ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบอัตราการบริโภคของ subaru ครับ  (อ่าน 7828 ครั้ง)

ออฟไลน์ bztour

• Newbie
  • *
subaru legacy เครื่อง ej22 กินมากมั๊ยครับ แล้วติดแก็ซจะเวิคมั๊ยครับ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
Re: อยากทราบอัตราการบริโภคของ subaru ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 04:41:52 »
ตัวไหนละครับ
ไปที่นี่ดีกว่าไหมอ่านให้เพลินนนะครับ
http://www.siamsubaru.com

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: อยากทราบอัตราการบริโภคของ subaru ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 08:03:53 »
EJ22 คาดว่าหมายถึงตัว BD, BG โฉมที่ผมเคยเขียนบทความถึงเอาไว้ โฉมปี 93-97 น่ะครับ

ถ้าจำไม่ผิด เพื่อนผมที่ใช้ Legacy เครื่องนี้บอกว่าประมาณ 7 กิโลลิตรในเมือง แต่ทางไกลไม่ทราบครับ
เพราะส่วนมากผมจะให้ความสนใจไปกับรุ่นทวินเทอร์โบ ซึ่งสูบน้ำมันน่ากลัวกว่ามาก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ RZB12

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 08:22:00 »
เอาเป็นว่าถ้าวิ่งใช้งานในเมือง หรือต่างจังหวัดก็ตามเครื่องไม่โบ กินเท่าๆ กับเครื่องเทอร์โบครับ อันนี้ลองมาแล้วกับตัวเอง

เครื่อง EJ22 ในเมืองดีสุดไม่เกิน 8 กม./ลิตร EJ 25 ก็ประหยัดขึ้นมาอีกนิด EJ20T ver.1-3 เฟืองท้าย 4.1 ในเมืองดีสุดๆ 9.3 กม./ลิตร(กำลังพยายามทำให้ได้ 10กม./ลิตรอยู่เหมือนกัน)

เครื่องEJ20T พวก Ver.4-6 คอแดง เฟืองท้าย 4.4 กินพอๆ กันครับ แต่ตีนต้นจัดกว่า ถ้าเป้น EJ20Tหรือ Ej25T รุ่นใหม่ๆ ในตากลม/เหยี่ยว/หมู พวกนี้มีวาล์วแปรผัน รุ่นหลังๆ มี 6 เกียร์ ก็ประหยัดเพิ่มขึ้นจากเดิมอีกนิดหน่อย ถ้าเป็นเครื่องจากแมวเหมียวพี่ๆ ใน SS ทำได้ดีสุด 10 กม./ลิตร โดยประมาณครับ

แต่ถ้าเมื่อใดเจอเกียร์ 3.9/4.1/4.4 Close Ratio ซดระเบิดเลยครับ แต่จัดจ้านเร้าใจ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 12:28:32 »
ขอบคุนทุกท่านครับ  กินดุจริงๆ แต่ผมชอบเสียงตอนลากรอบมากๆมันหวานแบบบอกไม่ถูก ตามความเห็นผมช่วงล่างมันดีมากๆคันนึง ตอนนี้กำลังศึกษาอยากได้ครับ ลืมบอกไปว่าปี96ครับ

ออฟไลน์ Notez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 13:10:30 »
เคยขับ Im GC3 เครื่อง 1.6 n/a

