ผู้เขียน หัวข้อ: W204 โช้คน่าจะมีปัญหา ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 6219 ครั้ง)

ออฟไลน์ carpulico

• Newbie
  • *
W204 โช้คน่าจะมีปัญหา ขอคำแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 22:43:11 »
สวัสดีครับ  ผมสมาชิกใหม่นะครับ
เพิ่งติดตามเวปได้ไม่นานนี้เอง (เลยเสียโอกาสดีๆไปเยอะ)
รบกวนขอคำแนะนำดังนี้ครับ

คือรถผมเป็น w204 ปี 2009 นะครับ  มีอาการดังนี้ คือ
1. ขึ้นลงตามลูกระนาดแล้วมีการโยนตัวมากกว่าปกติ (ถ้าเทียบกับ altis taxi หรือ crv g3 ของคุณแม่นะครับ)
2. การลงลูกระนาดแต่ละครั้งมีเสียงเอี๊ยดๆประกอบ sound effect
ผมเคยนำรถเข้าเช็คที่ BKK วิภาครั้งนึงตอนยังไม่หมดประกัน   ปกติก็เข้า service ที่นี่ที่เดียว
ทางศูนย์แจ้งว่าหัวหน้าช่างเอารถไปลองแล้วไม่พบความผิดปกติ  ขึ้นฮ้อยส์แล้วก็ไม่เห็นคราบน้ำมันรั่วจากโช้ค
ผมก็ไม่ทราบจะทำยังไง  คิดแต่ว่าเอ้าเขาว่ามันปกติก็คงปกติ   
ช่างต้องรู้ดีกว่าเราสิ   คิดแค่นี้จริงๆ (ตอนนั้นยังไม่รู้จักเวปนี้  จะได้มาปรึกษา)    ปัจจุบันประกันศูนย์หมดไปครึ่งเดือนแล้วครับ

ทีนี้เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมามีเหตุให้เพื่อนได้นั่งอัดเบาะหลังมา 5 คน  ผมพบว่าการโยนตัวเวลาลงลูกระนาดดีขึ้นมาก (รู้สึกได้-ผมเริ่มเอะใจ)
ต่อมาเมื่อวันเสาร์เพื่อนมายืมรถไปขับวันเดียว  เอากลับมาคืนบอกเลยว่ารถกระโดดดึ๋งๆเหมือนเล่นแทมโบรีน  555
ผมเริ่มมั่นใจว่าน่าจะเกิดความผิดปกติกับช่วงล่างแน่นอน (คงไม่ได้คิดไปเองแล้ว-พอมีได้ลองและมีคนมาท้วงถึงเริ่มจะฉลาด)

ผมจึงอยากเรียนถามว่าจากอาการรถผมน่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับโช้คหรือเปล่าครับ  หรือว่าเป็นที่ส่วนอื่น  เผื่อเอาไปทำจะได้ไม่โดนฟันครับ
ตอนนี้ก็ได้แต่เจ็บใจที่โง่ครับ   ไม่ยอมหาข้อมูลให้ดี+น่าจะเอารถไปเช็คที่อื่นตั้งแต่ตอนที่มีประกัน(ตอนนั้นไม่กล้าทำอะไรกลัว warranty void)

ปล.ถ้ามีอู่ทำ MB ดีๆ  หรือที่รับทำช่วงล่างที่ดีๆรบกวนแนะนำหลังไมค์ให้หน่อยนะครับ
ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำและทุกคำตอบล่วงหน้าครับ  ^^

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
Re: W204 โช้คน่าจะมีปัญหา ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 22:58:22 »
อาจจะเป็นโช๊คตาย ลูกยาง ลูกหมากครับ ผมไม่แน่ใจน่ะครับ รอผู้รู้อีกที :) :) :)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: W204 โช้คน่าจะมีปัญหา ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 23:10:12 »
งั้นหาคนนั่งให้ได้ 5 คนตลอดเวลา เป็ฯการแก้ปัญหาโลกร้อนไปในตัว  ;D ;D ;D

ลองไปร้านขึ้นฮ้อยเดินดูกับช่างครับ ดูแปบเดียวก็รุ้แล้ว ยางตัวไหน อะไร b quick พวกนี้ก็ได้

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 00:41:25 »
นิ่มเกิน ? ช่วงล่าง ELE ปะครับ

เปลี่ยนเป็น โช๊ค AMG พร้อมโหลดเตี้ย แข็งโป้กโดนใจแน่นอน

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 01:19:31 »
สงสัยต้องจัด AMG set เสียแล้วละงานนี้ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 01:24:08 »
ไปที่นี่ www.benzowner.net น่าจะตรงยี่ห้อกว่า  มีผู้รู้เพียบ

ของเดิมติดรถ เป็น Bilstein กระบอกดำ รุ่นล่าง
ถ้าใช้สปริงเดิม ก็ลอง Bilstein B6 กระบอกเหลือง ดูซิ

คราวนี้แหละ หนึบหนับ ถูกใจ วัยรุ่นแน่นอน

(ถ้าอยาก นุ่มกว่า Bilstein ก็ไปหา Koni กระบอกเหลือง นะจ๊ะ..จะบอกให้)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 06:46:53 »
อาการมีเสียงเอี๊ยดถือว่าไม่ปกติแน่นอน ตอนที่ไปเช็คกับBKKมีสำเนาแจ้งอาการที่ว่าหรือไม่ครับ?  ถ้ามีประวัติแจ้งให้รีบไปที่0อื่นเช่นพระราม3หรือTTCเพื่อทำเคลมอีกได้ครับเพราะถือว่าอาการต่อเนื่องก่อนหมดประกัน พระราม3หาคุณแมน TTCหาคุณอี๊ดหรือคุณบาสก็ได้ หรือเข้าทองหล่อหาคุณชาตรี ลองพิจารณาดูนะครับ ถ้าร้องเรียนCSD MBThก็หาคุุณขวัญหรือคุณอนุสรณ์ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 14:16:39 »
2. การลงลูกระนาดแต่ละครั้งมีเสียงเอี๊ยดๆประกอบ sound effect

หล่อลื่นลูกยางที่กันโคลงหน้าครับ น่าจะหาย