ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นมีคนบอกว่า honda civic 1.8 ใหม่ประหยัดกว่า hybrid  (อ่าน 16364 ครั้ง)

ออฟไลน์ sapol

• Full Member
Re: เห็นมีคนบอกว่า honda civic 1.8 ใหม่ประหยัดกว่า hybrid
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 20:51:06 »
วนสีลม สาธร เซ็นทรัลเวิล สักสองรอบแล้วมาวัดแข่งกันครับ หุหุ
รถเขาทำเพื่อจุดประสงค์ที่แตกต่างกันนิดหน่อยนะครับ
แต่พูดถึงส่วนต่างก็เอามาเติมน้ำมันได้มากอยู่แฮะ

ตามนั้นเลยครับ Prius จุดขายคือ คนที่ให้ความสำคัญกับสิ่งแวดล้อมมากกว่าที่จะเป็นความประหยัดครับ

เอามาเทียบกันไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
Re: เห็นมีคนบอกว่า honda civic 1.8 ใหม่ประหยัดกว่า hybrid
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 21:23:55 »
น่าจะพอๆกันครับ
civic เติม e85
prius เติม e20

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 22:48:57 »
เรียนคุณ Jimmy ครับว่า

ถ้าเป็นไปได้ผมขอเสนอความคิดเห็นส่วนตัวนิดนึงนะครับ คือ ในยุคจากนี้ต่อไป รถที่มีพลังงานมากกว่า 1 แหล่งอย่างเช่น Prius คงจะมีมากขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งตรงนี้ มันจะมีปัญหาตรงที่ว่า ถ้าเรา focus อยู่ที่ระดับน้ำมันในถังจุดเดียว อาจทำให้ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองคลาดเคลื่อนได้ครับ เพราะพลังงานในถังน้ำมันอาจถูกใช้ไปมากกว่า หรือน้อยกว่าความเป็นจริงได้ เพื่อถ่ายเทไปยังพลังงานในส่วนที่สอง (เช่น แบตเตอรี่) และ error นี้จะมากขึ้นเรื่อยๆ ถ้าแบตฯลูกใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ  ซึ่งผมคิดว่าถ้าเรา fix ระดับอันใดอันหนึ่งไว้ น่าจะทำให้ error น้อยลงครับ หรือไม่ก็ใช้ระยะทางทดสอบที่ยาวขึ้น

เช่น ในกรณี Prius ถ้าเริ่มขับด้วยแบตเต็ม (6 ขีด+) ตัวเลข km/l จะสูงมาก ต่างกับการเริ่มขับโดยไม่มีแบต จะได้ตัวเลข km/l ต่ำกว่ามาก เพราะในระยะ 10 km แรก เครื่องยนต์จะทำงานหนักกว่าปกติเพื่อจะชาร์จแบตให้ได้เต็ม 6 ขีดเสียก่อน จากนั้นเครื่องจึงค่อยเบาลง และตัวเลข km/l ก็จะค่อยๆ ดีขึ้น ซึ่งถ้าสังเกตุตรง real time mpg จะเห็นมันแตกต่างกันได้ถึง 5 km/l เลยทีเดียว

ถ้าก้าวล่วงอะไรไปก็ขออภัยด้วยครับ เพราะยังไงก็เป็นงานที่หนักสำหรับทีมงานอยู่แล้ว
อย่างไรก็ตามผมยังคงรออ่าน review คุณ Jimmy อยู่อย่างใจจดใจจ่อครับ :)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 07:15:50 »
แข่งกับน้องอุสผมก็ได้ครับ

ขับในเมือง สยาม รัชดา เซ้นทรัลเวิลด์ สาทร ลาดพร้าว
ไปมาทั่วกรุงเทพ แต่ได้ 17 โลลิตรมาแล้ว

เร่งๆ เบรคๆ แบตเต็มตลอด
เคยจอดนิ่งๆ 5 นาที ไม่ขยับ แต่เครื่องไม่ติดเลย ใช้ไฟแบตล้วนๆ
เป็นรถปกติ ก็กินน้ำมันไปเรื่อยๆตลอด 5 นาที

นอกเมือง 21 โลลิตรนะครับ
ขับ 110-120 ไม่เลี้ยงคันเร่ง ขับเรื่อยๆ
ณ จุดนี้ ผมมั่นใจว่า มันโครตประหยัดจนยาำกที่จะหารถเครื่องธรรมดาๆมาสู้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 07:38:53 »

Civic ใหม่ มันก็ประหยัดในแบบฉบับของฮอนด้าเขาครับ
โมมาให้วิ่งทางไกลได้ระดับ 15-17 กิโลลิตรนี่ก็เทพเกินเครื่อง 1.8 ลิตรทั่วไปแล้ว

ไฮบริดก็อีกเรื่องนึง ได้ไฟฟ้าช่วย เลยทำให้ประหยัดตอนติดไฟแดง

ส่วนเจ้าของรถคนนั้น ปล่อยไปครับ คนประเภทนี้อย่าพยายามคุยเรื่องรถครับ
เขามักจะคิดว่ารถตัวเองดีที่สุดใน 3 โลก

ออฟไลน์ saykie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:20:07 »
ประหยัดไม่ประหยัดผมว่าน่าจะคำนวณจาก ราคาน้ำมันที่เติมไป

civic สามารถใช้ E85 ลิตรละ 21บาท
prius ใช้ E20 32 บาทโซฮอ35 บาท

รวมถึงค่าราคาตัวรถ และ การเมนแทนแน้นในระยะยาวด้วย เครื่องยนต์แบตเตอรรี่

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:27:56 »
ถ้าเอาเฉพาะเงินค่าเชื้อเพลิงที่จ่ายไปกับราคารถ เจอพวกติดแก๊สแพ้เรียบ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 19:21:08 »
ยังไง เจ้าอู๊ดก็ประหยัดกว่าครับ

ไม่มากก็น้อย แต่มันน่าคิดถ้า FB HV มา  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:31:45 »
เ็ห็นในคลับ FB วิ่งเฉลี่ยเกิน 2 บาทไปนิดๆ แต่ถ้าเติม E85 ได้ 1.7-1.8 บาท

ส่วน Prius ค่าเฉลี่ยจะอยู่ที่โลละ 2 บาท +- ส่วนใหญ่จะค่อนไปทางลบ ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ NNY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 13:20:20 »
จขกท ไม่ได้โง่ครับ แถมได้ข้อมูลจากคนโง่ด้วย  ;D ;D ;D ;D

+1 ครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 13:29:33 »
จขกท ไม่ได้โง่ครับ แถมได้ข้อมูลจากคนโง่ด้วย  ;D ;D ;D ;D

+1000000000000 เลยครับ