ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ Poll : คิดอย่างไรกับ คำว่า "แห่งแรกในไทย แห่งแรกในโลก" /*-*/  (อ่าน 15576 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

3-4 วันที่ผ่านมา ยอมรับเลยว่า บ้ามาก!
Challenge กับตัวเองอย่างหนัก เพื่อที่จะต้องพยายาม จัดการกับข่าว รีวิว หรืออะไรก็ตาม

หวังเพื่อให้มันเป็น รายแรกในไทย หรือรายแรกในโลก

แล้วก็พบว่า สิ่งที่เกิดขึ้นมา มีทั้ง สิ่งที่ตั้งใจ และไม่ตั้งใจ

ผมชักเริ่มสงสัยตัวเอง จนต้องทำโพลนึขึ้นมา
ว่าจริงๆแล้ว การที่เราสามารถนำเสนอรายงาน หรือรีวิว หรืออะไรก็ตาม
มันมีความจำเป็นต่อการตัดสินใจคุณ ๆ มากน้อยหรือไม่ และอย่างไรครับผม?

ออฟไลน์ Tonaka

ผมกลับมองว่า การที่จะเป็นแห่งแรกไม่ค่อยสำคัญกว่าเท่าไหร่หรอกก

เพราะคนดูอย่างผมคงไม่มานั่ง reflesh หน้าเวปตลอดเวลาหรอก

ผมกลับมองว่าเนื้อหาข้างในนี่สิ!!!.....  คำคัญกว่ามากกกกก.....
阿蘇山

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
ที่แรกไม่สำคัญครับ.......ข้อมูลที่ถูกต้องแม่นยำ ละเอียดแบบที่ชาวบ้านเค้าทำไม่ได้หนะครับคุณ Jimmy

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ขออนุญาติแนะนำครับ

ถ้าพี่จิมจะสื่อว่า เว็บเราข่าวเร็ว ข่าวล่า ข่าวร้อน ก่อนใครเพื่อน น่าจะใช้คำโปรยสั้นๆก็พอครับ เช่น ด่วน สด ล่าสุด ฯลฯ

เพราะใช้คำว่า รายแรกในไทย มันฟังดูคล้ายๆกับกระบะบางรุ่นที่ขายดีเฉพาะประเทศไทยประเทศเดียว 555+

อย่างข่าวตามช่องต่างๆ ก็แข่งกันเร็ว มีอะไรฉุกเฉินก็ตัดเข้าข่าวให้เร็วก่อนใคร แต่ผู้ปรพกาศไม่จำเป็นต้องประกาศว่า ช่องเราเร็วที่สุด

คนในวงการจะรับรู้เองล่ะครับว่าข่าวค่ายไหนเร็วที่สุด ละเอียดที่สุด น่าเชื่อถือที่สุด  ;)

ยังไงความเร็วก็เป็นสิ่งสำคัญสำหรับข่าวครับ เพียงแต่โปรยคำแต่พอดีครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เห็นด้วยกับ 2 ท่านด้านบนเลยครับพี่จิมมี่

บางครั้งการที่เราเป็นคนแรก มันได้ความตื่นตาตื่นใจครับ แต่ในบางครั้งเรามาทีหลังแต่มาด้วยข้อมูลที่ลึกกว่าชาวบ้าน

มันน่าสนใจยิ่งกว่าอีกครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ new kid

ก็ดีครับ  แต่ไมควรละเลยปัจจัยอื่นๆ   ความเร็วสำคัญ  แต่อาจจะไม่ใช่สิ่งที่สำคัญที่สุด
 ;)
เช่น  ความถูกต้อง เชื่อถือได้ของข้อมูลข่าวสาร ที่นำเสนอ   
        รายละเอียดของข้อมูลที่นำเสนอ   มีรายละเอียดครบถ้วนตามที่ผู้อ่านอยากรู้
        หรือมีรายละเอียดมากกว่า ลึกกว่า  อธิบายได้เข้าใจง่ายกว่า  คู่แข่งรายอื่น

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ก็มีผลนะครับ

ด้านความเร็วในการบริโภคข้อมูล

ที่ให้ผู้บริโภค รู้สึกได้ว่า " เออ รู้ก่อนใครนะเนี้ย " "พรุ่งนี้ไปเล่าให้เพื่อนฟังได้สบาย"
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
ผมคิดว่าเลิกใช้เถอะครับ เพราะว่าการนำเสนอที่เร็วแต่คุณภาพไม่มี เช่น

กระทู้การรายงานการทดสอบมิตซูแลนเซอร์ ถ่ายภาพมาให้ดูแค่นั้น รายละเอียดการทดสอบขับขี่สักนิดก็ไม่มีเลยครับ
มันเหมือนโดนหลอก เล่นคำ เพราะภาพแบบนั้นเราได้เห็นตามเวบ อื่นๆมากพอแล้ว

