ผู้เขียน หัวข้อ: mazda 2 ยังน่าเล่นอยู่ไหม!!!  (อ่าน 6670 ครั้ง)

syamana

• บุคคลทั่วไป
mazda 2 ยังน่าเล่นอยู่ไหม!!!
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 20:38:32 »
กำลังจะจอง MAZDA 2 รุ่นร่อง(Groove) MT หรือ AT ดีครับผมเป็นคนชอบเยียบมิดครับแล้วยังน่าเล่นอยู่หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: mazda 2 ยังน่าเล่นอยู่ไหม!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 20:44:19 »
ถ้าไม่ติดขัดอะไรกับ MT ผมว่าจัด MT ดีกว่าครับ

AT นี่จะอืดหน่อย ยิ่งถ้าชอบเหยียบมิดนี่ AT ไม่สนุกแน่ๆ ยกเว้นขับในเมืองนี่ ok เลย เกียร์ 1 แรง

เท่าที่อ่านมา MT แก้ข้อด้อยของ mazda 2 at ได้เกือบหมดไม่ว่าจะเรื่องเกียร์ เรื่องอัตตราเร่ง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: mazda 2 ยังน่าเล่นอยู่ไหม!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 21:02:47 »
ขาแรงจัด M/T เลยครับ จบข่าว
ผมเพิ่งได้ขับ A/T มาตะกี้ เกียร์1แรงจริงครับ
และที่ชอบเลยคือช่วงล่าง
Mazda2 > City > Vios
><
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 21:03:13 »
ถ้าไม่ติดขัดอะไรกับ MT ผมว่าจัด MT ดีกว่าครับ

AT นี่จะอืดหน่อย ยิ่งถ้าชอบเหยียบมิดนี่ AT ไม่สนุกแน่ๆ ยกเว้นขับในเมืองนี่ ok เลย เกียร์ 1 แรง

เท่าที่อ่านมา MT แก้ข้อด้อยของ mazda 2 at ได้เกือบหมดไม่ว่าจะเรื่องเกียร์ เรื่องอัตตราเร่ง

ขอบคุณครับ แล้ว MT นี้ประหยัดน้ำกว่า AT ไหมอ่ะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 21:40:28 »

ขอบคุณครับ แล้ว MT นี้ประหยัดน้ำกว่า AT ไหมอ่ะครับ

อันนี้ของตัว AT ของเพื่อนครับ ในเมือง+นอกเมืองครึ่งๆ
ขับเร็ว กดหนักนิดกน่อยครับ

MT คงจะประหยัดกว่านี้ ถ้าขับแบบเดียวกัน

แต่ส่วนตัวผมว่า mazda 2 ไม่ใช่รถที่ปรัหยัดน้ำมันเท่าใหร่ครับ ไม่ได้แย่มาก แต่สู้คู่แข่งบางรายไม่ได้

น้ำมันใช้ E20 เป็นส่วนใหญ่ประมาณสองในสาม นอกนั้น vpower มีโซฮอลประปราย ไม่เคย 91 ทุกชนิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 21:42:20 โดย pongisra »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 21:40:49 »
อ่านรีวิวจากเว็บเราดูก่อนมั้ยครับ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 21:56:03 »
มาสด้า 2 ผมขับของเพื่อนผมแทบทุกวัน (จนจะนึกว่าเป็นรถตัวเองละ) รุ่น กู๊ป เกียร์ ธรรมดา  อัตราแรงถือว่าใช้ได้เลยคับ แรงดี ขับมันคับ ยิ่งเหยียบลากๆรอบหน่อยนะ เสียงเครื่องเร้าใจดีจริงๆ อ๊อฟชั่นที่ได้มาถือว่าคุ้มดีคับ แต่ขอติหน่อย ด้านหลังแคบคับ เข้าออกยากนิดนึง และเรื่องพวงมาลัยคับ มีเสียงดังเวลาหมุนเพื่อนผมเอาไปเข้า 0 หลายรอบละไม่หายสักที นอกนั้นก็ไม่มีอะไรคับ ของเพื่อนผมซื้อมาเมื่อปลายธันวาปีที่แล้ว ตอนนี้ วิ่งไป 3 หมื่น 5 พันโลละ   

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 21:58:31 »
เห็น จขกท บอกชอบเหยีบมิด ให้เป็นข้อมูลเฉยๆนะครับ Mazda 2 a/t จากพัทยาวิ่งเส้นมอร์เตอเวย์ถึงbtsอุดมสุข กดสุดตลอดกับน้ำมัน v-power

