ผู้เขียน หัวข้อ: รถยี่ห้อดังออกได้7วันโครงรถเป็นสนิมเยอะมากโดยบริษัทรถบอกว่าเกิดจากน้ำจากการติดฟิล์ม มั  (อ่าน 16194 ครั้ง)

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
50 ปีโตโยต้า..... ทำกับลูกค้ากันแบบนี้สงสัยไม่อยากมีปีที่51ละมั้งครับเนี่ย  >:(

+1 ครับ คำพูดท่าน ได้ใจจริงๆ

ภูมิใจครับที่ในบ้านผมไม่มีโต เลย  (ยกเว้นเวลาแม่ยายมาบ้าน เอิ๊ก..)
;D

- ทำกับลูกค้าแบบนี้ได้อย่างไร โฆษณาอย่างดีเว่อร์ แต่ปฏิบัติต่างกัน นี่หรือคือ50 ปีแห่งความไว้วางใจ

ออฟไลน์ balliblue

• Hero Member
สัญชาตญานเราถูก ใครๆบอกโตโยต้าดีที่สุด ผมไม่เคยเชื่อเลย ยิ่งเวลาอ่านเจอรถมี deflect ที่ไร มันไม่เคยรับผิดชอบ คงจะคิดว่าตัวเองขายดี เลยไม่ง้อ ผมไม่ประทับใจตั้งแต่ซื้อ altis หน้าหมู ละ ขอให้ H ขึ้นเป็นเบอร์ 1 ตลาดรถยนต์นั่งทีเถอะ จะได้ ลดความหยิ่ง พี่โต มั่ง

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
คือมันก็คงไม่ได้เป็นทุกคันหรอกครับ

แต่การบริการหลังการขาย ที่หลายๆคนต่างเทิดทูนว่าดีเลิศประเสริฐล้ำ
เอาเข้าจริงๆ ก็ไม่ได้ต่างจากยี่ห้อเท่าไรนักหรอก
ต่างมองผลประโยชน์ตัวเองเป็นหลัก

กรณีนี้ก็เหมือนกัน อ้างมาได้ไง สนิมเกิดจากน้ำตอนติดฟิล์ม
แถพอๆกับฟอร์ด ที่บอกว่าสนิมที่เกิดในห้องเครื่องไม่มีผลต่อการขับขี่โดยรวม

ฉะนั้นใครที่มาบอกว่า บริการดี ไว้ใจได้สุดคือโตโยต้า
นั่นมันเป็นหลักการสมัยก่อนครับ ปัจจุบันไม่ได้ต่างกันมากนักหรอก

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ถ้าพี่โตเปลี่ยนคันใหม่ให้ก็จะมีลูกค้ามาอ้างว่าเป็นเหมือนกัน คันนั้นยังเปลี่ยนได้ ทำไมเราจะเปลี่ยนไม่ได้ อย่าว่าอะไรเลยครับตอนนี้โตโยต้าปิดข่าวเสียทั้งหมด แต่ก็พยายามสร้างภาพลักษณ์ให้ตัวเองดูดี หารู้ไม่สมัยนี้อินเตอร์เนตครองเมือง คนแก่ยังเล่นเน็ตเลย ปิดยังไงก็ไม่อยู่ แต่อำนาจทางการเงินโตโยต้ายังมีอยู่ก็ซื้อสื่อปิดปากให้หมด อีกทั้งรถประจำตำแหน่งอะไรก็โตโยต้าหมด ขืนฟ้องร้องไป มีหวังโดนยืดคืนมั้งครับ ร่วมกันยืนไว้อาลัยให้โตโยต้าเถอะครับ

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
ถ้าเรื่องนี่ เฮีย ส กล้าเอาไปออก นี่ผมว่าประเทศ กำลังก้าวหน้าแล้วหละ ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สัญชาตญานเราถูก ใครๆบอกโตโยต้าดีที่สุด ผมไม่เคยเชื่อเลย ยิ่งเวลาอ่านเจอรถมี deflect ที่ไร มันไม่เคยรับผิดชอบ คงจะคิดว่าตัวเองขายดี เลยไม่ง้อ ผมไม่ประทับใจตั้งแต่ซื้อ altis หน้าหมู ละ ขอให้ H ขึ้นเป็นเบอร์ 1 ตลาดรถยนต์นั่งทีเถอะ จะได้ ลดความหยิ่ง พี่โต มั่ง
ก็ไม่ใช่ทุกรณีครับ เรื่อง defect แล้วไม่รับผิดชอบ
เอิ่ม ไม่ได้มาแก้ตัวแทน Toyota นะ แต่ที่บ้านก็มี Toyota อยู่ 2 คัน (เมื่อก่อนมี 3เพิ่งขายไป 1 คัน)
เลยมาเล่าให้ฟังเบาๆ
Camry ACV30 ศูนย์เอาขึ้นฮอยส์นานเกิน โช้คคู่หน้าตาย
สูนย์เลยแจ้งขอเคลมให้ลูกค้ากับ TMT
พี่แกก็รับผิดชอบเปลี่ยนให้หมดครับ ทั้งๆที่โช้คก็เก่าพอควรแล้ว รถก็หมดประกัน 3 ปีแสนโลไปแล้วด้วย
รถผม Altis 1.6G 2010 ยางขอบกระจกหน้าต่างด้านในไม่เข้ารูป บึนออกมา
แจ้งศูนย์เค้าก็รับเคลมสั่งอะไหล่ให้ทันทีครับ 3วันเสร็จ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Lertvarit