กระทู้ Mazda 2 ก้เหมือนกัน อันนี้พลาดอย่างหนักเพราะคุณจิมนำเสนอช้ากว่าเวบผู้จัดการ
ผมเข้าใจครับว่า ทางคุณจิมนำเสนอเรื่องนี้เป็นรายแรกน่าจะในโลกเลยนะ
แต่พอเข้ามาอ่านรายละเอียดข้างใน เนื้อหาก็ไม่มีอะไรเหมือนๆเวบอื่น
ซึ่งมันต่างจากที่ผมคิดไว้ว่า เออคุณจิมคงจะบอกว่า มาสด้าจะนำเกียร์ cvt 5 speed มาใช้
ไม่ใช่เกียร์อัติโนมัติ 4 จังหวะธรรมดา เป็นตัวอย่างน่ะครับ

สรุป ความเห็นผม ผมไม่ต้องการคำว่า แห่งแรกในไทย แห่งแรกในโลก แต่ผมต่องการ exclusive content รายละเอียด ข้อมูล ที่ตั้งใจ นำเสนอ
มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2009, 04:56:42 โดย ลูกหมูบอย »

ออฟไลน์ Yeahyeahs

สำหรับผม ผมคิดว่ามันเหมือนการเอาสิ่งไร้สาระมาโฆษณาอ่ะครับ เพราะการทำอะไรเป็นที่แรกมันมีความสำคัญในบางเรื่องก็จริง
แต่การนำเสนอข่าวที่ได้มาพร้อมๆกัน แต่แค่โพสลงเว็ปเร็วกว่าคนอื่นเขาแล้วมาบอกว่า ที่แรกของโลก/ประเทศ
มันทำให้คิดว่า"ไม่มีอะไรอย่างอื่นที่มันดี/พิเศษไปจากสื่ออื่นๆแล้วหรอ"น่ะครับ

ยอมรับว่าเว็ปนี้ข้อมูลเร็วจริงครับ แล้วก็ชอบด้วยที่เร็ว แต่การที่จะเป็นเว็ปที่พิเศษ เว็ปที่ข่าวสารเร็วกว่าที่อื่น ผมว่าให้คนอ่านตัดสินเองดีกว่า ไม่ใช่เพราะโดนฝังหัวว่า"แห่งแรกของโลกๆ"จากเจ้าของเว็ปเองน่ะครับ

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
ว่าจริงๆแล้ว การที่เราสามารถนำเสนอรายงาน หรือรีวิว หรืออะไรก็ตาม
มันมีความจำเป็นต่อการตัดสินใจคุณ ๆ มากน้อยหรือไม่ และอย่างไรครับผม?

ในความเห็นผมนะ

"การรู้ก่อนใคร" นั้น เป็นเพียงการโปรโมทเวปเท่านั้น มันเป็นเหมือนยาเสพติดของคนในยุคข่าวสาร สร้างความวือหวาได้เฉพาะกับคนเสพติดความทันสมัยเท่านั้น

และอย่างที่หลายคนบอก เนื้อหา สำคัญกว่า ความเร็ว

และสิ่งที่สำคัญกว่านั้นไปอีกก็คือ เนื้อหาส่วนอื่นที่ไม่ใช่เรื่องการเปิดตัวรถใหม่ทั้งหลาย เช่น การทำรีวิวรถยนต์ที่ละเอียดรอบด้าน เนื้อหากระทู้ที่มีสัดส่วนพอดีระหว่างความมีสาระกับเบาสมอง นั่นหมายถึงต้องมีความหลากหลายของเหล่าสมาชิก

"แห่งแรกในโลก" ใช้ได้นะ ถ้ามั่นใจว่า "ใช่" จริงๆ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

ก็มีผลนะครับ

ด้านความเร็วในการบริโภคข้อมูล

ที่ให้ผู้บริโภค รู้สึกได้ว่า " เออ รู้ก่อนใครนะเนี้ย " "พรุ่งนี้ไปเล่าให้เพื่อนฟังได้สบาย"

คิดเหมือนท่านนี้ครับ แล้วก็เหมือนๆท่านอื่นที่ต้องการความ แม่นยำ ในการนำเสนอข่าว (แต่ผมก็เห็นว่ากฌถูกต้องดีนะ)

ออฟไลน์ Newhang

ที่แรกไม่สำคัญครับ   แต่ถ้าได้เวลาที่แน่นอนในการลงจะดีกว่าครับ(เร็วมันต้องดีกว่าช้าอยู่แล้วครับ)

มีผลมากในการตัดสินใจครับ  เพราะต้องอย่าลืมว่ารถยนต์ โดยเฉพาะค่ายเล็กๆไม่ใช่จะหาลองขับกันได้นะครับ  อีกทั้งบางครั้งเราไม่สามารถดูได้ละเอียดมากด้วย ยิ่งเป็นอัตราสิ้นเปลืองด้วย

ออฟไลน์ gateaux

ความเร็ว เป็นสิ่งสำคัญสำหรับสื่อ ครับ  แต่ไม่จำเป็นต้อง "ที่แรก"  เสมอไป เพราะงั้นใช้คำว่า ด่วน  สด หรือ อย่างอื่นแทนก้อได้