152km วัดจากที่ปั้มถึงที่ปั้ม เหยียบมิดตลอดทางที่โล่ง 160~ นั่งสี่คน บริโภคน้ำมันไป 18.587 ลิตร คิดแล้วตก 8.2km/l

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 22:52:45 »
ถ้าซื้อเกียร์ธรรมดาก็เชียร์ครับ
รีบซื้อใช้ก่อนที่ MT จะศูนย์พันธุ์ไปจากเมืองไทย  :D :D (เวอร์ไปหน่อย)

ขับสนุก ครัชก็ไม่แข็ง เจอรถติดในเมืองหนักๆ ก็ไม่ค่อยเมื่อยเท่าไหร่

ถ้าถามว่ามันประหยัดมั๊ย ผมว่ามันก็กินพอๆ กับ รถ 1.5CC ทั่วๆ ไป

แต่ถ้ารถติดนานๆ หรือจอดนิ่งๆ เฉยๆ นานๆ จะกินมากเป็นพิเศษครับ

ทุกวันนี้ผมใช้ MT วิ่งแต่ในกรุงเทพชั้นใน ชั่วโมงเร่งด่วน วิ่งได้เฉลี่ย 11~12 กิโลฯ/ลิตร
เติมเชล โซฮอล์ 91 ธรรมดา นะครับ

เคยทำได้ดีที่สุดคือ 14 กิโลฯ/ลิตร ตอนช่วงปิดเทอม ถนนจะค่อนข้างโล่งนิดนึงครับ

ข้อเสียก็คือ แคบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ มว๊ากกกกกกกกกกกกกกก
ถ้าชีิวิตประจำวัน นั่งกันไม่เกิน 2 คน ผมว่า ก็โอเคครับ
แต่ถ้านั่ง 4 คนบ่อยๆ เมื่อไหร่ จะคิดถึงแจ๊ซ แน่นอน  ;D

สำหรับผม กว่า 95% ผมจะใช้รถคนเดียว ไม่มีคนมานั่งด้วย
หากนั่งกันเกิน 3 คน ก็จะใช้รถอีกคันที่ใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า เลยไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ครับ  ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:14:09 »
ไม่น่าเล่นครับ เพราะสเป็กโดนกั๊กจากตัวนอกไม่น้อยเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:26:19 »
ผมว่ายังน่าเล่นนะครับ

ได้ลูกแก้วด้วยนิ ไม่รู้ว่าต้องท็อปหรือเปล่า

B seg รองจากแจ๊สแล้วผมชอบคันนี้นะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:29:00 »

ได้ลูกแก้วด้วยนิ ไม่รู้ว่าต้องท็อปหรือเปล่า

B seg รองจากแจ๊สแล้วผมชอบคันนี้นะ
Top only ครับ
เพิ่มจากรุ่นกลาง 6หมื่น(ไม่ชัวร์) ได้แค่ลูกแก้วกับเบาะหนัง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:31:45 »
 โดยส่วนตัวว่าตัวแต่งขึ้นสุดนะในบรรดา b-seg ด้วยกัน... ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:40:37 »

Top only ครับ
เพิ่มจากรุ่นกลาง 6หมื่น(ไม่ชัวร์) ได้แค่ลูกแก้วกับเบาะหนัง

6หมื่นเพิ่มได้แค่นี้เองหรอครับ

ไปทำเองดีกว่าเนอะยังไม่ถึง 20,000 เลยมั้ง(เบาะหนัง+ลูกแก้ว แถมซีน่อนให้อีกอะ)

ออฟไลน์ Do!phinz

• Jr. Member
  • **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 00:22:07 »
ผมก็มองอยุ่เหมือนกัน ใจอยากได้ MT แต่ ที่บ้านจะเอา AT ปวดกาบาลชิพ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 01:27:59 »
เหยียบมิดไม่รู้จะแรงถูกใจรึเปล่า
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,26197.0.html

ออฟไลน์ Starter

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 01:39:31 »
รุ่น groove ตอนนี้ไงๆก็คุ้มสุดกับออฟชั่นที่ได้มาเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆใน segment เดียวกันครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 08:25:13 »
ถ้าผมอายุซัก 25 ผมเอาตัวนี้แหละ Mazda2 1.5 Groove MT 5 Dr สีขาว ไม่ต้องแต่งเพิ่มก็ได้ มีทั้งแม็ก กระจกพับไฟฟ้า ABS Air Bag คู่ สิ่งที่ต้องการครบหมดตั้งแต่รุ่นล่างสุดแล้ว เรื่องประหยัดน้ำมันยังไงๆ MT ก็ประหยัดกว่าอยู่แล้วในรุ่นเดียวกัน แล้วถ้าขับ MT ผมชอบลากรอบตอนออกตัวด้วยรู้สึกมันส์สะใจดีแต่ผมขับไม่เร็วนะปกติไม่กิน 110 แต่ชอบออกตัวแรงหน่อยกับช่วงเร่งแซงชอบแซงแบบกระชากแซงขาดไปเลยซึ่ง AT ให้ไม่ค่อยได้นัก MT สั่งได้ดังใจกว่า

