้มีทางแก้ ให้เบรคดีขึ้นไหมครับ

Junior22

• บุคคลทั่วไป
Re: Honda city รู้สึกเบรคไม่ค่อยอยู่ มีวิธีแก้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:00:28 »
เปลี่ยนผ้าเบรคครับ เบรคฮอนด้าเอาไม่อยู่

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
Re: Honda city รู้สึกเบรคไม่ค่อยอยู่ มีวิธีแก้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:30:23 »
ลองเชคผ้าเบรคหรอยังคับว่ามันบางแล้วหรอป่าว  อาจจะขับเว้นช่องว่างมากขึ้น สังเกตเส้นทางด้านหน้าดีๆ ไม่ขับเร็วเกินไป อาจจะช่วยให้รู้สึกเบรคอยู่ขึ้นนะคับ ;)

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:52:32 »
ของผม civic fd ยังเป็นเหมือนกันเลย ต้องเปลี่ยนผ้าเบรคไปใช่ยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 18:12:09 »
เปลี่ยนผ้าเบรคครับ ปัญหานี้เป็นทั้งcity jazz civic เพราะผ้าเบรคแบบเดียวกัน สรุปเปลี่ยนผ้าเบรค

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 18:36:00 »
ระบบเบรคทุกอย่างที่ฮอนด้าติดตั้งมาให้นั้นดีอยู่แล้วครับ
ยกเว้นผ้าเบรคที่ห่วย
ตอนนี้ผมได้ City SV ตัวก่อน MC ของญาติมาใช้ฟรีๆ
ญาติผมเค้าเปลี่ยนผ้าเบรคมาแล้ว ไม่รู้ยี่ห้ออะไรแต่ไม่ใช่ของศูนย์
เบรคดีมากมายไม่แพ้พี่โตเลยครับ

รถญาติอีกคัน S M/T ได้ขับตอนป้ายแดง เดิมทุกอย่าง เบรคอย่างลืน เอาไปขับทีเสียวจิ้มตูดคันข้างหน้ามากๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 19:09:34 »
เวลาเบรคร้อน จะลื่น เอาไม่ค่อยอยู่ครับ ต้องกดแรงๆ แต่หัวทิ่มเลย

แต่ถ้าเบรคเย็น ก็หนึบปกติครับ

แนะนำให้เปลี่ยนผ้าเบรค ผมเองจะซัดคันหน้าไปหลายทีแล้วเช่นกัน เหอๆ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 19:10:24 »
รบกวนท่านที่แนะนำให้เปลี่ยนผ้าเบรค  ให้ท่านแนะนำด้วยว่า จะเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้อไหน งบน้อย งบปานกลาง งบมาก เช่นยี่ห้ออะไรบ้าง ราคาโดยประมาณ เพื่อประโยชน์สำหรับท่านอื่นที่เข้ามาหาข้อมูลด้วย ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 19:27:16 »
เป็นรถใหม่ครับ ผ้าเบรคยังใหม่ ๆ อยู่เลย

ถ้าเปลี่ยน เปลี่ยนเป็นยี่ห้อไหนดีครับ ราคาเท่าไหร่ เบรคดีขึ้นแบบคุ้มที่จะเปลี่ยนรึป่าวครับ

ออฟไลน์ Torshi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 20:11:07 »
ลองใช้ project mu ดูครับ ราคาใกล้เคียงของศูนย์ แต่ประสิทธิภาพดีกว่าครับ

ราคา ก็ประมาณ เกือบๆสองพันครับ แล้วแต่จะหาได้ถูกหรือแพง ;D ;D
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 20:31:51 »
ลองใช้ project mu ดูครับ ราคาใกล้เคียงของศูนย์ แต่ประสิทธิภาพดีกว่าครับ

ราคา ก็ประมาณ เกือบๆสองพันครับ แล้วแต่จะหาได้ถูกหรือแพง ;D ;D

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2012, 20:48:36 โดย marcovic9 »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 21:05:56 »
แนะนำ ลอง na-p ดูครับ ดี+สีน่ารักด้วยห๊าๆ แต่มันจะหมดไวและอาจจะกินจาน ไม่ก็ตามท่านอื่นๆ n sport  , bendix stealth