ที่สำคัญกว่านั้น คือ  คุณภาพ ครับ   สื่อที่เร็วอาจดูหวือหวา ชั่วขณะ  แต่หลังจากนั้น สิ่งที่วัดสื่อนั้นจริงๆ คือ คุณภาพของบทความ ต่างหาก

ผมอยากให้ทุกคนจดจำ HM ในเรื่องของคุณภาพมากกว่าความเร็วนะ  ประมาณว่า ไม่ว่าเค้าไปอ่านเจอที่ไหนว่า "XXX เปิดตัวที่นี่ที่แรกของเมืองไทย"
ทุกคนที่ผ่านไปเจอ จะต้องคิดว่า  อ้าวเหรอ ออกมาแล้ว งั้นเดี๋ยวเข้าไปอ่านเรื่องเด็ดๆ ที่เวป HM  ดีกว่า

ออฟไลน์ SteP_Up

• Newbie
  • *
  • ?????????? ????????????????????????
ได้รับรู้ข่าวสารรวดเร็วก่อนใครมันก็ดีครับ แต่ถ้าข่าวที่เราได้รับเป็นข่าวที่ถูกต้องแม่นยำที่สุด จะยิ่งดีขึ้นไปอีก
ส่วนคำว่า "แห่งแรกในไทย แห่งแรกในโลก" อันนี้ผมว่ามันเป็นการกระตุ้นความอยากในการอ่านให้เพิ่มมากขึ้นนะ
เปรียบเสมือนพาดหัวข่าวหนังสือพิมพ์ทั่วไปนั่นแหละครับ Don't mind

ออฟไลน์ Tee+...Lek

โดยส่วนตัวติดต่อคุณ Jimmy มานาน แต่ไม่ได้ Post เท่าไหร่ เพราะรถเป็นสิ่งที่ผมใช้เป็นพาหนะมากกว่าจะศึกษาถึงขั้นลงรายละเอียด ผมชอบไปทางเทคโนโลยีพวก Apple, PDA, กล้อง ซะมากกว่า

จากประสบการณ์การทำเว็ปพวกเทคโนโลยี (PDA, PocketPC) เขียน Review ลงเว็ปบ้าง ลงหนังสือบ้าง ผมพบอย่างหนึ่งว่า แนวทางของสื่อ มันควรจะชัดเจนอ่ะครับ ตอนสมัยผมเคยเป็นหนึ่งในทีมงาน ซึ่งเน้นเลยว่า เนื้อหาของเว็ปจะเน้นเรื่องข้อเท็จจริงของผลิตภัณฑ์ มากกว่าจะเป็นเล่นข่าว หรือเป็นการโปรโมตให้สินค้าใดๆ (ดีก็บอกว่าดี ไม่ได้ก็ไม่ถึงกับด่า แต่ก็บอกข้อเสียให้ผู้ใช้ทราบ)

Review ของผมที่ดีที่สุด กลับเป็น Review ที่เขียนเป็นที่ 2 หรือ 3 แต่รายละเอียดมาก แบบไม่มีใครเขียนกับอุปกรณ์ชิ้นเล็กๆ เพียงชิ้นเดียว

ปัจจุปัน Review ของคุณ Jimmy ถือว่าอยู่ในระดับแนวหน้า คือ สามารถใช้อ้างอิงได้ระดับหนึ่ง (ที่ว่าระดับหนึ่งคือ สุดท้ายคนอ่านต้องไปลองสัมผัสเอง) ซึ่งถือว่าเป็น "สัญลักษณ์" ของคุณ Jimmy ตั้งแต่ในช่วง Pantip ลากยาวมาถึงเว็ปรถแห่งหนึ่ง จนมาถึงที่นี่

ดังนั้น ผมว่า การใช้คำว่า "แห่งแรกในไทย แห่งแรกในโลก" มันไม่จำเป็นเลยครับ เพราะจุดเด่นของคุณไม่ได้อยุ่ความเร็ว แต่อยู่ที่รายละเอียด และแนวทางในการนำเสนอ ด้วยมุมมองของผู้ใช้ที่มีประสบการณ์ ไม่ใช่การ "ลอก" คำโฆษณามาจากแผ่นพับจากทางผู้จำหน่าย แต่เป็นการเขียนจากความรู้สึกตรงนั้น คำว่า "Exclusive" หรือ "Jimmy's Style" น่าจะเป็นคำที่เหมาะกว่า เพราะ Review ของคุณไม่มีใครเหมือน และไม่เหมือนใคร

ออฟไลน์ off_033

แอบอ่านมานาน

คำถามนี้ถูกใจมาก..

