ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 3987 ครั้ง)

ออฟไลน์ parinda

• Jr. Member
  • **
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:01:15 »
พ่อจะออกรถคันแรกให้ครับ

งบ 2 ล้าน+เพิ่มไม่ได้ครับ ขับรับเพื่อน เที่ยวห้าง ขับไปมหาลัย กลับบ้านเดือนละ 2ครั้ง ใช้ประมาณ 8 ปีครับเพราะกว่าจะซื้อเองได้คงอีกนาน

เป็นคนชอบรถแรง แต่ไม่ขับรถเร็ว 120 ก็ใจสั่นแล้ว   ชอบแบบไม่ซ่อมจุกจิกครับ  ซ่อมมากกว่าขี่ นี่ไม่ไหว ดูดีหน่อย ไม่แก่เกินไป

ที่มองไว้มี

A-Class ใหม่ เห็นคนบอกราคา 1.89m แต่ไม่แน่ใจว่าจะราคาเกินนี้ไหม  และไม่รู้ Motor expo นี้จะมาไหม เพราะ จะซื้อตอน motor expo ครับ

BMW X1  รุ่นต่ำสุด น่าจะไม่เกิน 2m

S60 DriveB  1.89  แก่ไปรึเปล่าครับสำหรับเด็กมหาลัย

Civic FB 2.0  ชุดแต่งยังออกมาไม่เยอะ

LANCER EX 2.0   ชุดแต่งมาเยอะแล้ว

TOYOTA Camry 2.0 อาจจะแก่ไปแต่ตัวใหม่ ผมมองว่าสวยมาก

Volk Scirocco  เริ่มจะเก่า แต่ทำให้มันอยู่ในงบ

Hyundai Veloster  ตัวTurbo ไม่รุ้จะมาไทยมั้ย 

รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

• **
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:10:52 »
เห็นข่าว A Class งานประกอบ ...... แล้ว แอบตกใจ

ทำไมถึงเกิดกับดาวสามแฉก ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Starter

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:17:23 »
s60 ไม่ก็เเคมรี่ไฮบริดครับ  ;D

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:18:35 »
 ถ้าจะใช้ยาว และซ่อมไม่ยากนัก  มองรถญี่ปุ่นไว้ จะดีกว่า

civic  lancer EX   Ford Focus  mazda 3

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:20:38 »
แปลกนะครับ ชอบรถแรง แต่ขับ 120 แล้วใจสั่น

จริงๆ อยากเชียร์ S60 มากครับ ดูไม่แก่หรอกครับ ระบบความปลอดภัย กับเทคโนโลยีต่างๆที่ให้มา คุ้มค่า แต่ถ้าใช้ยาวถึง 8 ปีนี่ ผมว่ารถยุโรป ไม่อยู่ในประกัน น่าจะหนักค่าบำรุงรักษา หรือค่าซ่อมถ้าส่วนใดเสีย จะเชียร์ FB ก็อยากให้ดูตัวไมเนอร์ แต่กว่าซีวิคไทยจะปรับโฉม คิดว่าอีกซักพัก ใช้ยาว 8 ปี ค่าบำรุงรักษา จุกจิก น้อยกว่ารถยุโรปแน่ๆ

ไม่ลองมอง ครูซ 2.0 หรอครับ เครื่องดีเซล แรง จ่ายค่าน้ำมันถูกกว่าเบนซิน ช่วงล่าง การเก็บเสียงดี คนนั่งหลังโอเคร ดูสวย วัยรุ่น น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจนะครับ

ปล. วันนี้เห็นครูซ สีขาว ชุดแต่งรอบคัน แม็กดำ ไฟท้าย อีคลาส ผมว่าดูโดนเด่น และสวยมากๆ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:24:55 »
แปลกนะครับ ชอบรถแรง แต่ขับ 120 แล้วใจสั่น

จริงๆ อยากเชียร์ S60 มากครับ ดูไม่แก่หรอกครับ ระบบความปลอดภัย กับเทคโนโลยีต่างๆที่ให้มา คุ้มค่า แต่ถ้าใช้ยาวถึง 8 ปีนี่ ผมว่ารถยุโรป ไม่อยู่ในประกัน น่าจะหนักค่าบำรุงรักษา หรือค่าซ่อมถ้าส่วนใดเสีย จะเชียร์ FB ก็อยากให้ดูตัวไมเนอร์ แต่กว่าซีวิคไทยจะปรับโฉม คิดว่าอีกซักพัก ใช้ยาว 8 ปี ค่าบำรุงรักษา จุกจิก น้อยกว่ารถยุโรปแน่ๆ

ไม่ลองมอง ครูซ 2.0 หรอครับ เครื่องดีเซล แรง จ่ายค่าน้ำมันถูกกว่าเบนซิน ช่วงล่าง การเก็บเสียงดี คนนั่งหลังโอเคร ดูสวย วัยรุ่น น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจนะครับ

