ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ VW Passat  (อ่าน 4971 ครั้ง)

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
สอบถามเกี่ยวกับ VW Passat
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:55:18 »
พอดีเมื่อสักครู่ออกไปทานข้าวมา เห็น VW Passat TDi เลยสงสัยถึงเรื่องสมรรถนะของรถ

ใครพอทราบบ้างครับว่าบุคลิกมันเป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับพวก TDCi ทั้งหลายอ่ะ

ถ้าจะหามาไว้ในครอบครอง คิดว่าน่าสนใจไหม คุ้มกับการลงทุนหรือป่าวครับ

ปล. ช่วงนี้เสพกระบะดีเซลแล้วมันรู้สึกดี เลยมีความคิดอยากจะหาเก๋งดีเซลมาไว้ในบ้าน แทนพวกเบนซินทั้งหลายน่ะครับ
       แต่ไปลองขับครูชแล้วก็ยังไม่โดนเท่าไหร่ โฟกัสก็อีกนานกว่าจะมา เฮ้อ... ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ MystogaN

Re: สอบถามเกี่ยวกับ VW Passat
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 13:29:52 »
Passat CC หรือ ธรรมดาอะครับ

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 14:12:25 »
เป็นรถประเภทประหยัดและนุ่มนวลครับ อะไหล่ก็ราคาต่ำกว่า BMW ประมาณ 30% ได้หรืออาจจะถูกกว่านั้นในบางตัว หัวตัดก็ยังมีอยู่ดังนั้นไม่ค่อยน่าเป็นห่วงครับ กินดีเซลที่ 16 -18 โลลิตร เท่าที่ใช้ๆนะครับ จะมีได้ถึง 20-22 บ้างบางครั้งครับ ใช้ดีครับ จะแพงตรงช่วงล่างมากกว่าเครื่องไม่ค่อยมีอะไรเพราะบางทีก็ไม่ต้องไปพึ่งศูนย์ครับ ลองเข้าไปสอบถามได้ที่  www.vwwatercoolerclub.com ได้ครับ มีคนใช้เยอะครับ ออกตัวก็ตามเรื่องของดีเซลครับ ดึงใช้ได้

ออฟไลน์ oha6

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 14:27:39 »
เป็นเทอร์โบแปรผัน อัตราเร่งดีครับในเมืองพุ่งกว่ารถ 1500 ญี่ปุ่นอีก อะไหล่ไม่น่าห่วง ตามข้างบนว่า  ทางไกลนี่ 16-17km/ L
ของผมมีคันนึง น้ำมันควรเติม v power ตลอดนะครับ
ข้อเสียเสียงข้างนอกดังมาก

ออนไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 14:48:22 »
ผมเคยขับเจ้ากัสของเพื่อน TDCI M/T 6 speed ประทับใจมากๆครับ

แต่ได้ยินมาว่า ค่าซ่อม ค่าอะไหล่ ดุหน่อย

Passat ผมเคยขับแต่เบนซิน ก็ยังติดใจอยู่ แต่กลัวไม่กล้าเล่นเพราะเรื่องซ่อมนี่แหละ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 16:24:49 »

วันนี้ที่เห็นเป็นตัวธรรมดาครับ

ขอบคุณทุกท่านด้วยนะครับ พอดีแอบสนใจเพราะคำว่า TDi และเข้าไปอ่านในคลับแล้ว เครื่องทนถึกดี แต่ช่วงล่างเหมือนจะบอบบาง ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 17:35:34 »
ถ้าไม่ CC ก็ไม่เชียร์หละครับ รุ่นอื่นดีกว่า :P

ออฟไลน์ @Route@

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 20:50:35 »

วันนี้ที่เห็นเป็นตัวธรรมดาครับ

ขอบคุณทุกท่านด้วยนะครับ พอดีแอบสนใจเพราะคำว่า TDi และเข้าไปอ่านในคลับแล้ว เครื่องทนถึกดี แต่ช่วงล่างเหมือนจะบอบบาง ;D
เป็นเก๋งดีเซลเจ้าแรกในไทย เลยก้อว่าได้. แต่ทว่าควรเติมเป้น v power ดังกล่าวครับไม่งั้นมีปันหาหัวฉีด ช่วงล่สงปีกนก ต้องดูรายละเอียดลูกหมากกับโช้ก 160  สบายๆ ครับ