สรุปเอาเป็นกลาง n sport mu spec แจ่มสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2012, 21:09:55 โดย elite »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 07:20:52 »
แนะนำ ลอง na-p ดูครับ ดี+สีน่ารักด้วยห๊าๆ แต่มันจะหมดไวและอาจจะกินจาน ไม่ก็ตามท่านอื่นๆ n sport  , bendix stealth

สรุปเอาเป็นกลาง n sport mu spec แจ่มสุด

NA-P มันเบรคเกรดรถแข่งเลยนะครับ เบรคดีเกินไป และกินจานนิดๆ
แต่โครตหนึบ ดูดเท้า และทนความร้อนมากกว่าผ้าเบรคปกติเยอะมาก

ผมว่า N-Sport กำลังดีครับ ดีกว่าของศูนย์แน่ๆ ทนความร้อนสูงด้วยครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 08:38:43 »
 accord ก็เบรคแย่ครับ เมื่อ2อาทิตย์ที่แล้วผมก็เพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคของ N Sport by project mu รุ่นทีธรรมดา (mu spec)  ไปครับ เบรคดีขึ้นเยอะมากครับ เพราะผมใช้รถระยะทางต่อวันเยอะครับ และวิ่งเร็วด้วย อาการที่สังเกตได้คือระยะเบรคแรงหน่วงดีขึ้นมากครับ และไม่เฟดด้วยครับ
  คาร์แลกเตอร์ผ้าเบรคจะต่างจากเบรคศูนย์คือจะออกแนวเบรคนุ่มๆดูดเท้าๆ สมูทกว่าผ้าเบรคศูนย์ซึ่งอาจทำให้รู้สึกว่ามันไม่หน่วงความเร็วๆแต่จริงๆมันหน่วงครับและดีด้วย
ส่วนของศูนย์จะออกแนวเบรคจึ้กๆที่ความเร็วต่ำ แต่พอมาเร็วๆนี่เข้าใจเลยที่ชาวบ้านว่ากันว่าเบรคฮอนด้าไหลลื่นเปนยังไง (ผ้าเบรคของศูนย์ยี่ห้อ NISSIN)
 ส่วนผงเขม่าเบรคเยอะกว่าของศูนย์ครับ แต่ไม่ถึงกับดำปึ้ดแบบผ้าเบรครถยุโรป
 ส่วนNA-P สีชมพู เพื่อนผมใช้อยู่บอกว่า เบรคดีจริงๆแต่มันกินจานไว ถ้าใช้แบบบ้านๆก็ไม่จำเป็นเท่าไร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 11:43:37 »
n-sport ราคาเท่าไหร่ครับ
เปลี่ยนผ้าเบรค ประกันจะหมดรึป่าวครับ เนื่องจากรถยังใหม่อยู่ กลัวประกันหลุด
ที่ศูนย์มีเปลี่ยนรึป่าวครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 13:16:43 »
n-sport ราคาเท่าไหร่ครับ
เปลี่ยนผ้าเบรค ประกันจะหมดรึป่าวครับ เนื่องจากรถยังใหม่อยู่ กลัวประกันหลุด
ที่ศูนย์มีเปลี่ยนรึป่าวครับ

ประมาณ1,500-1,600 หาติดร้านข้างนอกเลยครับ ส่วนประกัน อะไรจะหลุดหละครับ ก็อยู่เหมือนเดิมนั่นแหละ ของผมเปลี่ยนตั้งแต่ป้ายแดงเลย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 13:20:54 »
Brembo GT

ออฟไลน์ Thailand01

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 19:16:11 »
เมื่อวานผมพึ่งไปรับรถ(ของเพื่อน)ตัวท๊อป ก็รู้สึกว่าเบรคไม่ค่อยจะอยู่เหมือนกันครับก็เลยเข้าไปหาข้อมูลในคลับ ก็เห็นคลับแนะนำให้ลองเปลี่ยนผ้าเบรคดู ก็คงต้องเปลี่ยนล่ะครับ มันหวาดเสียววววว
^^~

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 19:46:35 »
รอได้รถก่อนเดี่ยว กะเปลี่ยนใหม่คับ