ตามความรู้สึกคือเหมือนเป็นการอวยตัวเองน่ะครับ  ประมาณที่นี่เร็วที่สุด update ที่สุด  อ่านแล้วรู้สึกไม่ดีไปนิดนึง

เครดิตตอนนี้เวปนี้ดีอยู่แล้ว  คนที่เข้ามาหวังจะได้ข่าวสารที่ละเอียด  ถูกต้องน่าเชื่อถือ (เห็นได้จากรูป mazda2 เป๊ะมากๆ) มากกว่า

ก็แค่ความเห็นนึงนะครับ

ออฟไลน์ KRABA

• Jr. Member
  • **
"...การที่เราสามารถนำเสนอรายงาน หรือรีวิว หรืออะไรก็ตาม
มันมีความจำเป็นต่อการตัดสินใจคุณ ๆ มากน้อยหรือไม่ และอย่างไรครับผม?..."
ขอตอบคำถามนี้ครับว่า...มีความจำเป็นต่อการตัดสินใจของผมมาก เพราะผมไม่สามารถไปทำอย่างคุณ JIMMY ได้ เช่นการรวบรวม ค้นคว้า นำเสนอ ข้อมูล ข่าวสาร ต่างๆ  รวมทั้งการทดสอบรถ (ซึ่งต้องลงทุนค่าใช้จ่ายเอง) ผมจึงต้องอาศัยใช้ประโยชน์เวปฯ นี้  ส่วนความรวดเร็วในการนำเสนอ ผมว่าเป็นเรื่องรองลงมา  ถ้าเร็วแล้วผิดพลาดคลาดเคลื่อนบ่อย ความน่าเชื่อถือก็จะลดลง  แต่ถ้ามันช้าไปหน่อยแต่ข้อมูลแน่นอน  ผมก็ว่าน่าจะ OK นะครับ  ....   เป็นกำลังใจให้ / รักษาสุขภาพ ด้วยครับ  ... 
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ผมว่าที่แรกของโลก

มันไม่สำคัญเท่ากับความถูกต้องของข้อมูลหรอกครับ

( ตามความคิดของผมนะครับ )

ออฟไลน์ Arty

• **
  • ???????????????...
คุณ jimmy ครับ ผมว่า คนที่นี่ไม่สนใจเรื่องแห่งแรกของอะไรหรอกครับผม
มันอาจจะมีแค่งานบางอย่าง เช่นการเปิดตัว ที่ต้องอาศัยความรวดเร็วในการนำเสนออยู่บ้าง เพราะเดี๋ยวนี้ก็แข่งขันกันดุเดือดเหลือเกิน

แต่อย่างงานพวกรีวิวเนี่ย
เพียงแค่คุณjimmyรักษาคุณภาพของงานที่คุณจิมทำออกมาให้เหมือนกับที่เคยเป็น
มันจะช้าไปบ้าง หรือ ไม่ทันกับเจ้าอื่นๆ เขา ผมว่าไม่เป็นไรหรอกคร๊าบบบ
ผู้บริโภคสมัยนี้เค้ามีความคิดที่จะเลือกเสพ เลือกดู อะไรที่มันดีๆ อยู่แล้วครับผม
อะไรที่มันเร็วๆ แต่มันไม่ดี ไม่อร่อยเนี่ย ใครจะดู ใครจะเสพหล่ะครับ เค้าก็หนีไปกินเจ้าอื่นกันหมด
อย่างล่าสุด เจ้า EX เนี่ย คุณ Jimmy ก็ทำออกมาได้ดีมากเลยครับทั้งๆ ที่รีบซะขนาดนั้น..
ฝากไปถึงทีมงาน Headlight ทุกๆ คนด้วยเลยละกันนะครับผม

อ้อ ลืมตอบคำถาม..
จำเป็นต่อการตัดสินใจของผมพอสมควรเลยหล่ะครับ
แล้วที่ต้องบอกว่ามันจำเป็นก็เป็นเพราะคุณจิมและทีมงานทำออกมาได้ดีนี่แหละครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ poeping

• **
จริงๆ แล้วส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบประโยคนี้เหมือนกันครับ เพราะผมเห็นเวปข่าวอื่นๆ ก็ใช้ประโยคนี้ บางทีก็ขึ้นพร้อมกัน บางทีก็ช้าเร็วกว่ากันไม่มาก ก็ใช้ประโยคเดียวกัน และก็คงไม่มีใครสนใจมาทักท้วงว่าใครขึ้นก่อน เหมือนว่าใครจะเอาประโยคนี้ขึ้นก็ได้ครับ เลยดูไม่ค่อยขลังเท่าไหร่เลยสำหรับคำนี้ ในความรู้สึกผมอีกเช่นกัน ประโยคนี้ดูเป็นการโฆษณา แต่ผมกลับรู้สึกว่า บางอย่างที่เรามีดีกว่าเขา บางทีไม่จำเป็นต้องโฆษณาก็ได้ครับ ดูเท่กว่าเป็นไหนๆ ผู้อ่านที่คอยติดตามอยู่ตลอดผมว่าเค้าจะทราบเองว่าเรามีคุณภาพและรวดเร็วกว่าคนอื่นอย่างไร แต่ถ้ามองอีกด้าน ประโยคนี้อาจจะช่วยโฆษณาได้กับผู้อ่านที่เป็นขาจรหรือไม่ค่อยได้ติดตามได้ดีครับ ทำให้เค้าสนใจขึ้นมาได้ แต่ผมก็ว่าผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชม headlightmag ส่วนใหญ่น่าจะเป็นผู้ที่คอยติดตามอย่างใกล้ชิดอยู่แล้วครับ ^ ^ อันนี้เลยคิดว่าจะใช้ประโยคนี้ต่อก็ไม่ได้เสียหายอะไร เพื่อโฆษณาให้คนใหม่ๆ สนใจได้มากขึ้นครับ

