ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเที่ยวเขาสามมุขระวังลิงกัดเด้อ  (อ่าน 7823 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ไปเที่ยวเขาสามมุขระวังลิงกัดเด้อ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 08:45:43 »
เพื่อนที่ทำงานไปเที่ยวมาเมื่อวาน ลูกเค้าโดนลิงกัดพาไปฉีดวัคซีนโดนไป 6 พันกว่าบาทคิดตามน้ำหนักถ้าเป็นผู้ใหญ่คงประมาณ 2 หมื่น

เรื่องมีอยู่ว่าวันหยุดครอบครัวนี้ไปเที่ยวกันเลยจะไปดูลิงที่เขาสามมุขกัน คนก็เยอะเลยไปด้านบนๆหน่อยเห็นไม่มีลิงเลยออกนอกรถกัน แต่มีอยู่ตัวนึงหลบอยู่ได้โอกาสตอนคนเป็นพ่อไปเอาของที่รถคนแม่ก็จูงมือลูกจู่ๆก็โผล่มากัดขาลูกแล้วยังจะกระโจนเข้ามากัดอีก คนพ่อก็วิ่งจะเอารองเท้าขว้างก็แยกเขี้ยวขู่จะกระโจนเข้าใส่แล้วรอบๆก็มีลิงหลายตัวย่างเข้ามาก็เลยกลัวว่าจะเรียกพวกมารุมก็เลยไม่ได้ทำอะไรลิงตัวนั้นก็พากันมาที่โรงพยาบาลเพื่อฉีดวัคซีน สอบถามคนแถวนั้นเค้าว่าปกติลิงจะไม่กัดคนแถวนั้นจะกัดเฉพาะนักท่องเที่ยว (อ้าว ก็คนจะมาเที่ยวอ่ะ) แล้วป้ายเตือนต่างๆก็ไม่มีสงสัยเกรงว่าคนจะกลัวไม่มาเหรอ บางคนก็โดนกัดจนเหวะหว่ะ (อ้าว แล้วพวกไม่คิดจะทำอะไรเหรอ) วัคซีนก็เป็นแบบเฉพาะกับลิง ถ้าโดนหมาแมวกัดจะอีกแบบ

ถ้าใครจะไปก็ระวังกันหน่อยนะครับ เมืองไทยเราแปลก อันไหนที่อันตรายเค้าไม่บอกเตือนกันหรอก เน้นตนป็นที่พึ่งแห่งตนเป็นหลัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ไปเที่ยวเขาสามมุขระวังลิงกัดเด้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:03:44 »
ขอบคุณที่แจ้งครับ เพื่อนของรุ่นน้องผมก็เจอลิงที่นครสวรรค์ข่วนเหมือนกัน เอาคืนแม่งเลย

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
Re: ไปเที่ยวเขาสามมุขระวังลิงกัดเด้อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:17:34 »
โห ขอบคุณที่เตือนมานะครับ ลิงกัดเเผลลึกกว่าหมากัดเยอะ เขี้ยวมันคมเเถมยาวอีกครับ เเต่ก้นะอย่างที่ว่า อะไรที่ควรเตือนไม่เตือน น่าฟ้องเอาค่าเสียหายจากหน่วยงานที่รับผิดชอบได้บ้างนะครับ เคสเเเบบนี้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:41:40 »
เคยโดนตอนเด็กๆมาครับ แสบเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 14:48:00 »
อันตรายนะครับ  ผมไม่เคยโดนลิงกัดแต่โดนลิงขโมยยาคู้ลไปจากมือเลย ตอนนั้นยังเด็กจำได้ว่านั่งร้องไห้ตรงนั้นเลย เสียใจกับแค่ลิงขโมยยาคู้ลขวดเดียว:-)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 16:24:51 »
บ้านอยู่ใกล้สวนสัตว์ ตอนเด็กเอาเม็ดมะยม ไปยื่นให้ชะนีที่อยู่ในกรงกิน มันกัดนิ้วผมเกือบขาด โชคดีที่โตมาแผลหายแล้ว แต่ยังมีรอยแผลเป็นเตือนใจ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 22:31:12 »
ลิงแถวสามมุข บางแสนก็ดุนะครับ แถมชอบโดยสารรถประชาชนแล้วไม่จ่ายตังด้วย

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 08:35:49 »
มีอยู่ช่วงนึง ผมไปเขาสามมุขบ่อยๆครับ แทบทุกอาิทิตย์เลย พาหลานไปดูลิง

ตอนอยู่บนเขาสามมุข ผมจะไม่ลงจากรถเลย ถ้าไม่จำเป็น

เวลาให้อาหารลิง ก็เปิดกระจกแง้มๆให้ลิงมาหยิบ หรือไม่ก็โยนให้

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 08:53:57 »
เพื่อนผมโดนฉกกระเป๋าที่นี่แหละเป็นกระเป๋าสะพายของผู้หญิง ข้างในมีทั้งทั้งกระเป๋าตังต์ กุญแจรถ และบัตรอื่นๆอีกเพียบ พอเราจะเข้าไปเอาคืนมันแยกเขี้ยวใส่ และทำท่าจะโยนกระเป๋าลงในหุบ กว่าจะได้คืนแทบแย่ นึกว่าจะไม่ได้กลับบ้านกันซะแล้ว

ปล. ลิงจะเกลียดและกลัวกะปิมากๆ แนะนำถือกะปิติดตัวไปด้วยถ้ามันได้กลิ่นมันจะไม่เข้ามายุ่ง แต่อย่าเอาไปป้ายมันนะครับ เพราะถ้ามันโดนกะปิ มันจะเช็ดตรงที่มันโดน มันจะทำอยู่อย่างนั้นจนเลือดโชกเลยแหละ สงสารมัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 07:49:36 »

ปล. ลิงจะเกลียดและกลัวกะปิมากๆ แนะนำถือกะปิติดตัวไปด้วยถ้ามันได้กลิ่นมันจะไม่เข้ามายุ่ง แต่อย่าเอาไปป้ายมันนะครับ เพราะถ้ามันโดนกะปิ มันจะเช็ดตรงที่มันโดน มันจะทำอยู่อย่างนั้นจนเลือดโชกเลยแหละ สงสารมัน
สมน้ำหน้า อย่าไปสงสารมันครับ ร้ายดีนัก

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:05:45 »
ผมเคยโดนลูกลิงกัดที่ไหล่ตอนอายุซักประมาณ 11 ขวบ เจ็บมากครับ ดีที่มันแค่ลงเขี้ยว ไม่ทึ้งเนื้อออกและเขี้ยวมันยังเล็กอยู่
แต่ไม่ได้ไปฉีดยาเพราะเพิ่งฉีดยา โดนหมากัดมาด้วยและที่บ้านคิดว่าลิงไม่น่าจะมีเชื้อเหมือนสุนัข แต่โชคดีที่ผมไม่เป็นอะไร มีแค่แผลเท่านั้น
หลังจากนั้นผมไม่ชอบลิงอีกเลย ไม่ว่าจะน่ารักแค่ไหน เพราะว่าลิงเป็นสัตว์ที่ฉลาดและล้ำลึกมากกว่าสัตว์อื่นๆ เดาใจมันยากครับ