ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทีนบภายในรถต่อไปนี้ให้หน่อยค่ะ  (อ่าน 3437 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สวัสดีค่ะ
  ตอนนี้กำลังหาข้อมูล eco car ค่ะ ที่หอพักมี swift คันหนึ่ง เราว่าสวยมาก เห็นรีวิวคุณจิมมีก็บอกว่าดีที่สุดใน eco car
ก็เห็นด้วยนะคะ แต่ที่อยากให้เปรียบมวยคนละรุ่นให้หน่อยนะคะ คือ ภายใน swift yaris mazda2 Jazz fiesta เป็นไงบ้างคะ
ความกว้างสบาย สู้พวก B segment เหล่านี้ได้มั้นคะ (เข้าใจอยู่นะคะว่ามันเป็นมวยตนละรุ่นค่ะ แต่ก็อยากได้คำตอบค่ะ)
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: เปรียบเทีนบภายในรถต่อไปนี้ให้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 21:07:21 »
สู้ได้เกือบทุกเรื่องครับ เพราะมันเป็นตัวถัง B seg. แต่ใส่เครื่อง Eco เพื่อกินภาษี Eco car 17% จาก 25%
ภายในมันไม่หนีพวก B seg. เลยครับ
คอนโซลหน้าผมว่าดูดีกว่า Yaris เยอะ ทั้งวัสดุและดัไซน์ ส่วนพื้นที่ด้านหลังน่าจะพอๆกับ MZ2, Fiesta คือค่อนข้างแคบนิดนึง
เว้นแต่เรื่องอัตราเร่ง สู้พวกเครื่องใหญ่กว่าไม่ได้
แต่ใครจะกระทืบมิดคันเร่งเป็นประจำล่ะครับ ถ้าไม่ได้เดินทางไกลบ่อยๆ
ผมว่าSwift ไม่ผิดหวังหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2012, 21:12:19 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Re: เปรียบเทีนบภายในรถต่อไปนี้ให้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 21:17:41 »
ภายใน Swift ผมว่าสวยใช้ได้เลยล่ะ อาจจะแคบกว่า B Seg อยู่นิดหน่อย แล้วก็ Headroom ผู้โดยสารตอนหลังซึ่งผมไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ Legroom โอเคครับ เลื่อนเบาะหนังมาสุดก็ยังนั่งได้อยู่ แต่ขยับมาไม่ได้นะ  :D

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 21:29:24 »
สู้ได้เกือบทุกเรื่องครับ เพราะมันเป็นตัวถัง B seg. แต่ใส่เครื่อง Eco เพื่อกินภาษี Eco car 17% จาก 25%
ภายในมันไม่หนีพวก B seg. เลยครับ
คอนโซลหน้าผมว่าดูดีกว่า Yaris เยอะ ทั้งวัสดุและดัไซน์ ส่วนพื้นที่ด้านหลังน่าจะพอๆกับ MZ2, Fiesta คือค่อนข้างแคบนิดนึง
เว้นแต่เรื่องอัตราเร่ง สู้พวกเครื่องใหญ่กว่าไม่ได้
แต่ใครจะกระทืบมิดคันเร่งเป็นประจำล่ะครับ ถ้าไม่ได้เดินทางไกลบ่อยๆ
ผมว่าSwift ไม่ผิดหวังหรอกครับ
ขอบคุณมากค่ะ ฟังแล้วสบายใจมากค่ะ ส่วนเรื่องอัตราเร่งไม่ใช่ปัญหาค่ะ
ไม่ใช่เรื่องที่จะเอามาตัดสินใจอยู่แล้วค่ะ เพราะไม่ขับรถเร็วอยู่แล้วค่ะ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 21:42:26 »
รถที่เข้า,,, โครงการ Eco car ของรัฐบาล
....บางรุ่น,,, มันก็ B-segment นี่แหละคับ
....อย่าง Swift, Almera ,,, ก็ B-segment นะคับ

แต่อย่าง,,, Brio นี่, เค้าเรียกว่า sub B-segment มั้งคับ
....จริงๆ แล้ว,,, เรื่องพวกนี้ มันก็แล้วแต่จะเรียกแหละคับ
....แต่ละประเทศ,,, เรียกไม่เหมือนกันหรอก
....บางที,,, ประเทศเดียวกัน, แต่ต่างสำนัก ก็เรียกกันไปคนละอย่าง

แนะนำว่า,,, ลองเข้าไปนั่งเองจะดีกว่า
....บางคน,,, หลังยาว แต่ขาสั้น, บางคน หลังสั้น แต่ขายาว

อย่าง VW Golf ,,, มิติภายนอก เล็กกว่า Ford Focus
....แต่พอ,,, เข้าไปนั่งด้านใน ห้องโดยสารกว้างกว่าชัดเจน

ออฟไลน์ Do!phinz

• Jr. Member
  • **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 23:04:38 »
พูดถึงวัสดุของคอนโทล ผมว่า  Swift เจ๋งสุดละ  ปุ่มกดสตาร์ ทุกอย่างผมว่าดุดีมากกว่าทุกค่ายเลยนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 01:18:01 »
วัสดุ เบรก ช่วงล่าง SWIFT เค้าดีจริงๆ

แล้วก็แถวหน้านั่งไม่ต่างกับ B seg เท่าไหร่ครับ

แต่แถว 2 แคบกว่า B seg นิดๆ

ถ้าใช้ในเมือง คนเดียว เอา Eco car ก็พอครับ ประหยัดดี ไม่ต้องแรงให้เปลืองหรอก

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 03:09:51 »
แผงคอนโซลหน้า สวีฟ หรุหราลงตัวจริงๆ ติดที่เบาะหลังอย่างเดว

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 16:35:16 »
สวิฟ ภายใน+ภายนอก ดูดีจริงๆ แถมขับง่ายเหมาะกับมือใหม่มากๆเลยคับ