ผู้เขียน หัวข้อ: — มือใหม่หัดซื้อรถมีหลายคำถามครับ [ซื้อศูนย์/งาน/คืนภาษี/ประกัน] —  (อ่าน 4905 ครั้ง)

ออฟไลน์ grEanlnw

• Newbie
  • *
  • greanlnw !
    • ลายแทง
ที่บ้านกำลังจะซื้อรถใหม่ครับเนื่องจาก นโยบายภาษีคันแรก ประจงบกันอีแกที่บ้านใกล้ตายแล้ว

ซึ่งตอนนี้ก็ยังลังเลอยู่เลยว่าจะซื้อรุ่นไหนดี [city/vios/jazz]

มีคำถามดังนี้ครับ

1. ซื้อรถตอนนี้ซื้อศูนย์หรือรอซื้อในงานดีครับ ต่างกันมั้ย? [เดือนหน้าจะมีมอเตอร์เอกซ์โป ผมมีบัตรฟรีแระ]

2. ซื้อศูนย์ไหน ต้องซ่อมศูนย์นั้นเปล่าครับ

3. ประกันซ่อมห้าง กะ ซ่อมอู่ คืออะไร ต่างกันยังไง อันไหนดีกว่า ??

4. นโยบายภาษีคันแรก เท่าที่ผมเข้าใจคือ จองรถและยื่นเรื่องภายในปีนี้ ส่วนรับรถตอนไหนก็ได้ผมเข้าใจถูกมั้ย
[หรือมีกำหนดเวลารับรถด้วยว่าห้ามเกินเดือนไหนของปีหน้า]

5. ขอเทคนิคช่วยให้ยื่นกู้ผ่านง่ายๆหน่อยครับ?? มีมั้ยหว่า 5555
[เพราะถ้าจะเอาลดภาษี มันต้องใช้ชื่อผมซื้อ ผม 23 พึ่งจบ ทำงานบริษัทได้เงินเดือน 15k ผ่านโปรสิ้นเดือนนี้]

6. ทำไมค่าประกันปีแรกที่ศูนย์บังคับแพงจังครับ (2หมื่นอัพ)
[เห็นว่าถาซื้อสดสามารถไปหาแระกันเองได้ ผมเห็นราคาประกันชั้น1 หมื่นนิดๆเอง หรือว่าประกันของศุนย์มันดีกว่าจึงแพง ?]

สุดท้ายนี้ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 17:25:42 โดย —greanlnw* »
ยังคิดไม่ออก !

keanetona

• บุคคลทั่วไป
1. โปรเท่ากันซื้อนอกงานครับ แต่ถ้าอยากดูพรีตตี้ก็ตามสะดวก

2. ระบบออนไลน์หมดครับซ่อมศูนย์ไหนก็ได้ แต่ระวังศูนย์เลวๆไว้ก็พอ

3. ผมรู้แต่ประกันซ่อมห้างกับประกันซ่อมอู่แฮะ

4-5 เกินความสามารถผม รบกวนท่านอื่นตอบด้วยครับ

• Newbie
  • *
    • ลายแทง
ผมจำผิดครับ ซ่อมห้างกับซ่อมอู่ ถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
1. ซื้อรถตอนนี้ซื้อศูนย์หรือรอซื้อในงานดีครับ ต่างกันมั้ย? [เดือนหน้าจะมีมอเตอร์เอกซ์โป ผมมีบัตรฟรีแระ]
ตอบ แล้วแต่รุ่นครับ บางรุ่น โปรฯในงาน นอกงาน แทบไม่ต่างกัน บางรุ่นในงานคุ้มกว่า แต่ก็มีโอกาสที่จะได้รถช้ากว่า เพราะคิวมาอัดๆกัน

