ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนถามเรื่องกฎหมายบนถนนหน่อยค่ะ  (อ่าน 3130 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ขอเรียนถามเรื่องกฎหมายบนถนนหน่อยค่ะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 21:04:25 »
พอดีออกไปทานข้าว ปรากฎมีรถชนกันแล้วมันก็เอียงเต็มถนนพอดี จริงๆก็เหลือช่องนิดนึงค่ะ พอผ่านไปได้
รถติดยังกับหน้าพารากอน (อยู่ที่ มหาสารคามค่ะ) คือเขาไม่ยอมเคลื่อนรถออก ดูสภาพคือ ชนท้ายแล้วท้ายก็ยุบ ไม่พลิกควำ่อะไรค่ะ
วิ่งได้ ก็เข้าใจว่ารอตำรวจหรือประกันมาถ่ายรูป จึงอยากถามว่า ในกรณีนี้เราถ่ายเองได้มั้ย ถ่ายมันทุกมุม แล้วก็เคลื่อนรถออกให้ชาวบ้านเขา

ออฟไลน์ IncarRus

Re: ขอเรียนถามเรื่องกฎหมายบนถนนหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 21:16:20 »
เท่าที่เจอมา,,, ถ้าฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดยอมรับผิดแน่นอน, สามารถทำได้คับ
....แต่ถ้าไม่มีใครยอม,,, ต้องให้ตำรวจ หรือประกันมาดูก่อน แล้วเอาตามเขาว่า
....ถ้าเราขับเอง,,, โดยพละการณ์, ถือว่าทำลายหลักฐาน
....บริษัทประกัน,,, มีสิทธิปฏิเสธความรับผิดชอบได้ครับ

ออฟไลน์ Action

Re: ขอเรียนถามเรื่องกฎหมายบนถนนหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 21:24:41 »
การที่ไม่เลื่อนรถออกเพื่อรถเจ้าหน้าที่ตำรวจมาถ่ายรูปเก็บหลักฐานนี่ถูกต้องแล้วครับ หากท่านเลื่อนออกแล้ว เจ้าหน้าที่ตำรวจมา มันจะมีข้อโต้แย้งได้เรื่องใครผิดใครถูก ฉะนั้น "หากเกิดเหตุชนกันแล้ว ไม่สมควรเลื่อนรถออกจากจุดที่เกิดเหตุ(แม้กระทั้งนิดเดียวก็ห้ามครับ) ต้องรอให้เจ้าหน้าที่ตำรวจมาถ่ายภาพเก็บหลักฐาน เพื่อนำไปประกอบหลักฐานจากพยานแวดล้อม จะได้ชี้มูลได้ว่าใครผิดใครถูก" พวกประกันก็จะได้พิจารณาจ่ายค่าสินไหมทดแทนในขั้นต่อไป
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 21:46:54 »
มาเก็บความรู้เพิ่มครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 22:03:19 »
โอ้...ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากครับ ผมก็มีคำถามแบบเดียวกันกับเจ้าของกระทู้ พอเห็นคำตอบแล้วถึงบางอ้อเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 22:19:06 »
เราถ่ายรูปเองไว้ด้วยก็ดีีครับ

ถ่ายหลายๆมุม เอาไว้เป็นหลักฐาน ถ้าเราถูกแล้วฝ่ายตรงข้ามกลับคำให้การ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 00:15:59 »

ถ่ายไว้หลายๆมุม แล้วเลื่อนหลบ ไม่กีดขวางจราจร

ถ้าประกันถาม บอก  กลัวโดนชนซ้ำ

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 01:21:56 »
 >:( หงุดหงิดมาก เวลาเจอรถที่เฉียวชนกัน นิดๆหน่อยๆ แล้วต้องจอดขวางทาง ทำให้ส่วนรวมต้องมาเดือดร้อนไปกับพวกเขาด้วย
น่าจะมีวิธีที่พัฒนาขึ้นมาได้แล้วนะ  ผมเห็นมาตั้ง 30-40 ปีแล้ว ที่พอชนกันก็ต้องจอดมันไว้ยังงั้น จนถึงทุกวันนี้ก็ยังเป็นเหมื่อนเดิม แต่จำนวนรถมันไม่เหมือนเดิม
    คืออยากให้ดีขึ้นน่ะนะ   ( เออแล้วจอดกีดขวางการจราจร ทำให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อนนี่ มันก็ผิดกฏหมาย หรือเปล่า ) ::)