ถ้าเรื่องนี่ เฮีย ส กล้าเอาไปออก นี่ผมว่าประเทศ กำลังก้าวหน้าแล้วหละ ;D

หูยยยจะได้ไงหละ สปอนเซอร์ใหญ่เชียวนะเออ  ;D ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ balliblue

ก็ไม่ใช่ทุกรณีครับ เรื่อง defect แล้วไม่รับผิดชอบ
เอิ่ม ไม่ได้มาแก้ตัวแทน Toyota นะ แต่ที่บ้านก็มี Toyota อยู่ 2 คัน (เมื่อก่อนมี 3เพิ่งขายไป 1 คัน)
Camry ACV30 ศูนย์เอาขึ้นฮอยส์นานเกิน โช้คคู่หน้าตาย
สูนย์เลยแจ้งขอเคลมให้ลูกค้ากับ TMT
พี่แกก็รับผิดชอบเปลี่ยนให้หมดครับ ทั้งๆที่โช้คก็เก่าพอควรแล้ว รถก็หมดประกัน 3 ปีแสนโลไปแล้วด้วย
รถผม Altis 1.6G 2010 ยางขอบกระจกหน้าต่างด้านในไม่เข้ารูป บึนออกมา
แจ้งศูนย์เค้าก็รับเคลมสั่งอะไหล่ให้ทันทีครับ 3วันเสร็จ

แต่ละคนคงได้ความประทับใจไม่เหมือนกันจริงๆ  ครับ สาเหตุที่ผมไม่ค่อยประทับใจพี่โต นั้นมาจากหลายๆความรู้สึก ทั้งจากสมัยทางบ้านซื้อเอง ที่เซลล์ก็งี่เง่า ไม่ตามไม่สนใจ พอออกรถมาได้ก็ มีปัญหาบ้าง เ้ข้้าศูนย์บ่อย อีกอย่างคือ เนื่องจากรอบข้างผมนิยมโตเยอะ ผมก็มานั่งดู ราคา วัสดุ การเก็บรายละเอียด หลายๆอย่าง ก็ตกผลึกได้ว่า ในราคาที่แพงกว่า แต่ทำไมพี่โต ถึงได้ ขี้งก ออฟชั่น และ part หลายๆตัวที่ทำให้รถดูมีราคา เช่น  compact car ยอดนิยม เอาแค่เทียบ 2 ยี่ห้อตลาด  รุ่นก่อนนะ
altis 1.6 ราคา 82K civic 1.8 ราคา 82K เหมือนกัน   เสียเงินเท่ากัน อีกยี่ห้อได้เกียร์ใหม่ เครื่องใหม่ เครื่อง 1.8  (แถมต๊อก 55) อีกค่ายได้ 1.6 เครื่องเดิม เกียร์เดิม แถม ฝาท้ายไม่มีการเก็บรายละเอียดไร เปลือยๆ, เครื่องๆ ก็ไม่มีฝาครอบด้านหน้า ฯลฯ  ไม่นับเรื่องดีไซน์ภายในที่นานาจิดตัง และวัสดุภายในจริงๆอาจเกรดเดียวกันแต่อีกค่ายทำดูดีกว่า

จริงๆผมพูดแบบนี้อาจดูเหมือน altis ไม่ดี แต่เรื่องการซับเเรงสะเทือนและเก็บเสียง ยอมรับว่าดีกว่า civic เยอะ แต่ความรู้สึกผมมันยังไม่คุ้มกับราคาที่เสียไปเท่านั้นเอง อยากให้พี่โต แกอย่ามั่นใจตัวเองมาก เดี๋ยวทำรถไม่ดีออกมากๆเข้า คนจะหนีได้นะ ต้องใส่ใจกับคุณภาพและลูกค้ามากกว่านี้ เอาใจลูกค้าบ้างเถอะ
 50 ปีแล้วนะ ต่อไปน่าจะทำให้ดีขึ้นมากกว่า

บ่นแค่นี้ เรื่องราคาอาจมีคาดเคลื่อนบ้างผมจำได้คร่าวๆเท่านั้นหากผิดต้องขออภัย

ออฟไลน์ H.