2. ซื้อศูนย์ไหน ต้องซ่อมศูนย์นั้นเปล่าครับ
ตอบ ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าเซลล์ที่ขายรถให้เราดูแลดี คุณภาพการบริการใช้ได้ ใกล้บ้าน ก็ควรใช้บริการครับ
3. ประกันซ่อมห้าง กะ ซ่อมศูนย์ คืออะไร ต่างกันยังไง อันไหนดีกว่า ??
ตอบ ซ่อมห้าง กับ ซ่อมศูนย์ เหมือนกันครับ คือซ่อมตามศูนย์ซ่อมสีและตัวถังของยี่ห้อนั้นๆ คุณภาพดีกว่า
แต่ถ้าซ่อมอู่ คือซ่อมตามอู่นอก ที่รับรถหลายๆยี่ห้อ

4. นโยบายภาษีคันแรก เท่าที่ผมเข้าใจคือ จองรถและยื่นเรื่องภายในปีนี้ ส่วนรับรถตอนไหนก็ได้ผมเข้าใจถูกมั้ย
[หรือมีกำหนดเวลารับรถด้วยว่าห้ามเกินเดือนไหนของปีหน้า]
จองแล้วเอาใบจองไปยื่นจองใช้สิทธิ์ก่อนได้ครับ ได้รถ จดทะเบียนแล้วค่อยยื่นใช้สิทธิ์อีกทีภายใน 90 วันหลังรับรถ
5. ขอเทคนิคช่วยให้ยื่นกู้ผ่านง่ายๆหน่อยครับ?? มีมั้ยหว่า 5555
[เพราะถ้าจะเอาลดภาษี มันต้องใช้ชื่อผมซื้อ ผม 23 พึ่งจบ ทำงานบริษัทได้เงินเดือน 15k ผ่านโปรสิ้นเดือนนี้]
อันนี้รอท่านอื่นมาละกันครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
เทคนิคยื่นกู้ผ่านได้ง่ายๆ คือวางดาวน์ซัก 30-35% ครับ
เพราะผมเคยมากับตัวแล้ว ซื้อวีออสด้วยเงินตัวเองตอนนั้นยังเรียน ป.เอก อยู่ ไม่มีเงินเดือน ไม่ต้องใช้คนค้ำด้วย
ยื่นไปไม่ถึงอาทิตย์ผ่านเฉยเลย 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ YenChar

ดาวน์เยอะๆหน่อยครับ เหมือนอย่างที่คุณ Eddy3585 ว่า
แนะนำว่า 40% ของราคารถ กำลังดีครับ

ขอเน้นเรื่องไฟแนนส์นะครับ

ปกติแล้ว ไฟแนนส์จะพิจารณาจากเงินเดือนของคุณ หักลบด้วยค่าครองชีพขั้นต่ำ
แล้วจึงจะพิจารณาค่างวด ว่าตัวคุณผ่อนส่งไหวมั้ย
ถามว่าเงินเดือน 15k ผ่านมั้ย อาจจะผ่านครับ ถ้ามี Statement ย้อนหลังให้เค้ารู้ว่าเรามีตังนะ

ถามตัวคุณเองครับ ว่า 15k เดือนนึงมีเหลือเก็บเท่าไหร่
ปีๆนึง เผื่อค่าดูแล ค่าเปลี่ยนยาง แบต ประกัน ไว้ราวๆปีล่ะ 15-20k นะครับ

ส่วนข้อสุดท้าย

ประกัน ถ้าอยากเซฟค่าใช้จ่ายต่อปี ให้ทำประกันชั้น 1 ซ่อมอู่ไว้ครับ
ปีแรกอาจจะบังคับต้องทำซ่อมห้าง แต่ปีต่อไป ซ่อมอู่เลยครับ

หรือทางเลือกนึงคือ ทำประกันแบบระบุผู้ขับขี่ จะลดเบี้ยได้พอสมควรครั

• Newbie
  • *
    • ลายแทง
เรื่องผ่อนไม่มีปัญหาอยู๋แล้วครับ เพราะไม่ได้เป็นรถของผมแต่ใช้ทั้งบ้าน[พ่อแม่ช่วยผ่อนนั่นเอง]
และที่จิงแม่ผมมีเงินพอซื้อสด แต่ท่านอยากเก็บเงินไว้หมุนมากกว่า