ออฟไลน์ mrpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 21:36:56 »
ใช้ดีครับ แต่ผมพึ่งจะขายไปไม่นาน (รถปี2003) เครื่องกับเกียร์ดีครับ ไม่เคยเสียเลย วิ่งดีแรงดี แต่ที่ขายไปเพราะเรื่องกลิ่นครับ เครื่องดีเซล ควันเหม็นมากครับ ใหม่ๆก็โอเคครับ ไม่เข้าแต่หลังๆนี่ จอดรถติดๆ กลิ่นเข้าเหม็นมาก มาจะเป็นลม อุดช่องลมก็แล้วอะไรก็แล้ว  สงสารลูกเมีย 555

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:06:48 »
ถ้าไม่ CC ก็ไม่เชียร์หละครับ รุ่นอื่นดีกว่า :P

ที่คุณจขกท.เค้าพูดถึงหมายถึง Passat ตัว B5.5 ที่เป็น TDi ตัวแรกน่ะครับ ถ้าเป็น CC ก็เป็นรุ่น B6 ละ

แต่ส่วนตัวผมว่าถ้าเป็น VW เล่นมือสองยังโออยู่นะครับ ที่สำคัญถ้าซ่อมถึงแก้ตรงจุดทุกอย่างจบก็ใช้ยาวๆเลยครับ
ถ้าอยากรู้เรื่องอะไหล่ของตัวรถแต่ละส่วนเพิ่มเติม แนะนำให้หาโปรแกรม ETKA มาลองดูนะครับ
เพราะโปรแกรมนี้จะรวบรวม Part No. ของรถยนต์ในเครือ VW ทุกรุ่น คุณสามารถเทียบได้กับยี่ห้ออื่นที่อยู่ในเครือได้เลยครับ
อย่างมือเปิดประตูนี่ ยังใช้มายัน Skoda Yeti, Fabia แถมยังรวมไปถึง Audi TT รุ่นปัจจุบันด้วยครับ

ออฟไลน์ jigorosagita

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 00:16:58 »
ส่วนตัวได้ศึกษาอยู่พักนึงรวมถึงคำปรึกษาจากอู่ vw ประจำเเล้วมีเเต่คนเชียร์ เลยหามือ 2 มาหนึ่งคัน(ปี2003) จัดเปลี่ยนช่วงล่างใหม่หมด ล้างEGR เเล้วก็ขัดสีงามๆหนึ่งรอบ เท่าที่ใช้มา ในเมืองรถติดๆ9-10กิโลลิตร เหยียบหนักๆ 15-17กิโลลิตร ถ้าวิ่งทางไกลที่ 80 ได้20กิโลลิตร++ จะมีปัญหาอีกทีคือ ภายในคอนโซลเริ่มเหนียว เเละเบาะหนังเริ่มเน่าครับ ส่วนอัตราเร่งเคยไปได้มากสุดประมาณ190km/h ใช้เวลาใต่พอสมควรครับ  สรุปเเล้วคุ้มค่ากว่ารถ B-seg อยู่เยอะครับ ;D

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 01:56:08 »
เข้ามาเฟิรมว่ารถดีจิง วิ่งทางไกลถังนึงเกือบพันโล อัตราเร่งปรู๊ดปร๊าด อะไหล่หาไม่ยากเลย เดี่ยวนี้สั่งเองจากนอกก็ได้ รถคันใหญ่นั่งสบายเก็บเสียงดี วิ่งดี เกาะถนน ยิ่งดีเซลตรึงราคาแบบนี้จะหาเก๋งดีเซลม่ใช้ถือว่าคุ้มค่ามาก ทั้งหมดได้มาในราคาไม่เกินครึ่งล้าน :o

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 12:44:44 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ใจชักอยากจะขายเจ้า e46 แล้วสิ

สงสัยต้องทำการตัดสินใจครั้งใหญ่เสียแล้ว ;D