จากที่คุณว่ามาผมว่าเหมาะกับ MT ครับถ้าคิดว่าอยากประหยัดกว่านี้อีกก็จับดมแก๊สเสียแต่หลังเปิด AEC ก็ได้ครับดูแนวโน้มราคาพลังงานก่อนก็ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:03:37 »
หากถามว่า mazda 2 ยังน่าเล่นอยู่ไหม
ส่วนตัวผมว่าในกลุ่ม 1.5 ลิตร mazda 2 ขับเอามันส์ได้มากสุดแล้วนะ
ได้เคยขับเกียร์ A/T ของลูกพี่ยังรู้สึกได้ว่ามันออกตัวได้ดีกว่า A/T เจ้าอื่นๆ
นึกอยากลองmazda 2 M/T ในบัดดลเลย
ว่ามันจะแจ๋วกว่าเจ้าออส M/T รึเปล่า เพราะความพุ่งตอนออกตัวของเจ้าออส M/T
นี่มันเปลี่ยน ให้เพื่อนขี้อายขี้เกรงใจคนนึงของผม กลายเป็นตีนผีที่ไม่เกรงใจใครหลังพวงมาลัยซะงั้น
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:22:50 »
ถ้าผมตัวคนเดียว ไม่มีครอบครัว ผมก็คงเลือก M2 MT 5Dr ไปแล้ว

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:54:18 »
MZ2 MT เลยครับถ้าโสด จีบกับแฟน อายุไม่เกิน 30 แต่ถ้ามีครอบครัวแล้วแนะนำให้ซื้อวีออส ซิตี้เถอะครับ เพราะมันแสนจะกระด้าง แต่มันส์หลังพวงมาลัยมันสามารถพาเราไปสนุกได้ในระดับนึงแต่ก็คงแถวๆ 0-120 km/hr เพราะเร็วกว่านั้นรอบมันเกิน 3500rpm และอัตราการสูบเชื้อเพลิงที่สูงมากจนอาจจะตกใจได้

แต่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องน้ำมันเชื้อเพลิงและกะจะติด LPG และโสดไม่มีครอบครัวจัด MTไปเลยไม่ต้องคิดมาก ของแต่งมีพอสมควร ลากรอบไปยัน5พันแล้วสับเกียร์ แหมถ้ามีเสียงโบออฟวาวล์คงสนุกกว่านี้ เห็นว่ามีหลายคันติดเทอร์โบแล้วได้ม้าเพิ่มมาอีกโข เทียบกับเงินที่จ่ายเพิ่มเข้าไปประมาณครึ่งแสน มันก็น่าสนใจนะ

คันที่บ้านใช้ปีนึงวิ่ง 3หมื่นโลแต่เป็นรถแฟนไม่ใช่รถผม เติมน้ำมันเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียวเข้าศูนย์ใช้คูปองฟรีค่าแรง เสียค่าน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคาระห์จ่ายแบงค์พันมีทอนไม่ถึงสิบบาท

ผมว่าโอเคนะเรื่องอาการพวงมาลัยสั่น เห็นว่าเพื่อนร่วมรุ่นก็เป็นและน่าจะเป็นมาจาก part เพราะเห็นว่าใช้ตัวเดียวกัน แต่อาการนี้รถล๊อตหลังๆเห็นว่าหายแล้ว แต่คันที่บ้านเข้าศูนย์แจ่งอาการก็เปลี่ยนซ่อมจบ

สรุปแล้วผมเชียร์ครับ เลือกสีรถเลยฮาๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:58:29 โดย nudragon »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:08:46 »
จริงๆแล้วไหนๆข้างหลังก็นั่งไม่สบายเหมาะกับนั่งแค่คนสองคน น่าจะทำตัว 2 ประตูกับ 3 ประตู เกียร์ธรรมดามาขายซักกะหน่อย วางโบด้วยซะเลยน่าจะฮือฮา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ streetballza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:49:17 »
ผมว่าน่าเล่นครับ จากประสบการณ์ผมเคยขับM2 AT 5ประตู ของเพื่อน เทียบกับซิตี้ AT ผมว่าM2 ขับมันกว่าเยอะเลยครับ เสียงเครื่องเร้าใจมากๆๆ ทำให้เปลี่ยนนิสัยการขับไปเลย ;D