ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับความคุ้มครอบที่เราจะได้รับกับ ประกันชั้น 1 ครับ  (อ่าน 3135 ครั้ง)

ออฟไลน์ zuneo

• Jr. Member
  • **
วันอาทิตย์ที่ 04 พ.ย ผมขับ suzuki swift ไปเกิดอุบัติเหตุเสียหลักจากการหลบสุนัข พลิกคว่ำลงข้างทาง
รถเสียหายมาก เรียกประกันมาดู วันรุ่งขึ้น ประกันโทรมาแจ้งกับพ่อผมว่า ซ่อมไม่ได้ อาจจะได้คืนเงินประกัน หรือ เปลี่ยนรถคันใหม่ให้
ผมสงสัยว่า
1. ถ้าผมเลือกขอเงินประกันคือ จะได้เต็มจำนวน 410,000 เลยหรือเปล่าครับ แต่รถผมพึ่งผ่อนได้ 3 เดือน ไหนจะเรื่องภาษีรถคันแรกอีก ไม่รู้ว่าจะคำนวนอย่างไร
2. ถ้าเลือกเปลี่ยนรถคันใหม่ จะต้องจ่ายเงินเพิ่มจากวงเงินประกันหรือเปล่า ถ้าเปลี่ยนรถ เรื่องเงินคืนภาษีรถคันแรกยังจะได้คืนอยู่มั๊ย และ เห็นว่าช่วงนี้ยอดจองรถเยอะมาก กลัวว่าจะต้องรอรถนานมาก

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ grev

• Full Member
เปลี่ยนรถไม่มีหรอกครับ มีแต่คืนทุน ดูในกรมธรรม์ว่าทุนประกันเท่าไหร่ก็ได้คืนเท่านั้นแหละ
น่าจะประมาณ3แสนกว่าๆ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ตอนที่เราคืนทุนประกัน เราต้องโอรรถให้ บ.ประกันครับ

ดังนั้นเงื่อนไขรถคันแรกที่ห้ามโอนภายใน ห้า ปี ไม่รู้ว่าตกลงไปหรือไม่ คือหมายถึง อดได้ตังคืนภาษี

ลองถามประกันและกรมสรรพสามิตรดูครับว่า จะอดได้เงินคืนภาษีหรือไม่

ปล.หมาตัวเดียวหลบทำไมน้อ  ผมชนสองครั้งใน ห้า วัน ไม่เคยหักหลบ แม้รถมี ABS
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Godzilla2005

คคหสต

เปลี่ยนรถคันใหม่ นี่ บ. น่าจะหารถที่สภาพใกล้เดียงกัน  คือ รถมือ 2 ซึ่งตอนนี้สวิฟน่าจะหายากมาก ไม่รู้ต้องรอนานแค่ไหน

สว่นภาษี รถคันแรก อาจจะพลาด เพราะ  เปลี่ยนรถ หรือ คืนเงินประกัน หรือรถที่โดนขโมย ก็เหมือนกัน

แล้วรถเสียหายมากเลยหรือคับ

เพื่อนผมรถเคยจมน้ำ บ. ประกันก็ คืนเงินประกันของทุนประกันให้ครึ่งนึง  และ ยกเลิกประกัน  ก็ได้มา หลายแสนบาทเมหือนกัน แล้วนำมาซ่อมเอง

ส่วนหมานี้ต้องเข้าใจว่า  ถ้าเราคิดว่าหลบแล้ว เรา-รถปลอดภัยก็หลบคับ  ถ้ามีความเสียงสูงก็ จำเป็นต้อง ขอโทษหมามันที่หลังละคับ 

เพราะเคยเจอบางท่้านหลบหมาแล้วต้องไปชนกับคันอื่นทำให้ ต้องรับผิดแทนหมาไปเต็มๆ

ขอให้เรื่องจบลงด้วยดีคับ

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
1. เสียหายมากมักจะคืนทุนประกัน ดูจำนวนทุนประกันจากตารางกรมธรรม์ ปกติจะอยู่ที่ประมาณ 80% ของมูลค่าของรถ
    เนื่องจากซื้อผ่อนจะต้องนำเงินที่ได้ไปทำเรื่องกับไฟแนนซ์ ซึ่งจะได้เงินคืนในส่วนที่ผ่อนไปแล้ว แต่ไม่เต็มจำนวนเพราะจำนวนเงินทุนประกัน
2. ไม่รู้

เรื่องหลบคุณหมาแล้วโดนเองได้ยินมาเยอะมากทั้งคนใกล้ตัวและไกลตัว ขอให้รักษาชีวิตตัวเองและคนร่วมทางรอบข้างก่อนคิดถึงคุณหมาเถอะครับ ว่าชีวิตคุณหมาหรือคนสำคัญกว่า

ออฟไลน์ N.BeTa

• **
เรื่องหมานี่เป็นไปได้อย่าหลบครับเพราะหลบไป
1 อาจชนคันอื่นหรือคนอื่น
2 อาจพลึกคว่ำ หรือลงข้างทางได้

เพราะฉะนั้นหมาตัดหน้าแสดงว่ามันถึงคราวเจ็บหรือตายแล้วนะ เราเสียไม่คุ้มค่าเลยครับ
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
สภาพรถมันเกินเยียวยาแบบนี้ทางบริษัทประกันก็จะชำระเงินคืนให้ตามทุนประกันครับ เปลี่ยนรถคันใหม่ไม่มีนะครับ

รายะเอียดการรับประกัน จะมีระบุอยู่ในกรมธรรม์ ลองกลับไปอ่านดูครับ เพราะมีระบุไว้หมดแล้ว ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ armyfst

แหม่...ไม่น่าหลบ...เพื่อนของเพื่อนก็เจอเหมือนกันหักหลบลงข้างทางเสียชีวิตในที่เกิดเหตุเพราะหมานี่แน่ะ :'(

ออฟไลน์ zuneo

• **
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สรุปอาจจะได้ทุนประกันคืนครับถ้าซ่อมไม่ได้ ตอนนี้รอทีมงานของซูซูกิ จาก กทม. มาเช็คสภาพรถอีกทีครับ