หลักๆพ่อผมเป็นคนขับซะมากกว่า เรื่องประกันแบบระบุคนขับคงไม่ได้ เพราะมีทั้ง พ่อ ผม และน้อง
[ตอนนี้ผมยังขับรถไม่เป็นเลยครับ 5555 กะว่าทำการจองเสร็จค่อยหัด]

ออฟไลน์ Amaranthe

ข้อ 2
ไม่จำเป็นครับ เราอาจพอใจ ของแถมศูนย์ที่อยู่ไกลบ้าน แต่พอจะเข้ารับบริการ ก็มาเข้าศูนย์ใกล้บ้านได้

ข้อ 5
เงินเดือนประมาณนี้ ดาวน์ 25% ก็ผ่านแล้ว เพราะยังไม่แต่งงานด้วย (มั้ง เดา)
หรืออยากจะดาวน์สูงกว่านี้ก็ได้ จะได้ผ่อนสบายขึ้น

แม่ค้า พ่อค้า ตามตลาด ต้องเช่าบ้านอยู่ ไม่มีใบรับรองเงินเดือน ยังผ่านไฟแนนซ์เลย

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
1. จองศูนย์เถอะคิวน้อยกว่าไม่ต้องหวังเรื่องโปรมาก หลังจากจ่ายเงินจองคุณจะตกเป็นเบี้ยล่างอยู่แล้ว เพราะเรื่องคืนภาษีคุณไม่สามารถถอนจองได้แล้ว

2. เข้าที่ไหนก็ได้ครับ เว้นแต่ซื้อแบบติดแก๊สรับประกันศูนย์

3. ซ่อมห้างดีกว่าแพงกว่า แต่ถ้าเชี่ยวหน่อยซ่อมอู่ก็ดีเหมือนกันบางทีศูนย์นั่นแหละเอามาปล่อยให้อู่แล้วรับประกัน

4. เข้าใจถูกแล้วครับ ดังนั้นเลยถอนจองไม่ได้ แนะนำว่าไม่ต้องขอของแถมเยอะถ้าไม่อยากเสียอารมณ์มากในตอนหลัง

5. ดาวน์เยอะผ่อนนาน ผ่านแน่

6. แพงที่ค่าคอม ค่าไอแพด ถ้าไม่แพงเกินนักก็ยอมๆเถอะ แต่ถ้าคิดว่าแพงเกินก็ต่อรองได้เลย

ก่อนซื้อรถคิดให้ดีๆก่อนนะครับ ทั้งเรื่องเงิน (คิดว่าไม่มีปัญหา) ที่สำคัญที่สุดคือตรงกับการใช้งานเรารึเปล่า บางทีเรื่องคืนภาษีนี่อาจจะไม่คุ้มเลยก็ได้กับการที่เราต้องใช้งานรถผิดประเภท รถที่กำลังตกรุ่น บางรุ่นปกติมีของแถมเพียบแต่ช่วงนี้ไม่มี ทำให้บวกลบไปมาแล้วไม่คุ้มซะงั้น หรือเกิดผิดพลาดอะไรซักอย่างแล้วไม่ได้คืนขึ้นมาก็ยิ่งขาดทุนเข้าไปใหญ่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ที่บ้านกำลังจะซื้อรถใหม่ครับเนื่องจาก นโยบายภาษีคันแรก ประจงบกันอีแกที่บ้านใกล้ตายแล้ว

ซึ่งตอนนี้ก็ยังลังเลอยู่เลยว่าจะซื้อรุ่นไหนดี [city/vios/jazz]

มีคำถามดังนี้ครับ

3. ประกันซ่อมห้าง กะ ซ่อมอู่ คืออะไร ต่างกันยังไง อันไหนดีกว่า ??