ในเมืองประมาณ 7-8 km/l

นอกเมือง ประมาณ 10-11 km/l  ขับ 120-140

ประมาณว่าถ้าไปหัวหิน ขากลับจะมาน้ำมันหมดแถวแม่กลอง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 14:13:55 »
ถ้าคิดจะเล่น SUBARU จริงๆ ก่อนซื้อเช็คประวัติรถให้ดีๆ ว่าเจ้าของคนเดิมดูแลมาดีมากน้อยแค่ไหน สภาพเครื่องเป็นอย่างไรบ้าง เครื่องตัวปี 96 กล่อง ECU น่าจะ Reflash ให้สามารถเติมแก๊ซโซฮอล 95 E10 ได้จะช่วยประหยัดค่าน้ำมันพอดูครับ อ๋อ.. SUBARU ไม่ชอบคับแช่บูสท์ตลอดเวลาไม่งั้นชาฟท์ละลายเอาง่ายๆ เนื่องจากชาฟท์(แบริ่งข้อเหวี่ยง-ก้านสูบ) มันเล็ก และบางกว่ารถยี่ห้ออื่น ถ้าดูแลดีๆ ขับไม่แช่บูสท์ ยังไงก็ทนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 16:15:08 »
ถ้าคิดจะเล่น SUBARU จริงๆ ก่อนซื้อเช็คประวัติรถให้ดีๆ ว่าเจ้าของคนเดิมดูแลมาดีมากน้อยแค่ไหน สภาพเครื่องเป็นอย่างไรบ้าง เครื่องตัวปี 96 กล่อง ECU น่าจะ Reflash ให้สามารถเติมแก๊ซโซฮอล 95 E10 ได้จะช่วยประหยัดค่าน้ำมันพอดูครับ อ๋อ.. SUBARU ไม่ชอบคับแช่บูสท์ตลอดเวลาไม่งั้นชาฟท์ละลายเอาง่ายๆ เนื่องจากชาฟท์(แบริ่งข้อเหวี่ยง-ก้านสูบ) มันเล็ก และบางกว่ารถยี่ห้ออื่น ถ้าดูแลดีๆ ขับไม่แช่บูสท์ ยังไงก็ทนครับ

reflash คือต้องเอามาแฟลชข้อมูลในอีซียูใหม่ใช่มั๊ยครับ เครื่องเดินเรียบดีครับเท่าที่ฟังมา แล้วก็ไม่มีอาการสั่น ในรอบเดินบนเลย แต่สงสัยที่ว่า เวลาเปลี่ยนเกียจาก หนึ่งไป สอง ทำไมมันกระตุกจังครับ เกียออโต้  ถ้าไม่มีโทโบ ก็แช่บูทไม่ได้ใช่มั๊ยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 17:09:49 »
ถ้าเครื่อง NA ไม่มีเทอร์บโช่ยาวๆ ได้สบายๆ ครับ เพราะเครื่องเทอร์โบถ้าแช่บูสท์นานๆ ความร้อนสะสมในห้องเผมไหม้เยอะเกิดนไปครับ เครื่องยนต์อาจได้รับอันตรายได้ ต่อให้เปลี่ยนอินเตอร์ใหญ่แล้วก็ตาม การ Reflash ก็อย่างที่คุณเข้าใจครับ แต่มันสามารถปรับจูน Maping ของการจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงในรอบต่างๆ ใหเมาะสมกับการใช้งาน และค่าอ๊อคเทนของน้ำมนเชื้อเพลิงที่ใช้ครับ

ส่วนเรื่องอาการกระตุกของเกียร์จากเกียร์ 1 ไปเกียร์ 2 ลองเอารถเข้าเช็คปรับแต่งสายลิ้งค์เกียร์ดูก่อนครับ ถ้ายังกระตุกอยู่ แต่น้อยลงก็ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์พร้อมถอดกรองน้ำมันเกียร์ออกมาล้างใหม่ก็น่าจะหายครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 20:01:02 »
เพื่อนผมที่ขับ EJ คอแดงบอกในเมือง 5-6 กิโลลิตร....ผมเลยหนาวเลย กลัวค่าน้ำมัน พอมาเล่นซาบนอกจากไม่แรงเหมือนคอแดงแล้วยังกินเท่ากันอีกตะหาก หนาวยิ่งกว่า....
เดือนหน้าวางเทอร์โบแล้วครับ....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 21:36:23 »
ขอบคุณมากเน่อ คุณ RBZ12

ว่าแต่เว็บของคุณท่าน จะมาโปรโมทที่นี่ไหมละ?

ออฟไลน์ MAXQ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 22:11:06 »
ตัวใหม่จะขายเมื่อไหร่????????????????????