ผู้เขียน หัวข้อ: ผมนำรถไปตั้งศูนย์ข้างนอกแล้วเค้าตั้งมาเพี้ยนๆทั้งสี่ล้อเราสามารถแก้ไขให้กลับมาเป็นสเป  (อ่าน 2421 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeeple

• Jr. Member
  • **
คือผมนำรถไปตั้งศูนย์ล้อสี่ล้อข้างนอกแล้วเค้าตั้งค่าแคมเบอร์หรือค่าอะไรต่างๆไม่ตามสเป้กรถเพราะเค้าไม่มีข้อมูลค่ามันจะเพี้ยนๆไป..ผมสามารถนำรถเข้าศูนย์ใหญ่เพื่อให้เค้ากลับมาตั้งค่าตามสเป้กเดิมจากโรงงานได้หรือเปล่าครับ แล้วมันจะเหมือนเดิมไหมครับเครียดมากเลยครับเพราะกลัวว่าศูนย์ล้อมันจะผิดเพี้ยนจนแก้ไขให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมไม่ได้มีใครพอทราบรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
แก้กลับมาสเปคเดิมได้ครับ เครื่องตั้งศูนย์ส่วนใหญ่จะมีค่าเดิมของรถหลายรุ่น

ไม่ทราบว่ารถที่ใช้อยู่รุ่นอะไรครับ....... :)

• **
เป็นรุ่น new camry 2012 ครับ ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
ถ้าไม่เข้าศูนย์ก็ดูที่ร้านตั้งศูนย์ที่ดูแล้วเครื่องรุ่นใหม่หน่อยครับ เพราะบางร้านก็ไม่ได้อัพเดทรุ่นรถ
อาศัยประสปการณ์ตั้งเอา กับรุ่นที่ไม่มีสเปคอยู่ในเครื่อง

นิวคัมรี่2012ไม่น่าหายากกับร้านที่มีเครื่องตั้งศูนย์รุ่นใหม่ๆหน่อยครับ....... :)

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
ตั้งศูนย์ล้อนี่เหมือนเล่นเกมวัดดวงจริงๆครับ ถ้าเจอช่างเก่งๆก็จบ ถ้าเจอเด็กฝึกงานก็ งานงอกแน่ๆๆ ขอให้รถกลับเข้าสู่สภาพปกติไวๆๆนะครับ

ออฟไลน์ balliblue

• Hero Member
ผมเคยตั้งศูนย์ล้อข้างนอกครับร้าน C  ตอนนั้นหลังออกมานี่เอียงซ้ายมาก ผมเอากลับไปให้แก้ 2 รอบ ไม่หาย เค้าบอกว่าก็เครื่องมันบอกว่าตรงแล้ว ผมบอกมันตรงที่ไหนมาขับเองเลยมะ ทีนี้รอบที่ 3 ผมให้ขึั้นมาชับเองเลย แล้วนั่งคู่ไปด้วย ทีนี้เข้าใจกลับไปตั้งให้ใหม่  ตั้งอยู่อีก 2 ครั้งครับ กว่าจะตรง บอกตรงๆวันนั้นเหนื่อยใจเสียเวลาสุดๆ

ออฟไลน์ Supernova

• Newbie
  • *
ตั้งมาแล้ววิ่งดีมั้ยล่ะครับ การตั้งค่าตามสเปกเป๊ะเลยไม่ใช่ว่าจะวิ่งดีทุกคันนะ อาจวิ่งไม่ตรงเลยก็ได้ รถใช้งานไปมันมีการบิดตัวของโครงสร้าง ระยะต่างๆมันเพี้ยนไป หรือรถบางรุ่นมีอาการกินซ้ายหรือขวาเป็นนิสัย แม้แต่ยางแต่ละรุ่นก็มีผล ช่างเก่งๆเค้าจะรู้ว่าควรตั้งเผื่อยังไง แต่ก็ไม่น่าเกินerror จากสเปกของรถที่บอกไว้ นอกจากรถเคยไปชนหนักหรือเปลี่ยนช่วงล่างไปแล้ว

• **
ที่สงสัยคือถ้าที่ศูนย์มีเครื่องและสเป้กจะสามารถตั้งให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมตอนก่อนเพี้ยนทั้งสี่ล้อได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Supernova

• Newbie
  • *
หมายถึงศูนย์โตโยต้าใช่ไหม ทางศูนย์เค้ามีค่ามันอยู่แล้วบางศูนย์มีเครื่องตั้งศูนย์ของตัวเอง ให้เค้าตั้งตามสเปกเดิมมันก็ได้ แต้อย่างที่ผมบอก จะวิ่งดีหรือไม่เป็นอีกเรื่อง