ปล. วันนี้เห็นครูซ สีขาว ชุดแต่งรอบคัน แม็กดำ ไฟท้าย อีคลาส ผมว่าดูโดนเด่น และสวยมากๆ

เป็นคนขี้กลัวนะครับ  ชอบรถแรงเสี่ยง วี้ดๆ เทอร์โบ แต่ขับไม่เกิน 120 แหะๆ

มอง ครูซ ไว้เหมือนกันครับ  แต่งไม่ยาก มีดีเซลเทอร์โบด้วย   แต่พ่อบอก เบาะแข็งเกินไป  ถ้าซื้อคงต้องหาเบาะแต่งดีๆ ใส่เพิ่ม

S60 เป็นตัวที่ชอบอันดับต้นๆ ชอบเทคโนโลยีมันด้วย  ตอนนี้มีโปรโมชั่น warranty เพิ่ม 2 ปีด้วย   ต้องตัดสินใจดีๆ ช่วงนี้ หลายใจมาก   ;D ;D

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:27:46 »
ถ้าในใจยังมี Civic เป็นทางเลือก พี่แนะนำให้จับ Civic แล้วแต่งแต่พองามครับ  
เงินที่เหลือเอาไปซื้อกองทุน
พอเรียนจบ ขายซีวิค + ขายกองทุน ซื้อ C Class หรือ Series 3 ได้สบายๆ ครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:32:26 »

เป็นคนขี้กลัวนะครับ  ชอบรถแรงเสี่ยง วี้ดๆ เทอร์โบ แต่ขับไม่เกิน 120 แหะๆ

มอง ครูซ ไว้เหมือนกันครับ  แต่งไม่ยาก มีดีเซลเทอร์โบด้วย   แต่พ่อบอก เบาะแข็งเกินไป  ถ้าซื้อคงต้องหาเบาะแต่งดีๆ ใส่เพิ่ม

S60 เป็นตัวที่ชอบอันดับต้นๆ ชอบเทคโนโลยีมันด้วย  ตอนนี้มีโปรโมชั่น warranty เพิ่ม 2 ปีด้วย   ต้องตัดสินใจดีๆ ช่วงนี้ หลายใจมาก   ;D ;D

ถ้าชอบเสียงเทอโบได้ยินแน่นอนครับใช้อยู่ เวลากดทีนี่เสียงมาเลย ตอนแรกงงเสียงอะไรได้ใจมาก555

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:38:28 »

ถ้าชอบเสียงเทอโบได้ยินแน่นอนครับใช้อยู่ เวลากดทีนี่เสียงมาเลย ตอนแรกงงเสียงอะไรได้ใจมาก555

เห็นเค้าบอกเสียงดีเซล มันแปลกๆ มันแปลกยังไงครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:48:35 »

เป็นคนขี้กลัวนะครับ  ชอบรถแรงเสี่ยง วี้ดๆ เทอร์โบ แต่ขับไม่เกิน 120 แหะๆ

มอง ครูซ ไว้เหมือนกันครับ  แต่งไม่ยาก มีดีเซลเทอร์โบด้วย   แต่พ่อบอก เบาะแข็งเกินไป  ถ้าซื้อคงต้องหาเบาะแต่งดีๆ ใส่เพิ่ม

S60 เป็นตัวที่ชอบอันดับต้นๆ ชอบเทคโนโลยีมันด้วย  ตอนนี้มีโปรโมชั่น warranty เพิ่ม 2 ปีด้วย   ต้องตัดสินใจดีๆ ช่วงนี้ หลายใจมาก   ;D ;D

เห็นเค้าบอกเสียงดีเซล มันแปลกๆ มันแปลกยังไงครับ

เสียงดีเซล มันไม่เงียบเหมือนเบนซินไงครับ เสียงเครื่องจะดังกว่าเยอะ แต่ถ้าอยู่ในรถไม่ดังเท่าไหร่