คือแบบนี้มันก็เยอะไปนะครับ เยอะจนเหมือนมันจะผุซะตอนนั้นเลย
H.

ออฟไลน์ Supernova

• Newbie
  • *
ไม่ใช่รถจมน้ำหรืออะไหล่จมน้ำหรอก ชิ้นส่วนพวกนี้เค้าไม่ได้เคลือบผิวเพราะคิดว่าโอกาสเกิดสนิมน้อยหรือลดต้นทุนเพราะมันอยู่ในส่วนที่มองไม่เห็น

ออนไลน์ Buffy

เป็นผมต้องเปลี่ยนรถสถานเดียว

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
รถผมอายุเกือบ20ปี ยังไม่เคยเห็นสนิมซักจุดเลยครับ ถ้าเป็นผมรถคันนี้ยังไงๆผมก็ไม่เอาครับ ต้องเล่นงานกันให้ถึงทีสุด

ออฟไลน์ superden

ไม่น่าเชื่อว่ารเค้าขายได้มากที่สุดในประเทศ

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com

ขอโทษครับ ไม่ได้มาโจมตีน่ะครับ
แต่กรณีของ ACV30 ขึ้นฮ้อยแล้วโช้คตายนั้น เป็นดีเฟคของชิ้นส่วน ไม่ว่าจะรถเก่ากี่ปีก็ต้องเปลี่ยนให้ลูกค้าครับ
ส่วน Altis 1.6G 2010 ของคุณ รถยังไม่หมดประกัน เคลมให้นี่แปลกตรงไหนครับ งง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ขอโทษครับ ไม่ได้มาโจมตีน่ะครับ
แต่กรณีของ ACV30 ขึ้นฮ้อยแล้วโช้คตายนั้น เป็นดีเฟคของชิ้นส่วน ไม่ว่าจะรถเก่ากี่ปีก็ต้องเปลี่ยนให้ลูกค้าครับ
ส่วน Altis 1.6G 2010 ของคุณ รถยังไม่หมดประกัน เคลมให้นี่แปลกตรงไหนครับ งง
คือแบบนี้ครับ
รถACV30วิ่งไปหลายหมื่นแล้ว สภาพชิ้นส่วนไม่100% คือไม่เทียบเท่ากับของใหม่นั่นเอง
อันที่จริงเคยได้ยินมาว่าเค้าจะประเมินราคาตามสภาพของชิ้นส่วนที่ทางบริษัททำเสีย
คือลูกค้าอาจต้องจ่ายเพิ่มเองนิดหน่อยเพื่อที่จะได้ของใหม่ แต่กรณีผมเค้าเปลี่ยนให้เลยทันที
ไม่ตุกติกลีลาอะไรให้ต้องเหนื่อย ได้เปลี่ยนจากโช้คเก่าที่วิ่งไปแล้ว 4-5หมื่นโล เป็นโช้คใหม่เบิกห้างฟรีๆ

ส่วนAltisคันที่ยังไม่หมดประกันก็จริง แต่คันที่ จขกท.เอามาลงนี่ป้ายแดงเลยนะครับ เค้ายังปัดความรับผิดชอบเลย
จริงๆ Altis ผมนี่เค้าจะโบ้ยให้ร้านติดฟิลม์เป็นคนทำก็ได้ ผมคงเถียงไม่ออก เพราะรถผมไปติดฟิลม์ใหม่มา มันก็มีความเป็นไปได้ที่จะเกิดจากร้านติดฟิลม์
แต่นี่เค้าก็แก้ให้เลยไม่มีตุกติกลีลาอีกเช่นกัน

ผมต้องการจะสื่อสารแบบนี้ครับ

แต่ละคนคงได้ความประทับใจไม่เหมือนกันจริงๆ  ครับ สาเหตุที่ผมไม่ค่อยประทับใจพี่โต นั้นมาจากหลายๆความรู้สึก ทั้งจากสมัยทางบ้านซื้อเอง ที่เซลล์ก็งี่เง่า ไม่ตามไม่สนใจ พอออกรถมาได้ก็ มีปัญหาบ้าง เ้ข้้าศูนย์บ่อย อีกอย่างคือ เนื่องจากรอบข้างผมนิยมโตเยอะ ผมก็มานั่งดู ราคา วัสดุ การเก็บรายละเอียด หลายๆอย่าง ก็ตกผลึกได้ว่า ในราคาที่แพงกว่า แต่ทำไมพี่โต ถึงได้ ขี้งก ออฟชั่น และ part หลายๆตัวที่ทำให้รถดูมีราคา เช่น  compact car ยอดนิยม เอาแค่เทียบ 2 ยี่ห้อตลาด  รุ่นก่อนนะ
altis 1.6 ราคา 82K civic 1.8 ราคา 82K เหมือนกัน   เสียเงินเท่ากัน อีกยี่ห้อได้เกียร์ใหม่ เครื่องใหม่ เครื่อง 1.8  (แถมต๊อก 55) อีกค่ายได้ 1.6 เครื่องเดิม เกียร์เดิม แถม ฝาท้ายไม่มีการเก็บรายละเอียดไร เปลือยๆ, เครื่องๆ ก็ไม่มีฝาครอบด้านหน้า ฯลฯ  ไม่นับเรื่องดีไซน์ภายในที่นานาจิดตัง และวัสดุภายในจริงๆอาจเกรดเดียวกันแต่อีกค่ายทำดูดีกว่า

