ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเคลือบแก้วเองบ้างไหม?  (อ่าน 4993 ครั้ง)

ออฟไลน์ jani

• Full Member
ใครเคยเคลือบแก้วเองบ้างไหม?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 14:53:27 »
เห็นในเน็ตมีขาย ราคา 2-3 พันบาท อุปกรณ์ครบชุด
ใครเคยลองช่วยแชร์หน่อยครับ ว่าเป็นไง คุ้มค่ากับราคาไหมครับ
เท่าที่อ่านดูเหมือนจะทำไม่ยาก มันอาจจะไม่เนียนเหมือนร้านทำ แต่ถ้ามันเงาและทนก็อยากลอง

Junior22

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครเคยเคลือบแก้วเองบ้างไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 14:55:03 »
มันต้องอบร้อนด้วยครับ ฟิล์มมันถึงจะแข็ง ไม่งั้นแป้ปเดียวมันก็หลุดครับ มันแพงตรงค่าอบนี่แหละ 5555

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: ใครเคยเคลือบแก้วเองบ้างไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 16:32:22 »
ราคานั้นมันน่าจะเป็นแค่ชุด คานูบา Wax ธรรมดาๆ  สามารถทำเองได้สบายๆ 
เพราะเคลือบแก้วจริงๆต้องใช้แอร์บรัชพ่น   แล้วต้องอบเหมือนทำสี

ออฟไลน์ Thailand01

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:18:20 »
มันต้องอบร้อนด้วยครับ ฟิล์มมันถึงจะแข็ง ไม่งั้นแป้ปเดียวมันก็หลุดครับ มันแพงตรงค่าอบนี่แหละ 5555

+1ครับ
^^~

ออฟไลน์ Supernova

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:26:11 »
ลองไปถามในเวบ Thaiwashercarclub ดูดีกว่าครับ น่าจะได้คำตอบ เคลือบแก้วมีหลายแบบบางแบบก็ไม่ต้องอบ

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:49:55 »
ตอนผมออก teana ใหม่สีขาวมุก ผมเห่อมากเอาไปเคลือบแก้วกับเจ้าดังเลยครับ หมดไป สองหมื่นกว่าบาท
ผลคือ เสียดายตังค์ที่สุดครับ มันไม่ได้ดีเด่อะไรหรอกครับ เอาไปจอดกับคันใหม่ที่ไม่เคลือบ ถ้าไม่ bias ก็ดูไม่ออก
ผมออก C 200 ใหม่ออกมาผมไม่เคลือบ แต่ตอนล้างให้เขาลงแว๊กซ์ตามสูตรของร้านครั้งละ 650 บาทมันเงาได้เดือนกว่าๆ
โดนฝน ฝุ่นก็ล้างออกง่ายมาก เลยเข้าใจเลยครับว่า อย่าไปเสียแพงเลยครับ เสียดายเงินที่สุดๆๆๆ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 16:03:52 »
เคลือบแก้วไม่ได้ทำง่ายเหมือนแว็กซ์ครับ ถ้าจะดีควรทำในห้องที่ไม่มีฝุ่นด้วย ผมเห็นบางร้านทำออกมาไม่เรียบเป็นบางจุดบ้าง มีฝุ่นติดบ้าง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 18:36:28 »
ตอนผมออก teana ใหม่สีขาวมุก ผมเห่อมากเอาไปเคลือบแก้วกับเจ้าดังเลยครับ หมดไป สองหมื่นกว่าบาท
ผลคือ เสียดายตังค์ที่สุดครับ มันไม่ได้ดีเด่อะไรหรอกครับ เอาไปจอดกับคันใหม่ที่ไม่เคลือบ ถ้าไม่ bias ก็ดูไม่ออก
ผมออก C 200 ใหม่ออกมาผมไม่เคลือบ แต่ตอนล้างให้เขาลงแว๊กซ์ตามสูตรของร้านครั้งละ 650 บาทมันเงาได้เดือนกว่าๆ
โดนฝน ฝุ่นก็ล้างออกง่ายมาก เลยเข้าใจเลยครับว่า อย่าไปเสียแพงเลยครับ เสียดายเงินที่สุดๆๆๆ

;D สีรถญี่ปุ่นเทียบไม่ได้กับสีรถยุโรป แล้วคัน c200 สีอะไรละครับถ้าเป็นสีเข้มก็จะเงากว่าสีขาวอยู่แล้ว

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 18:54:47 »

;D สีรถญี่ปุ่นเทียบไม่ได้กับสีรถยุโรป แล้วคัน c200 สีอะไรละครับถ้าเป็นสีเข้มก็จะเงากว่าสีขาวอยู่แล้ว

มันก็ไม่ได้เกี่ยวขนาดนั้นนะครับ แต่ประเด็นคือ ขั้นตอนก่อนพ่นหรือทาไอ้น้ำยาเคลือบแก้วมากกว่า
ทางร้านอาจจะทำไม่สุด มันเลยไม่พิเศษไปกว่าแว็กซ์ธรรมดา

ซึ่งผมพูดมาเสมอและคงจะตลอดไปว่า ถ้ามีเวลา หมั่นขัดเคลือบสี ดีกว่าเคลือบแก้วครับ....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011