แต่ถ้าประโยคโฆษณาที่ผมชอบมากกว่า ก็คงจะประมาณว่า "รายงานสดจาก....", "ภาพสดจากในงาน....", "ชมงาน....ก่อนใคร รายงานสดจาก...." ประมาณนี้น่ะครับ ไม่ต้องบอกว่าแห่งแรกในไทยหรือในโลกก็ได้ครับสำหรับการรายงานข่าวแบบรวดเร็ว  หรือว่าถ้าเป็นพวกภาพสเก็ตหรือข่าวใหม่ๆ ก็ชอบประโยคประมาณว่า "ภาพ...มาแล้วครับ จากแหล่งข่าวที่เชื่อถือได้มาให้ชมกันก่อนใคร"

แต่ถ้าพูดถึงการนำเสนอข่าวหรือการรายงานที่รวดเร็ว สำหรับผม ดีกว่าแน่นอนครับ ไม่ต้องสงสัย ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2009, 09:11:05 โดย poeping »

สำหรับผม ผมคิดว่ามันเหมือนการเอาสิ่งไร้สาระมาโฆษณาอ่ะครับ เพราะการทำอะไรเป็นที่แรกมันมีความสำคัญในบางเรื่องก็จริง
แต่การนำเสนอข่าวที่ได้มาพร้อมๆกัน แต่แค่โพสลงเว็ปเร็วกว่าคนอื่นเขาแล้วมาบอกว่า ที่แรกของโลก/ประเทศ
มันทำให้คิดว่า"ไม่มีอะไรอย่างอื่นที่มันดี/พิเศษไปจากสื่ออื่นๆแล้วหรอ"น่ะครับ

ยอมรับว่าเว็ปนี้ข้อมูลเร็วจริงครับ แล้วก็ชอบด้วยที่เร็ว แต่การที่จะเป็นเว็ปที่พิเศษ เว็ปที่ข่าวสารเร็วกว่าที่อื่น ผมว่าให้คนอ่านตัดสินเองดีกว่า ไม่ใช่เพราะโดนฝังหัวว่า"แห่งแรกของโลกๆ"จากเจ้าของเว็ปเองน่ะครับ

ขอบคุณครับ คำแนะนำนี้น่าสนใจจริงๆ

ผมคิดว่าเลิกใช้เถอะครับ เพราะว่าการนำเสนอที่เร็วแต่คุณภาพไม่มี เช่น

กระทู้การรายงานการทดสอบมิตซูแลนเซอร์ ถ่ายภาพมาให้ดูแค่นั้น รายละเอียดการทดสอบขับขี่สักนิดก็ไม่มีเลยครับ
มันเหมือนโดนหลอก เล่นคำ เพราะภาพแบบนั้นเราได้เห็นตามเวบ อื่นๆมากพอแล้ว

กระทู้ Mazda 2 ก้เหมือนกัน อันนี้พลาดอย่างหนักเพราะคุณจิมนำเสนอช้ากว่าเวบผู้จัดการ
ผมเข้าใจครับว่า ทางคุณจิมนำเสนอเรื่องนี้เป็นรายแรกน่าจะในโลกเลยนะ
แต่พอเข้ามาอ่านรายละเอียดข้างใน เนื้อหาก็ไม่มีอะไรเหมือนๆเวบอื่น
ซึ่งมันต่างจากที่ผมคิดไว้ว่า เออคุณจิมคงจะบอกว่า มาสด้าจะนำเกียร์ cvt 5 speed มาใช้
ไม่ใช่เกียร์อัติโนมัติ 4 จังหวะธรรมดา เป็นตัวอย่างน่ะครับ

สรุป ความเห็นผม ผมไม่ต้องการคำว่า แห่งแรกในไทย แห่งแรกในโลก แต่ผมต่องการ exclusive content รายละเอียด ข้อมูล ที่ตั้งใจ นำเสนอ
มากกว่าครับ

อันนี้อยากขออธิบายนิดนึง

1. กรณีของ Lancer EX สำหรับเว็บบอร์ดนั้น มันเกิดจากการที่เราสังหรณ์ใจอยู่แล้วว่า
จะต้องมีเว็บอื่นๆ พยายาม มาช่วงชิง การนำเสนอก่อนเป็นอันดับต้นๆ
(ซึ่งในที่สุด ก็เป็นความจริง อย่างที่สังหรณ์เป๊ะ! แม้ว่า เว็บนั้น จะทำได้ไม่ดีเท่ากับที่เราทำรีวิวก็ตาม)