ไหนๆก็มีรายชื่อรถที่ชอบแล้ว ผมว่าลองไปไล่ทดลองขับตามลิสต์ที่ร่ายมาดีกว่า ลองมันให้หมด ลองขับเอง ลองนั่งข้างคนขับ ลองนั่งเบาะหลัง น่าจะได้คำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2012, 04:15:33 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:53:13 »
ผมว่าลองขับทุกคันเลยครับผม ลองกดลองเหยียบดูครับ ดูจากไม่ขับเกิน120แต่ชอบขับเร็วนี่เหมาะกับเครื่องดีเซลมากครับ แปปเดียวเท่านั้นแหละคับ120 แรงบิดมารอบต่ำ กดนิดเดียวค้างไว้เรื่อยๆความเร็วก็ไหลไปเรื่อย อยากแรงก็กด ดึงจริงๆคับ เสียงเครื่องจะดังหน่อยครับ แต่เวลาขับไม่รู้สึกนะคับ มัวแต่มองถนนรถมันพุ่ง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 03:28:17 »
ผมว่าลองขับทุกคันเลยครับผม ลองกดลองเหยียบดูครับ ดูจากไม่ขับเกิน120แต่ชอบขับเร็วนี่เหมาะกับเครื่องดีเซลมากครับ แปปเดียวเท่านั้นแหละคับ120 แรงบิดมารอบต่ำ กดนิดเดียวค้างไว้เรื่อยๆความเร็วก็ไหลไปเรื่อย อยากแรงก็กด ดึงจริงๆคับ เสียงเครื่องจะดังหน่อยครับ แต่เวลาขับไม่รู้สึกนะคับ มัวแต่มองถนนรถมันพุ่ง

+1 เห็นด้วยครับในงบก็ 2.0LTZ

แต่เป็นผมคง New A Class ไม่ก็ Camry HV

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:39:54 »
ใช้ยาวๆ ก็ C Segment ครับ
แนะนำ Civic 2.0 ตัวท๊อป ใช้ยาวๆ 8-9 ปีำไปเลยครับ
รถมันจะเป็นทั้งพาหนะ เป็นทั้งครูของเราเอง
เสียก็ซ่อม หัดดูสภาพ เช็ครถ ตรวจสอบ เข้าใจรถ
อีกหน่อยซื้อเป็นของตัวเองจะได้มีความรู้ครับ
เงินส่วนต่าง เก็บไว้ลงทุนครับ

หรือถ้าอยากได้ใหญ่ขึ้นหน่อย
แคมรี่ ไม่ว่าจะรุ่นไหน ก็ดูดีนะครับ นั่งสบาย แพร่หลาย ซ่อมบำรุงง่าย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:40:46 »
ลองคัดมาให้เลือกดู 3 ตัวนะครับ

Civic FB      โฉบเฉี่ยว โดนใจวัยรุ่น เรื่องซ่อมน่าจะดีกว่าเพื่อน
Cruze 2.0   ดีเซล แรงหลังติดเบาะ หน้าตาหล่อสไตล์อเมริกัน ศูนย์เชฟยังคงดูกันต่อไป
Prius 1.8     ล้ำสมัยด้วยไฮบริดแต่เรื่องจุกจิกระยะยาวไม่แน่ใจกับระบบนี้

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 13:14:50 »
ขับไม่เกิน 120 แต่ชอบรถแรงๆ คงต้องเป็นรถดึงๆหลังติดเบาะ ในความคิดผมนะ

และก้อคงไม่พ้นเครื่อง ดิเซล เร่งแซงทันใจ ;D

ผมแนะนำ ฟอจูนเนอร์นะ trd ไปเลย หรือ BT50 pro เพิ่งไปลองขับมา ขอบอกว่า สวดยอด แถมเงินเหลือเติมน้ำมันกับซ่อมได้ 5-6 ปี  ;D

ตะ.. แต่... สำหรับเด็กมหาลัยแล้ว ความเท่มันอาจจะดู ไม่เท่เท่า 4 ประตู  :D

p.s. ฟอจูนเนอร์นี่ พาสาว กับเพื่อนๆสาวๆ ขนไปเที่ยวได้อีก แถมมีเงินเหลือ เลี้ยงสาว กับเพื่อนๆเขาได้อีกด้วย

หล่อและรวยมาก  ;D
" My strength is you. "

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 15:03:36 »
ขอบคุณทุกท่าน ที่แนะนำครับผม  จะนำ ไปตัดสินใจดูครับ    :D :D :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 18:13:38 »
ในเมื่อจะเป็นรถคันแรก ให้เข้าโครงการรถคันแรกไปเลยครับ รถมีไว้ใช้ไม่ได้อวดเพื่อนอยู่แล้ว (แต่ถ้าโดนสังคมบังคับให้เป็นแบบนั้นก็คงแย่หน่อย)

ไม่แปลกหรอกครับ ต้นมาไว เร่งแซงดี ก็โอเคแล้วนะ เพราะยังไงก็ไม่ขับเกินนั้นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 18:35:55 »
s60 ครับคำตอบสุดท้าย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 20:32:49 »
Camry HV ครับผมๆๆๆ สวยมากๆๆ สีดำๆๆ 55(คหสต) อีกอย่างดูดีด้วยนะครับๆๆ :-*
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 20:56:24 »
ขอพ่อแค่ 1.2 ล้าน อีก 8 แสน ขอเอาไปซื้อหุ้นครับ

5 ปีนี่กำไรเพิ่มเอาๆ