ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ของเฟียสต้าเครื่อง 1.5 กับ 1.6 ตัวเดียวกันหรือไม่ครับ  (อ่าน 4806 ครั้ง)

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ตามหัวข้อเลยครับ
เกียร์ของเฟียสต้าทั้ง 2 เครื่องยนต์เนี่ย มันใช่ตัวเดียวกันหรือไม่
เข้าไปเช็คในเว็บของฟอร์ด อัตราทดเกียร์ก็เท่ากัน
แต่ทำไมการทำงานของรอบเครื่องยนต์ไม่เท่ากันครับ

อ่านรีวิวของคุณ ที่ทำรีวิวไว้ของเครื่อง 1.6
ที่ความเร็ว 100 Km/h รอบเครื่องอยู่ที่ 2,250 รอบ/นาที
แต่รถผมเครื่อง 1.5
ที่ความเร็ว 100 Km/h เท่ากัน แต่รอบเครื่องอยู่ที่ 2,500 เป๊ะๆ..

หรือเป็นเพราะในเว็บเขาเขียนไว้ผิด อัตราทดอาจจะไม่เท่ากัน
เพราะแม้แต่เครื่อง 1.5 กับ 1.6 ยังมีความกว้างกระบอกสูบ x ระยะชัก เท่ากันเฉยเลย..
ดังรูปครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ porasit33

เครื่องเล็กกว่าน่าจะ ทดเฟืองท้ายไม่เท่ากัน (รึปล่าว) ครับ
เพื่อให้สมดุลกับพลังของเครื่องยนต์ที่เล็กลง

• FF1.5SMG
เครื่องเล็กกว่าน่าจะ ทดเฟืองท้ายไม่เท่ากัน (รึปล่าว) ครับ
เพื่อให้สมดุลกับพลังของเครื่องยนต์ที่เล็กลง

เท่าที่ผมไปเช็คในเว็บของฟอร์ดเอง อัตราทดเฟืองท้ายก็เท่ากันหมดครับ.. ???
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
ถ้าอัตตราทดเฟืองท้ายเท่ากัน ก็อาจจะเป็นได้ว่า
อัตตราทดเกียร์ต่างกัน แต่ไม่ได้หมายความว่าเกียร์คนละตัวนะครับ
เดาล้วนๆ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ YenChar

ในรูป เห็นอะไรแปลกๆมั้ยครับ

1.5 และ 1.6
ปริมาตรกระบอกสูบ และช่วงชัก เท่ากันเป๊ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

มันคืออันเดียวกันเป๊ะ แล้วแถมเครื่อง 1.5 ก็คือเครื่อง 1.6 ย่อลงนี่แหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• FF1.5SMG
เนี่ยครับ.. อัตราทดเกียร์และเฟืองท้ายเท่ากันเป๊ะ.. ???

ออฟไลน์ PREM

ลองถามคนใช้ 1.5 ด้วยกันดูสิครับ ถ้า 2,500 เหมือนกันก็แปลว่าอัตราทดมันไม่เท่ากันจริงๆ และเว็บฟอร์ดลงผิด
ขนาด bore x stroke ยังลงผิดเลย อัตราทดจะผิดอีกก็เป็นไปได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Joii

1.5 ที่ความเร็ว 100 km/h รอบเครื่อง 2,500 รอบ/นาที เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ porasit33

ส่วนตัวคิดว่า น่าจะลงอัตรทดเฟืองท้ายผิดมากกว่า
ส่วนใหญ่เครื่องเล็กกว่า จะมีอัตราทดจัดว่าเครื่องใหญ่ เพื่อให้มีกำลังในตอนต้นเท่าๆกันครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
กระบอกสูบxช่วงชักเท่ากัน เป็นไปได้หรือไม่ว่ามีวิธีลดห้องเผาไหม้แบบอื่น

ตัว1.5 นี่ชักน่าสนขึ้นมาแล้วสิ  ;)