ดังนั้น การที่ผมให้น้องเติ้ล ใช้ BB ถ่ายรูป แล้วส่งทางอีเมล์ ให้น้องแบงค์ นำมาโพสต์ขึ้นไปบนเว็บบอร์ดนั้น
คือ ในระทู้นั้น เราตั้งใจไว้แล้วว่า จะมีแต่รูปบรรยากาศของงาน และเป็นการเรียกน้ำย่อยไปก่อน เพราะขณะที่ แบงค์ กำลังโพสต์ เมื่อดูตามเวลาแล้ว ตอนนั้น
ผมกับเติ้ล  ยังนั่งอยู่ในรถทดลองขับ และกำลัง ขับเข้าโค้ง ลัดเลาะไปตามเส้นทางต่างๆ นั่นเอง
ดังนั้น ถ้าจะเอารายละเอียดมากกว่านั้น คงจะยาก เพราะ ใน ความตั้งใจของกระทู้นั้นคือ

เป็นการบอกว่า ตอนนี้ เราอยู่ที่ไหน กำลังทำอะไรอยู่ และคุณๆ จะได้อ่านอะไรกันต่อไป ในช่วงเวลาประมาณไหน
เราคิด และทำ กระทู้นั้น เพียงเท่านี้ครับ กระทู้นั้น ไม่ได้ต้องการนำเสนอรายละเอียดลึกๆ แต่อย่างใด
เพราะถ้าต้องการรายละเอียดลึกๆ อ่านได้ใน First Impression Review ที่หน้าแรกของเว็บ ในภายหลัง ได้อยู่ดีครับ

2. กระทู้ Mazda 2 นั้น ในตอนแรกที่เช็คกับในเว็บ เราเชื่อว่า ยังไม่มีใครนำรูปชุดนี้ลงโพสต์
ซึ่งก็จริง ณ เวลานั้น เราจึงนำรูปนี้ลงโพสต์

แต่ด้วยเหตุที่ พี่สุชีพ นักข่าวจาก เว็บไซต์ ผู้จัดการ เขาอยู่ที่ในพื้นที่การจัดงาน อีกทั้งทาง AAT
ก็มีการเตรียม คอมพิวเตอร์ และสัญญาณอินเตอร์เน็ตเอาไว้ให้พร้อมสรรพจากที่นั่น ทำให้แน่นอนว่า เขาสามารถนำรูปขึ้นโพสต์
ได้ไวกว่า เรา ซึ่ง ตรงๆก็คือ เราดันมาค้นพบอีกที ก็ 5 โมงกว่าเข้าไปแล้ว...

บทความ Mazda 2  นั้น เรา "ตั้งใจเผยภาพถ่ายจริง" ครับ เพราะรายละเอียด เขายังไม่มีการปล่อยออกมามากนักอย่างเป็นทางการ
ต้องรอ ต้นเดือนพฤศจิกายน ถึงจะมีการเผยรายละเอียดในเชิงลึกมากกว่านี้ ก่อนที่จะถึงวันเปิดตัว 17 พฤศจิกายน อย่างเป็นทางการ

ดังนั้น รายละเอียดต่างๆ รอ ถึงตอนนั้น คงยังไม่สายไปครับ

ท้ายนี้ ขออภัยในการที่ทำให้คุณบอยเสียความรู้สึกครับ

เมื่อวานนี้ ตอนเย็น ทีมงานทุกคนมานั่ง Discuss กันในเรื่องนี้
และผมเองก็ยอมรับเลยว่า ตอนนี้ ผม น่าจะเสพติดในเรื่องนี้มากเกินไป

ยอมรับกันอย่างไม่อายเลยว่า ผมกำลัง Challenge กับตัวเองในสิ่งที่ "ไม่ใช่เรื่องสำคัญเอาเสียเลย"
และผมเครียดกับเรื่องนี้มากเกินไปแล้ว

ตอนนี้ สำหรับผมแล้ว การรักษามาตรฐานของ รีวิว นั้น มันไม่ใช่เรื่องน่าเป็นห่วง เท่าใดนัก
เพราะผมเชื่อว่า ผมยังคงรักษาระดับมาตรฐานของ รีวิว ที่ผมทำอยู่นี้ได้
ไม่ว่าจะต้องรีบทำ เร่งด่วนมากมายขนาดไหนก็ตาม อยู่ที่ Feel & Mood ในตอนที่ทำเป็นหลัก
ทุกอย่างสามารถจะ คนให้เข้ากัน แล้วเทเสริฟให้คุณๆได้อ่านกันอย่างเต็มที่ จุใจ และครบถ้วนที่สุดเท่าที่เวลาจะมี
เท่าที่สังขารจะอำนวย เท่าที่ความคิดจะหลั่งไหล

