ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบขั้นตอนการซื้อขายป้ายทะเบียนประมูล และการนำรถไปเปลี่ยนป้ายครับ  (อ่าน 23417 ครั้ง)

ออฟไลน์ alankarm

• Full Member
อยากจะสอบถามสมาชิกว่าท่านใดเคยซื้อขายป้ายประมูลบ้างหนะครับ

1.ป้ายที่คนอื่นใช้อยู่ แล้วเค้าก็สามารถขายต่อได้ใช่ไหมครับ แล้วคนที่ซื้อต่อต้องดำเนินการอย่างไรครับ

2.ป้ายประมูลที่ขายกันในเวปต่างๆนั้น น่าเชื่อถือได้แค่ไหนครับ

3.ถ้าเรามีป้ายประมูลเราจะซื้อขายและดำเนินการทางทะเบียนอย่างไรครับ

คือผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย อยากจะได้ป้ายทะเบียนประมูลบ้าง เลยมาขอคำแนะนำครับ  :D  :D  :D  :D  :D

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ถ้าต้องการเลขสวยๆ เช่น 9999 หรือ 8998 ส่วนมากจะโดนพวกบริษัทขายป้ายประมูลไปครับ อยากได้ในเว็บมีหลายเว็บครับ

ออฟไลน์ PEAY

1) ป้ายที่คนอื่นใช้อยู่ขายต่อได้แน่นอน คนซื้อต่อก็ไปทำเรื่องสลับป้าย พร้อมทำสัญญาซื้อขายกันไว้เผื่อการสลับป้ายไม่เรียบร้อย จะได้มีหลักฐานเพื่อขอเงินคืนเพราะส่วนใหญ่ต้องชำระเงินทันทีที่ทำเรื่องสลับป้ายกัน
2) เวปที่ซื้อขายกันอยู่น่าเชื่อถือได้พอควร เพราะต้องรักษาเครดิตตัวเอง ผมเคยซื้อทะเบียนกับพ่อค้าทะเบียนเจ้านึ งพอโอนเงินให้เขาเต็มจำนวนเรียบร้อย หลังจากนั้น สรุปต้องทำเองทุกอย่างเพราะเขาไม่ได้มีเลขที่ผมต้องการเอง แต่ไปเอาเลขคนอื่นมาขาย แล้วขอค่านายหน้ากับเจ้าของทะเบียน พอได้ค่านายหน้าแล้ว พอมีปัญหาเรื่องเอกสาร ผมต้องไปตามเอง (เขาให้เบอร์มา)ค่าใช้จ่ายไปขนส่ง 3-4 รอบ ค่าขอสำเนาทะเบียนรถคันเดิมที่เป็นเจ้าของเลข ก็ต้องจ่ายเพิ่มเอง (1500) เข็ดเลยกับพ่อค้าคนนี้ (ขอบอกชื่อเวปเลย newtabien.com)แต่ถ้าซื้อตามที่ประกาศขายทะเบียนกันเองบางครั้งตกลงราคาแล้ว มัดจำแล้วด้วยซ้ำ พอมีคนให้ราคาดีกว่ากลับบอกว่าที่บ้านไม่ให้ขายซะแล้ว พอเราเอาอีกเบอร์โทรไป ดันบอกว่ายังไม่ได้ขาย พี่ให้ราคาเท่าไหร่มีคนให้ราคามากกว่าที่ลงไว้ในประกาศซะอีก ผมเจออย่างนี้มา 2-3 ครั้งเล่นเอาเซ็ง
3)ถ้าเรามีป้ายประมุลที่ยังไม่ได้จดทะเบียนใช้กับรถมาก่อน ก็สามารถโอนเปลี่ยนมือได้เลย แต่ถ้าเคยจดทะเบียนแล้วก็ไปทำเรื่องสงวนสิทธิที่ขนส่งจตุจักร แล้วทำการซื้อขายกันตามปกติ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
1.ป้ายที่คนอื่นใช้อยู่ แล้วเค้าก็สามารถขายต่อได้ใช่ไหมครับ แล้วคนที่ซื้อต่อต้องดำเนินการอย่างไรครับ
                ขายต่อได้คับ ดำเนินการโอนกรรมสิทธิป้ายคับ สำเนาทั้งสองฝั่ง ถ้าเป็นนิติบุคคลก็ต้องมีเอกสารของบริษัท พร้อมให้กรรมการเซ็นยินยอมรวมถึงบัตร ปชช กรรมการพร้อมมอบอำนาจ เสียค่าใช้จ่ายในการสลับทะเบียน 2500 หรือ 1500 ผมจำไม่ได้

2.ป้ายประมูลที่ขายกันในเวปต่างๆนั้น น่าเชื่อถือได้แค่ไหนครับ
                ผมซื้อกับ tabaindee อ่าคับ ไม่มีปัญหาอะไรนะคับ ผมไปจ่ายเงินสดในวันประมูลเลย เหมาหลายป้ายอยู่ สรุปโดนเค้ากินกำไรไปประมาณเกือบ 20000 แต่เค้าก็ได้เงินสดไปหมุนต่อในงานเลย เค้าเลยยอมลดให้พอสมควร
3.ถ้าเรามีป้ายประมูลเราจะซื้อขายและดำเนินการทางทะเบียนอย่างไรครับ
               อันนี้ข้อ 1 น่าจะ cover แล้วนะคับ  แค่โอนกรรมสิทธิ์ ก็ได้เลยคับ ถ้าป้ายที่เพิ่งทำเรื่องใช้ป้ายเสียค่าใช้จ่ายประมาณ 4000 คับ ไม่เสียนายหน้านะ แต่ถ้าเป็นศูนย์ bmw ให้เค้าจัดการให้หมดก็เสียค่าดำเนินการนิดหน่อย
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ alankarm

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับผม  :)  :)  :)  :)  :)

ออฟไลน์ sxaza22

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับบทความ