ผู้เขียน หัวข้อ: คุณมีความเชื่อมั่น รถยนต์จาก เกาหลี(Hyundai Kia) มากแค่ไหน  (อ่าน 12445 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมขอแสดงความเห็นครับ ว่า

ผมเป็นคนบ้า(คลั่ง) วัฒนธรรมเกาหลี แทบทุกชนิด

หนัง ซีรีส์เกาหลี เพลง นักร้อง อาหาร(กิมจิ) ชอบศึกษาประวัติศาสตร์เกาหลี อ่านศึกษาประวัติประเทศเขาแล้วชอบครับ
รู้สึกซาบซึ่งความคิดของคน ความอดทน(มาแนวเดียวกับญี่ปุ่น) เลยเชื่อมั่นการทำออกแบบรถของเขาแบบเดียวกับญี่ปุ่น
มั่นใจกว่า จีน ฝรั่งเศษ

ผมรู้สึกเปิดใจได้ หากรถเกาหลี เข้ามาขายในบ้านเรา ผมชอบการออกแบบของเกาหลีมากกว่า สโกด้าที่แปลกไป
ผมว่าเกาหลีดูออกแบบเป็น asian คล้ายๆ ญี่ปุ่น ค่อนข้างสวยแบบที่รับได้
แต่ราคาก็ต้องไม่แพงแบบทุกวันนี้ เพราะเป็นรถนำเข้า ผมว่า ผมรับได้ ถ้าศูนย์เขาบริการดี(เท่าที่ฟังมาดีมากๆ)และรับประกัน 5 ปี
ถึงแม้จะไม่มีอะไหล่เซียนกงแบบญี่ปุ่นก็ตาม

และฮุนได น่าจะมีรถราคาไม่เกิน 1 ล้านบ้าง และ Kia ควรมาทำตลาดเอง และควรนำ Hyundai A-seg 800 cc มาขายบ้าง ชอบมากๆ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 22:31:37 โดย SilverG »

WINKUNG

เกาหลีดีไซน์ รถได้สวยมาก ลายเส้นก็คม แต่ภายในยัง ไม่ดีเท่าที่ควร

ถ้าให้เลือกระหว่าง sonata กับ camry ถ้าราคาเท่ากัน ผมเลือก sonata

แต่ พอยุคนี้ รู้สึกว่า พอมีรถเกาหลี รถญี่ปุ่นหน้าตาแก่ไปทันใด  :-\

ปล.ซีรีย์เกาหลี เกีย เยอะมาก !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 22:37:30 โดย WINKUNG »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ฮุนไดนี่ เป็นยิ่งยกเว้นสำหรับการเกลียดเกาหลีครับ
(แต่ต้องปี 2008 เท่านั้น!!)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

เชื่อใจมากกว่าโตโยต้า จบ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

conan_murder

ขนาด Chairman ของ Volkswagen AG ยังต้องมาดูเองเลยครับ

ออฟไลน์ Sammy_

ผมชอบในการออกแบบของ ฮุนได ผมว่าดูจาก ฮุนได รุ่นก่อนๆมันก็ดูทันสมัยมาแต่ใหนแต่ไรแล้วนะครับ

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
ถ้าเมื่อก่อน(ก่อนปี2005) - มากกว่าแบรนด์ของมาเลฯในปัจจุบัน
แต่ในปัจจุบัน - พอๆกันกับแบรนด์จากญี่ปุ่น หรือมากกว่าในบางยี่ห้อ

- ผมว่าถ้า Kia ลงมาทำตลาดเองจะดีกว่านี้ (แต่อย่าเอาPNAมาเป็นตัวแทนจำหน่ายแทนYTKล่ะ ไม่งั้นผมจะหนีจากแบรนด์นี้คนแรกเลย ;D)
- ส่วน Hyundai นั้นผมว่าถ้าลงทุนทำโฆษณาทีวีออกมาดีกว่านี้คงจะดี เพราะโฆษณาของเขาแต่ล่ะตัวดูแล้วโฆษณาของ Tata Xenon ยังดูดีกว่าเลย :P ศูนย์บริการเท่าที่ดูใน H-1 Club นั้นเห็นบ่นกันว่าบางศูนย์ก็แย่
- ด้าน Ssangyong ไม่รู้ว่าเขาจะเอายังไงกันแน่ เหมือนพยายามทำตัวเป็น Benz เกาหลี ??? ตอนที่ญาติผมเอา Stavic เข้าศูนย์เช็ค 40,000 โล โดนค่าใช่จ่ายไปหมื่นกว่าๆ :-X

ปล. บางทีถ้า Hyundai เอา Sonata Turbo มาขายในไทย รถเก๋งบ้านผมคันต่อไปอาจจะเป็นคันนี้ ;)

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
เชียร์Hyundai 0.0

GeMiNi

ผมก็ชอบเกาหลีเหมือนกันคับ ชอบมากด้วย นักร้อง อาหาร เกมออนไลน์

ยอมรับว่ารถเกาหลีสวยคับ ผมว่ามีหลายๆรุ่นที่ดูมีราคากว่ารถญี่ปุ่นซะอีก
แต่เรื่องคุณภาพ ผมยังไม่มีโอกาสได้ลองรุ่นใหม่ๆเลย ทราบว่าเดี๋ยวนี้พัฒนาไปเยอะมาก
เคยนั่งkia carnivalตั้งแต่ตอนเด็กๆ หลังจากนั้นแอนตี้รถเกาหลีไปนานเลยคับ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ทุกวันนี้ เรื่องของเกาหลีนี่แทบจะเข้าเส้นเลือดแล้วล่ะครับ...

ผมเป็นโซวอน เอลฟ์ และฮอทเทส (แฟนคลับ SNSD,Super Junior และ 2PM ตามลำดับ)
รายการเกาหลีต่างๆ Star King ,Running Man, Family Outing
และซีรีย์มากมายหลายเรื่องที่ผมดู และบางเรื่องที่ผมดู...เพราะรถยนต์

เมื่อก่อนนี่ผมแทบจะไม่สนใจใยดีอะไรรถเกาหลีเลยครับ แต่ว่าตั้งแต่ที่ Sonata Sport ออกมา

OMG นี่รถเกาหลีหรอเนี่ย สวยชะมัด  ;D
แต่มันก็ยังเบาๆ เมื่อเทียบกับ Kia K7 และ K5 (ที่วิ่งเฉี่ยวไปมากันในเรื่อง Iris และ Athena)

ตั้งแต่ดีไซน์และเรื่องคุณภาพต่างๆ เท่าที่เคยสัมผัสมา ผมว่าฮุนไดกับเกียเหลือเรื่อง "ราคา" อย่างเดียวแล้วล่ะครับ

ถ้าสามารถตั้งราคาให้ตีตื้นเท่ากับเจ้าตลาดได้ ผมว่ามันจะทำให้รถเกาหลีในสายตาคนไทยเปลี่ยนไป
จากรถทึ่มๆ ค่าอะไหล่แพง กลายเป็นรถที่ Passion ในใจคนหลายๆ คนครับ

แต่เท่าที่เห็นในประเทศไทย ดูเหมือนว่าค่าย BB ครีม 2 ค่ายนี้ ดูเหมือนว่าจะจับกลุ่มตลาดบนยังไงไม่รู้แหะ  :o
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ POPROCK

สำหรับผม
สาวเกาหลีงามสุดในเอเชียครับ

(ถึงบางคนจะศัลยกรรมก็เหอะ) 555+

สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สำหรับผม ณ วันนี้
ผมยอมรับได้กับ Hyundai ถึงขั้นว่า ยินดีจะควักตังค์ซื้อเอง ถ้ามีเงิน หรือมีรถที่ถูกใจในระดับราคาที่ผมจ่ายไหว

ต่อมา Kia ผมว่า โอเค รับได้ แต่ต้องดูเป็นรุ่นๆไป

Ssangyong ยังก่อน รอดูอีกพักนึง

Renault Samsung...รถก็คือ Nissan กับ Renault นั่นแหละ

ดังนั้น ผมถือว่า ดีขึ้นกว่าเดิมมาก และผมไว้ใจมากกว่าสินค้าอีเล็กโทรนิคส์ของเกาหลีใต้ครับ

ออฟไลน์ prai

เรื่องดีไซน์ การออกแบบสำหรับสินค้าเกาหลีใต้แทบทุกชนิดผมให้ผ่านนะ
แต่ความคงทน ผมว่ายังเป็นรองญี่ปุ่นอยู่โดยเฉพาะเครื่องใช้ไฟฟ้า แต่รถยนต์รุ่นใหม่ที่ว่าสวยๆ ต้องดูกันยาวๆ กว่านี้ครับ เพราะมันเพิ่งจะสวย
ส่วยตัวผมชอบ Ssangyong มากที่สุดครับ สำหรับรถยนต์สัญชาติเกาหลีใต้

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ถ้าพูดถึงทีวีตู้เย็นเครื่องซักผ้าพวกเครื่องใช้ไฟฟ้า แบรนด์ซัมหรือแอลของเกาหลี ผมถือคติไม่เอาเข้าบ้านครับ เพราะอะไรหลายคนก็คงประสบพบเจอ

ส่วนรถยนต์ผมว่าบางแบรนด์เช่นฮุนไดในไทย ผมกล้าซื้อพอๆกับแบรนด์จากทางยุโรบ ส่วนแบรนด์รองลงตอนนี้ขอผ่านก่อน อนาคตต้องดูกันอีกที

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
เดี๋ยวนี้รถเกาหลีเขาดีไซน์สวยขึ้นเยอะเลย
ชอบ sonata ที่สุดๆๆ ;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

ตัวรถไม่ใช่ปัญหาแต่ประการใด
แต่ราคานำเข้า กับ ศูนย์บริการยังเป็นเครื่องหมายคำถาม

ถ้าลุยเข้ามาแบบญี่ปุ่นก็ไม่แน่ครับ  ผมก็ชอบ

ออฟไลน์ note_PK

• Newbie
  • *
ไหนๆก็มีหัวข้อกระทู้ของรถ Hyundai ขึ้นมาแล้ว ผมรบกวนเพื่อนๆ HM และพี่ J!MMY เพิ่มอีกนิดนะครับ

เมื่อปลายเดือนสิงหาคม ผมเองได้ไปร่วมงานประชุมวิชาการนานาชาติที่ประเทศเกาหลี (เกาะ Jeju) แต่ก็ไปช๊อปที่ Seoul ด้วย
ผมได้เห็น Hyundai Elantra ตัวเป็นๆ ก็ประทับใจอยู่ รูปทรงสวยบาดใจมากครับ ที่นั่นก็ใช้กันมาก โดยเฉพาะ Sonata เป็น Taxi ซะเยอะเลย

หลังจากกลับมา ผมก็เลยลองหาข้อมูลปรากฏว่า มีการออกข่าวมาว่าจะนำ Elantra มาเปิดตัว ภายในสิ้นปีนี้ น่าจะขายปีหน้า เรื่องนี้ ณ ตอนนี้มีการยืนยันไหมครับพี่ J!MMY
แล้วไม่ทราบว่ารถสัญชาติเกาหลี ในขณะนี้น่าสนใจจะมาเป็นรถตลาดในบ้านเราหรือยังครับ เห็นว่าศูนย์บริการมีอยู่น้อย แต่ดูแลดีมาก จริงไหมครับผม
ตัวรถดูสวย สมส่วน โดดเด่น กว่าคู่แข่งในตลาดมากอยู่ครับ และจัดอยู่ใน segment ไหนครับเนี่ย B หรือ C

ตอนเรียนอยู่ที่อเมริกา ผมได้มีโอกาศเช่ารถเพื่อไปเที่ยว รถที่เช่าก็เป็น Kia Forte ครับ ขับดีมากครับ รูปทรงสวยทีเดียวก็ประทับใจรถเกาหลีอยู่มาก

ถ้ามีการบุกตลาดกันอย่างจริงจัง แล้วนำเข้ามาประกอบ เรื่องราคาก็น่าจะแข่งขันกันได้ ท่านเพื่อนสมาชิก และพี่ๆทีมงานมีความเห็นกับข้อความด้านบนว่าอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ gorilla

ฮุนไดที่ออสก็วิ่งกันเกลื่อนครับ

ขายดีกว่าฮอนด้าอีก

ส่วนตัวผมเชื่อมั่นพอสมควรครับ ดีไซน์ดีกว่าเจ้าตลาดหลายๆค่ายด้วยซ้ำ

เมืองไทยอาจจะต้องพิจารณาเรื่องศูนย์นิดนึง นอกนั้น ok ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมไม่เอาเครื่องใช้ไฟฟ้าเกาหลี เข้าบ้านครับ 

ผมไม่ฟังเพลงเกาหลีครับ เพราะ มันคือเพลงไทยที่ย้อนกลับหลังไปเมื่อซัก ๑๕ ปีที่แล้ว 

ผมไม่ชอบการศัลยกรรมเลยไม่ชอบผู้้หญิงเกาหลี

แต่ผมเชื่อมั่นแบรนด์ ฮุนไดมากกว่า โตโยต้าครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ balliblue

เกาหลี สำหรับผม หลายๆอย่างมันดูดีและก็ดูไม่ดีไปพร้อมๆกัน เช่น girl group สมัยนี้ศัลยกรรมเพื่อมาออกเพลง พอแป๊กก็ม้วนเสื่อกลับบ้าน ซึงตอนนี้วัฒนธรรมพ่อแม่เกาหลีคือ มีตังค์ก็ให้ของขวัญลูกสาวไปทำศัลยกรรมเพื่อความงาม ดังจะเห็นได้ว่า ใน 1 วง girl group มีคนเดียวหลายคนและมีคนเดียวอยู่ในหลายวง หน้าเหมือนกันจนแยกไม่ออกแล้วววว

ออกทะเลไปไกล กลัีบเข้าเรื่องครับ 

สำหรับ hyundai เมื่อก่อนผมว่ารถมันกระป๋องมากอะ แต่ตอนนี้ sonata sport ก็ทำให้ผมรักมันเหมือนกัน สรุปมั่นใจในดีไซน์ เครื่องยนต์ แต่ไม่ไว้ใจกับศูนย์บริการครับ เสียแล้วจะไปซ่อมไหน ซ่อมก็คงแพงหูฉี่เลย

ออฟไลน์ Zx-III

Hyundai ยุคใหม่ design ดีกว่าtoyota honda ด้วยซ้ำ ตามความคิดผมนะครับ ขอเหอะ เอาgenesisเข้ามาหน่อย อยากได้มากๆๆๆ จะให้ส่งมาจากเมืองนอกก็คงไม่ไหว เมืองนอกจะminorอยู่เเล้ว สงสัยเมืองไทยคงอดตามเคย แต่รู้สึกเคยจำได้ว่าลาวก็มีgenesis coupeขาย แต่กี่ล้านบาทจำไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

Hyundai รุ่นใหม่ๆ ผมว่าสวยครับ ฉีกจากแนวเดิมไปเลย

แต่ฉีกแล้วมันโดนใจลูกค้าไงครับ ก็เลยรอดตัวไป

ต้องขอชมเชยว่า Hyundai ได้แสดงให้เห็นว่าเค้าพยามพัฒนารถของตนให้ทาบทามคู่แข่งได้ิอย่างจริงจัง

รวมถึงเรื่องของศูนย์บริการที่มีมากขึ้น บริการอยู่ในระดับที่ดี ผมว่าอย่างน้อยก็ดีกว่า Ford อะ ในความคิดผมนะ