เพียงแต่ ผมกำลังพยายาม Challenge ตัวเอง ในเรื่องที่ว่า
จะทำอย่างไร ให้เราสามารถรักษามาตรฐานที่เราทำมาตลอด ที่คนอ่านพึงพอใจ ต่อไปได้
ไปพร้อมๆกับ การต้องเร่งสปีดการทำงานให้เร็ว และ ไว มากขึ้นกว่าเดิม
ซึ่ง เราตั้งเป้าว่า รีวิวที่ออกมา นอกจากจะต้องละเอียด และ เพียบพร้อมด้วยข้อมูล ตรงไปตรงมา ปากจัดกัดเจ็บ
มีครบในทุกสิ่งที่คนอ่านต้องการแล้ว มันยังต้องถูกนำเสนอออกมาให้เร็วที่สุด ก่อนใครเพื่อน อี่กด้วย
ซึ่งมันเป็นเรื่องที่ท้าทายมากๆ สำหรับผมในช่วงที่ผ่านมา เพราะในเดือนตุลาคม - พฤศจิกายนนี้ เรามีแผนค่อนข้างเยอะ
และยังมีรถรุ่นใหม่ ประเภทที่ เราจะได้รับมาทำ Full Review เป็นที่แรกในไทย อยู่อีก 2 คัน

แต่ตอนนี้ ผมเริ่มรู้แล้วละว่า...ผมกำลังทำ มากเกินกว่าสังขารจะรับไหวแล้ว...

และถ้าผมยังขืนทำอะไรบ้าๆอย่างนี้ต่อไป...อนาคต คงจะเหลืออยู่น้อยลง

ขอบคุณคุณผู้อ่านทุกท่าน กับข้อความเตือนสติที่ดีครับ
เตือนให้ผมได้รู้ ในแบบเดียวกับที่น้องๆในทีมทุกคน โดยเฉพาะ เนย และผู้การ CHENG ได้เตือนให้รู้ว่า
จริงๆแล้ว เรา คือ ใคร จุดแกร่งของเราอยู่ตรงไหน และเราควรทำอย่างไรต่อไป

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2009, 09:42:22 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Night_Angel

คำว่าที่แรก มันไม่สำคัญหรอก jimmy

มันสำคัญตรงที่ เข้ามา แล้ว ต้องแน่น ลึก ไม่ใช่ รุปแปะๆ ไม่มีอะไรสักอย่าง  อันนั้น ไม่น่ามีในเว็บนี้ ปล่อยพวก manager เขาทำไปเหอะ เพราะพวกนั้นเขาเล่นแค่พาดหัว เนื้อไม่มี

ลองปรับดูครับ ถ้ารายงาน เช่น ข่าวด่วน ข่าวสั้น ทำไปเหอะ แต่ เนื้อหา ให้แน่นๆ ไม่งั้นก็ไม่ใช่

HEADLIGHTMAG สิ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Satanic za'

ตัวผมเองเห้นด้วยกับคุณ chariot มากครับ

ผมว่า จริงๆถ้าขึ้นหัวข้อด้วย ล่าสุด ด่วน อะไรพวกนี้ ก็ไม่ทำให้น่าอ่านน้อยลงครับ มิหนำซ้ำ ในสายตาของผม ผมว่ามันจะดูน่าอ่าน น่าเชื่อถือ มากกว่าด้วยครับ (ไม่ได้ว่าพี่จิมว่าโม้นะ เพราะผมก็คิดว่าเป็นที่แรกจริงๆ แต่บางทีไปเปิดดูที่เวปอื่น ก้เห้นเหมือนกัน มันทำให้รุ้สึกว่ามันแปลกๆ)

แต่ว่าแต่ละเวปเนื้อหาก้จะต่างกัน (บางครั้งก็เล็กน้อย) โดยส่วนตัวผมก็ชอบเวป HLM มากที่สุดครับ รู้สึกว่า เนื้อหาที่นำมาโพส ถูกกลั่นกรองมาด้วยคนที่เชื่อถือได้มากที่สุด

10 ข่าวล่า ไม่เท่า 1 เนื้อหาแน่นนะครับ

ผมว่าที่คนเชื่อถือและเลือกอ่านเวปนี้ ส่วนนึงมาจากข่าวที่ค่อนข้างเร็ว
แต่ผมว่าส่วนใหญ่ เชื่อถือในเนื้อหา และ ตัวพี่ jimmy มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2009, 10:14:29 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Vick

• **
ผมมองว่าข่าวสารต่างๆที่บริษัทรถยนต์เรียกมาเปิดแถลงการจะเป็นรายแรกหรือไม่รายแรกไม่สำคัญ แต่ที่สำคัญผมมองตรงที่เครดิตที่บริษัทรถยนต์และความสามารถของทีมงานและพี่จิมมีนำข้อมูลไม่ว่า สเปกของรุ่นรถที่จะเปิดตัว อย่างเช่น nissan march ที่ทางเว็บได้วาดภาพซึ่งใกล้เคียงกับที่นิสสันเปิดตัวภาพสเก็ตซ์ แต่ยุคนี้อย่างไงก็ต้องลงให้ทันกับเวลาเพราะมีรายการรึรีวิวอื่นๆที่รอคิวอยู่