6. ทำไมค่าประกันปีแรกที่ศูนย์บังคับแพงจังครับ (2หมื่นอัพ)
[เห็นว่าถาซื้อสดสามารถไปหาแระกันเองได้ ผมเห็นราคาประกันชั้น1 หมื่นนิดๆเอง หรือว่าประกันของศุนย์มันดีกว่าจึงแพง ?]

สุดท้ายนี้ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  ;)

1.ลองไปดูในงานก่อนครับ ส่วนใหญ่จะดีกว่า แต่บางทีก็พอๆกัน แล้วมาเทียบเอา
2.ซ่อม 0 ไหนก็ได้ครับ ยี่ห้อเดียวกัน
3.ซ่อมห้างคือซ่อม0 ซ่อมอู่ก็ซ่อมตามร้านทั่วไป อันนี้ขึ้นอยู่กับว่าร้านนอกเจ๋งแค่ไหน บาง0ก็ห่วย
4.เข้าใจถูกแล้วครับ ต้องยื่นเรื่องก่อนปีหน้าและได้รับรถไม่เกิน มีนา
5.ดาวสัก 20 25 30ครับ ให้เงินผ่อนมันประมาณ ครึ่งหนึ่งของเงินเดือน ไม่ก็น้อยกว่า จะมีโอกาสผ่านมากๆ(ในกรณีไม่มีหนี้ หรือติดไฟแน้นบ้านหรือรถ)
6.ประกัน0แพงกว่าจริงครับ ก็เค้าก็ได้ค่าประกันจากเราด้วยครับ โคกับประกันให้สักคันละ 10,000เอามาขายเรา 20,000 ก็กำไรแล้ว

ออฟไลน์ jAk`CS

เรื่องผ่อนไม่มีปัญหาอยู๋แล้วครับ เพราะไม่ได้เป็นรถของผมแต่ใช้ทั้งบ้าน[พ่อแม่ช่วยผ่อนนั่นเอง]
และที่จิงแม่ผมมีเงินพอซื้อสด แต่ท่านอยากเก็บเงินไว้หมุนมากกว่า

หลักๆพ่อผมเป็นคนขับซะมากกว่า เรื่องประกันแบบระบุคนขับคงไม่ได้ เพราะมีทั้ง พ่อ ผม และน้อง
[ตอนนี้ผมยังขับรถไม่เป็นเลยครับ 5555 กะว่าทำการจองเสร็จค่อยหัด]

คุณแม่มีเงินพอซื้อสด - ให้คุณแม่เป็นคนค้ำก็ผ่านแล้วครับ

ผมก็ให้คุณแม่ค้ำเหมือนกันเพราะเพิ่งจบเหมือนกันครับ แล้วกลับมาทำธุรกิจที่บ้านต่อ ไม่มีเงินเดือน ก็ผ่านฉลุย

พอจองเสร็จ ก็ไปยื่นเรื่องได้เลยครับ ขอภาษีรถคันแรก แต่ต้องนำเอกสารเพิ่มเติมไปให้กรมสรรพสามิตภายใน90วัน

ต้องศึกษาข้อมูลดีๆนะครับว่าเตรียมอะไรบ้าง สำเนาเซ็นให้ครบ ขนาดผมเช็คแล้วเช็คอีกยังพลาดเลย ต้องไปสองรอบ

สัญญาเช่าซื้อต้องถ่ายเอกสารทุกหน้านะครับ มี4 5 6 7หน้าต้องถ่ายให้หมด แล้วชัดเจน แหว่งไปบรรทัดนึงก็โดนไล่กลับให้ถ่ายใหม่

สนุก ปน เครียด 555 บางคนผมถามเล่นๆว่าพี่มากี่รอบแล้ว เค้าบอกรอบที่4แล้วน้อง ไม่รู้จะผ่านมั้ยรอบนี้  :D
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

• Newbie
  • *
    • ลายแทง
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

เห็นบางท่านตอบว่า ต้องรับรถปีหน้าภายในมีนาถึงจะใช้คืน1แสนหรอครับ