หวังว่ารอบนี้คงไม่มีการลอยแพลูกค้าเหมือนเมื่อก่อนแล้วนะะะะะะะ ขายดิบขายดีสะขนาดนี้

ตัว Sonata Sport ผมว่า น่าจะมีรุ่นที่เครื่องแรงกว่าเป็น Option ให้ด้วยนะครับ ไม่ว่าจะเป็น 2.0Turbo หรือ 2.4 ไรเงี้ย

ส่วน Kia ไม่รู้สินะ แต่เข็ดกับ Carnival ปี 2001 ไปเลยอะ ขนาดตอนนั้นเด็กๆนะ จำได้่ว่ามันเป็นรถที่ จุกจิกที่ซู้ดดใน 3 โลกเลย
แถมดันมาจุกจิกกะเรื่องความร้อนสะด้วยสิ เห้อออออ

แต่ตอนนี้ ไม่รู้เปนไงบ้างแล้ว

ออฟไลน์ BlackSpeed

เมื่อก่อนใช้แต่พี่โตมาตลอด แต่พอจะอัพเกรด ผมกลับเปลี่ยนใจจากคัมรี่เป็นโซนาต้า สปอร์ตเฉยเลย  ;D

อันที่จริง ถ้าเราช่วยกันเพิ่มทางเลือกให้มากขึ้น เราก็จะได้มีโอกาสเลือกใช้รถที่หลากหลาย ในราคาที่เหมาะสมนะครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ mothsan

Hyundai สมัยใหม่ ก็เหมือนผู้หญิงที่ดูดี อยากได้เป็นแฟน
แต่่สุดท้ายก็ต้องใช้เวลา ในการพิสูจน์ว่าเหมาะกับเรา หรือไม่ เรื่องมากหรือเปล่า จุกจิก หรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ note_PK

• Newbie
  • *
แต่สำหรับพฤติกรรมการใช้รถของคนไทยโดยส่วนใหญ่

ผมมองว่า ปัจจัยการขายต่อ ชื่อชั้นของ Brand รวมถึงอะไหล่และการบริการเอง เป็นสิ่งที่คนซื้อรถคำนึงถึงอยู่มาก

ตัวผมเองทางบ้านตั้งแต่จำความได้ใช้ Toyota มาตลอด โดยรวมแล้วประมาณ 5 รุ่น ตั้งแต่สมัย Hero แล้ว
แต่มาตอนนี้ก็เริ่มมี Brand อื่นเข้ามาบ้างแล้วล่าสุดก็ Honda City ซึ่งก็เป็นที่ประทับใจอยู่มากทีเดียว

ผมเลยมองว่า หาก Brand ที่มีชื่อชั้นรองลงมาสามารถสร้างความประทับใจ ทั้งในตัวสินค้า บริการ และอะไหล่ ได้แล้ว
คนซื้อรถเองก็จะกล้าที่จะเลือกซื้อ Brand อื่นได้ไม่ยาก จริงไหมครับ

ออฟไลน์ gixxersu750

• Newbie
  • *
    • happytokorea
Re: คุณมีความเชื่อมั่น รถยนต์จาก เกาหลี(Hyundai Kia) มากแค่ไหน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:55:21 »
ผมว่าค่ายนี้เจ๋ง นะครับ

ท่องเที่ยวเกาหลี ช่วง High Season ได้แล้ววันนี้

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Re: คุณมีความเชื่อมั่น รถยนต์จาก เกาหลี(Hyundai Kia) มากแค่ไหน
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 11:11:51 »

เพิ่งเอา. H1 ไปเข้าศูนย์มาตรงใกล้แยกรัชโย(เข้าใจว่าเป็นสนงใหญ่) ผมว่าช่างศูนย์นี้รู้จริง ทำงานเป็นไม่มั่ว ถามได้ตอบได้ แต่ถ้าให้คะแนนโดยรวมยังด้อยกว่าเจ้าตลาดอยู่พอสมควร สำหรับศูนย์อื่นๆที่เคยผ่่านดูจากภายนอกไม่ใว้ใจครับ