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ผมน่ะไม่ติใจอะไรมากหรอก
นอกจากความคันนิดๆ ในใจ
ถ้าไม่ต้องไปเน้นคำพูดพวกนี้มาก ก็จะดีกว่าครับ
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Preceda2

เมื่อวานนี้ ตอนเย็น ทีมงานทุกคนมานั่ง Discuss กันในเรื่องนี้
และผมเองก็ยอมรับเลยว่า ตอนนี้ ผม น่าจะเสพติดในเรื่องนี้มากเกินไป

ยอมรับกันอย่างไม่อายเลยว่า ผมกำลัง Challenge กับตัวเองในสิ่งที่ "ไม่ใช่เรื่องสำคัญเอาเสียเลย"
และผมเครียดกับเรื่องนี้มากเกินไปแล้ว

ตอนนี้ สำหรับผมแล้ว การรักษามาตรฐานของ รีวิว นั้น มันไม่ใช่เรื่องน่าเป็นห่วง เท่าใดนัก
เพราะผมเชื่อว่า ผมยังคงรักษาระดับมาตรฐานของ รีวิว ที่ผมทำอยู่นี้ได้
ไม่ว่าจะต้องรีบทำ เร่งด่วนมากมายขนาดไหนก็ตาม อยู่ที่ Feel & Mood ในตอนที่ทำเป็นหลัก
ทุกอย่างสามารถจะ คนให้เข้ากัน แล้วเทเสริฟให้คุณๆได้อ่านกันอย่างเต็มที่ จุใจ และครบถ้วนที่สุดเท่าที่เวลาจะมี
เท่าที่สังขารจะอำนวย เท่าที่ความคิดจะหลั่งไหล

เพียงแต่ ผมกำลังพยายาม Challenge ตัวเอง ในเรื่องที่ว่า
จะทำอย่างไร ให้เราสามารถรักษามาตรฐานที่เราทำมาตลอด ที่คนอ่านพึงพอใจ ต่อไปได้
ไปพร้อมๆกับ การต้องเร่งสปีดการทำงานให้เร็ว และ ไว มากขึ้นกว่าเดิม
ซึ่ง เราตั้งเป้าว่า รีวิวที่ออกมา นอกจากจะต้องละเอียด และ เพียบพร้อมด้วยข้อมูล ตรงไปตรงมา ปากจัดกัดเจ็บ
มีครบในทุกสิ่งที่คนอ่านต้องการแล้ว มันยังต้องถูกนำเสนอออกมาให้เร็วที่สุด ก่อนใครเพื่อน อี่กด้วย
ซึ่งมันเป็นเรื่องที่ท้าทายมากๆ สำหรับผมในช่วงที่ผ่านมา เพราะในเดือนตุลาคม - พฤศจิกายนนี้ เรามีแผนค่อนข้างเยอะ
และยังมีรถรุ่นใหม่ ประเภทที่ เราจะได้รับมาทำ Full Review เป็นที่แรกในไทย อยู่อีก 2 คัน

แต่ตอนนี้ ผมเริ่มรู้แล้วละว่า...ผมกำลังทำ มากเกินกว่าสังขารจะรับไหวแล้ว...

และถ้าผมยังขืนทำอะไรบ้าๆอย่างนี้ต่อไป...อนาคต คงจะเหลืออยู่น้อยลง

ขอบคุณคุณผู้อ่านทุกท่าน กับข้อความเตือนสติที่ดีครับ
เตือนให้ผมได้รู้ ในแบบเดียวกับที่น้องๆในทีมทุกคน โดยเฉพาะ เนย และผู้การ CHENG ได้เตือนให้รู้ว่า
จริงๆแล้ว เรา คือ ใคร จุดแกร่งของเราอยู่ตรงไหน และเราควรทำอย่างไรต่อไป

ขอบคุณมากครับ
เยี่ยมครับ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ gateaux

ดีเลยครับ คุณ Jim  เจตนาที่ผมเอาเรื่อง "แรก"  จากในเวป manager มาให้ดู ก้อเพราะไม่อยากให้คุณกังวลกับคำนี้มากไป จนเสียจุดแข็งเดิม

ความเร็วไม่ใช่คำตอบที่ดีที่สุดเสมอไป บางครั้งมันก้อสะท้อนความห่วยแตก  ไม่เชื่อก้อถาม คุณสาวๆ  ดูได้  ;D ;D ;D

คน "แรก" อาจดีในแง่ความภาคถูมิใจ  แต่เชื่อเถอะครับ ความมัน และความสะใจ  มาพร้อมกับประสบการณ์และคุณภาพเสมอ 

อ้อ  ความช้าและอึด  ด้วย  555

เอ่อ แน่ใจนะครับ ว่าเรื่องที่คุ gateaux พูดอยู่ เป็นเรื่องเดียวกัน

ฮี่ๆๆๆ