จริงๆผมพูดแบบนี้อาจดูเหมือน altis ไม่ดี แต่เรื่องการซับเเรงสะเทือนและเก็บเสียง ยอมรับว่าดีกว่า civic เยอะ แต่ความรู้สึกผมมันยังไม่คุ้มกับราคาที่เสียไปเท่านั้นเอง อยากให้พี่โต แกอย่ามั่นใจตัวเองมาก เดี๋ยวทำรถไม่ดีออกมากๆเข้า คนจะหนีได้นะ ต้องใส่ใจกับคุณภาพและลูกค้ามากกว่านี้ เอาใจลูกค้าบ้างเถอะ
 50 ปีแล้วนะ ต่อไปน่าจะทำให้ดีขึ้นมากกว่า

บ่นแค่นี้ เรื่องราคาอาจมีคาดเคลื่อนบ้างผมจำได้คร่าวๆเท่านั้นหากผิดต้องขออภัย

แต่ละคนคงได้ความประทับใจไม่เหมือนกันจริงๆ  ครับ สาเหตุที่ผมไม่ค่อยประทับใจพี่โต นั้นมาจากหลายๆความรู้สึก ทั้งจากสมัยทางบ้านซื้อเอง ที่เซลล์ก็งี่เง่า ไม่ตามไม่สนใจ พอออกรถมาได้ก็ มีปัญหาบ้าง เ้ข้้าศูนย์บ่อย อีกอย่างคือ เนื่องจากรอบข้างผมนิยมโตเยอะ ผมก็มานั่งดู ราคา วัสดุ การเก็บรายละเอียด หลายๆอย่าง ก็ตกผลึกได้ว่า ในราคาที่แพงกว่า แต่ทำไมพี่โต ถึงได้ ขี้งก ออฟชั่น และ part หลายๆตัวที่ทำให้รถดูมีราคา เช่น  compact car ยอดนิยม เอาแค่เทียบ 2 ยี่ห้อตลาด  รุ่นก่อนนะ
altis 1.6 ราคา 82K civic 1.8 ราคา 82K เหมือนกัน   เสียเงินเท่ากัน อีกยี่ห้อได้เกียร์ใหม่ เครื่องใหม่ เครื่อง 1.8  (แถมต๊อก 55) อีกค่ายได้ 1.6 เครื่องเดิม เกียร์เดิม แถม ฝาท้ายไม่มีการเก็บรายละเอียดไร เปลือยๆ, เครื่องๆ ก็ไม่มีฝาครอบด้านหน้า ฯลฯ  ไม่นับเรื่องดีไซน์ภายในที่นานาจิดตัง และวัสดุภายในจริงๆอาจเกรดเดียวกันแต่อีกค่ายทำดูดีกว่า

เห็นด้วยครับในเรื่องของราคา
ผมคิดว่าราคาตั้งขายของพี่โตแกรวมของแถมไปแล้ว
ซึ่งจะให้พี่โตให้ของแถมเท่า H ราคาขายปลีกต่อคันที่ตั้งขายนั้นคงจะถูกลงจากที่เป็นหลายหมื่นครับ
แค่ ป.1 อย่างเดียวก็ราวๆ 20,000 แล้ว และก็มีอย่างอื่นอีกบานเบอะ
ลุงผมเคยคิดจะซื้อ Altis 1.8E Dual จ่ายสดโดยไม่ขอของแถมอะไรเลย เค้าจะให้ส่วนลด 55,000 เลยครับ
แม่ผมก็จอง City SV ไป ของแถมจิ๊บจ๊อกกระจอกมาก เพื่อนผมออก FD มาหลายปีที่แล้ว แทบไม่ได้อะไรเลยนอกจกฟิลม์ Lamina รุ่นถูก กับผ้ายาง กรอบป้าย กันสาดเก๊
ถ้าให้ของแถมเท่ากัน Altis ราคาจาก 8.2 อาจเหลือสัก 7.8 ??  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 16:24:49 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ banch

ตลาดรถเมืองไทยเป็นตลาดอันดับต้นๆของโตโยต้า

แต่อำนาจต่อรองของลูกค้าแทบไม่มี