ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกครั้งที่จะแซงต้องเปิดไฟเลี้ยวก่อน ถูกต้องป่าวครับ  (อ่าน 10459 ครั้ง)

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ปรกติแล้วผมจะวิ่งเลนสองจากขวา เวลาจะแซงผมจะเปิดไฟเลี้ยวครับ เพื่อแสดงให้คันหลังเห็นว่ากำลังจะแซงครับ. แต่ตอนนี้ผมไม่เปิดแล้วครับ หรือเปิดแล้วออกเลยครับ. ไม่งั้นไม่ได้ออก. ก็เนื่องจากใอ้รถที่วิ่งขวายาวๆเนี่ยแหละครับ ผมเปิดเมืี่อใหร่มักจะไม่ได้ออกทั้งๆที่ระยะห่างมาก. พอจะออกต้องโดนเปิดไฟ หรือไม่ก็บีบแตร หรือไม่ก็เร่งเครื่องมาปิดช่อง. บางครั้งระยะไกล้มาก ผมก็รอให้ผ่านไปก่อนแล้วค่อยออก โดยเปิดไฟรอใว้ว่ารอออกอยู่ แทนที่จะเร่งเครื่องให้ผ่านไปเร็วๆคนอื่นจะได้ออกบ้าง. ก็ใช้ความเร็วเท่าเดิม. แล้วเมื่อใหร่จะได้ออกกันล่ะครับ น้ำใจหายากเต็มทีครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เปิดตลอดครับ ทั้งเลี้ยว แซง หรือกระทั่งเปลี่ยนเลน เป็นการบอกเพื่อนร่วมทางว่าเราจะทำอะไรด้วย บางทีรอบๆมองว่าไม่มีรถผมยังเปิดเลย เพราะถือว่าอุบัติเหตุเป็นเรื่องที่เราคาดคิดไม่ถึงบางทีอาจมีคนหรือรถอยู่แต่เราไม่ได้สังเกตุเห็น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PREM

ผมเปิดครับ เปิดตลอด 99% ของการเปลี่ยนเลน
เพราะฉะนั้นผมชอบรถที่มีฟังก์ชั่นไฟเลี้ยวกะพริบอัตโนมัติ 3 ครั้งมาก
คันไหนมีจะให้คะแนนพิเศษ ;D

ไม่ชอบคนที่ออกขวาแล้วไม่เปิดไฟเลี้ยว ใครจะออกมาขอดีๆ ผมให้
ยกเว้นว่าผมมาเร็วกว่ามากก็จะกะพริบไฟสูงเตือน ลดการเบรกกระทันหัน ลดความเสี่ยงที่จะชนตูดกัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ hutzero

เปิดทุกครั้งครับ  จะซิกแซกหรือจะอะไรก็เปิดหมด 
ถ้าเปลี่ยนเลนผมก็กระดกก้านนิดเดียว  มันก็จะกระพริบให้ 3 ที แล้วหยุดเองอัตโนมัติ
ถ้าจะซิกแซก  ก็กระดิกนิ้วตบขึ้น ลง นิดเพียว  มันก็จะกระพริบซ้าย 3 ที ขวา 3 ที
ถ้าจะเลี้ยวผมค่อยกดให้ลงล๊อค   ก็ไม่ได้รู้สึกว่าวุ่นวายอะไร  จนต้องไม่เปิดไฟเลี้่ยว

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
เปิดทุกครั้งครับ แล้วก็ไม่ชอบคนที่ไม่ยอมเปิด

เมื่อเช้านี้ก็เพิ่งเจอครับ ขับมาดีๆปาดแว๊บเข้ามา ผมก็ดิพไฟเตือน 2 ครั้ง แต่เค้าคงไม่พอใจก็ทำเป็นรีบเปลี่ยนเลนส์กลับไป

เสร็จแล้วก็ให้ผมแซงขึ้นไป พร้อมลดกระจกหันมามองหน้าผม (อ้าว...ผมผิดเหรอเนี่ย)

แต่ยังไม่จบ มันยังจี้ตรูดผมมา พอได้จังหวะก็แซงขึ้นมาปาดหน้าผมอีกครั้ง

ก่อนเปลี่ยนเลนส์ที่เดียว 3 เลนส์โดยไม่เปิดไฟเลี้ยวเช่นเคย จากขวาสุดไปทางเบี่ยงซ้ายสุดลงจากทางด่วนไป...เฮ้อออ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
ผมเองก็เปิดเสมอๆ มองแล้วไม่มีรถมาข้างหลัง ยังเปิดเลย บอกคันหน้าก็ยังดี
 ขนาดรีบๆ ขับซิกแซก ยังเปิดเสมอๆเลย
เพราะถ้ารถข้างหลังมาเร็วมาก เราอาจจะมองไม่เห็นในครั้งแรก แต่แค่2-3วิ ก็อาจมาถึงรถเราแล้วก็ได้
หรืออาจจะเพราะได้รับความเดือดร้อนจากรถไม่เปิดไฟเลี้ยวอยู่เสมอๆด้วยแหละ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทำดี ทำถูกแล้ว ก็ทำต่อไป ไม่ผิดครับ สั้นๆแค่นี้ล่ะ

ออฟไลน์ Equcha

เดี๋ยวนี้ใครเปิดผมมองหน้าครับ

เพราะว่าคนดีหายากเหลือเกิน  ขอมองไว้ชมเชยหน่อย

ส่วนมากอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยน จะเปิดก็ต่อเมื่อกระชั้นจริงๆ จะเลยทางแล้ว ประมาณนี้

ส่วนตัวผมเปิดมันทุกครั้งหล่ะครับ แต่เปิดแล้วก็ไม่ค่อยได้ออกนะครับ เพราะจะโดนเร่งมาปิดช่องทุกครั้งไป

ออฟไลน์ tathedarknight

ผมเองก็ทำแบบที่พี่จิมว่าบ่อย ๆ ไม่รู้ทำไม ขับอยู่ตั้งนานไม่รีบมาปิด แต่พอเปิดไฟเลี้ยวมันจะต้องปรี่ขึ้นมา

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ขออนุญาติสรุปว่า ถูกต้องนะครับ จะได้สอนคนข้างตัวได้อย่างเต็มปาก   ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ChoCcoYen

ผมก็เปิดนะครับพอแซงเสร็จก่อนจะกลับเข้าเลนหน้าคันที่เราแซงไปก็เปิดอีกทีนึงว่าชั้นจะกลับเข้าเลนแล้วนะ   :D

ออฟไลน์ chaiz

เปิดแต่ไม่ทุกครั้งเสมอไปครับ
บางทีคันหลังอยู่ไกลมากๆ ก็ค่อยๆเลี้อยเปลี่ยนเลยเอาครับ
บางทีช่วงรถติดจัด ไม่ต้องเปิดครับไฟเลี้ยว ถ้าเปิดไม่ได้เปลี่ยนเลนครับ ใช้วิธีเอาหัวจิ้มไปก่อนแล้วค่อยเปิดไฟ

เรื่องที่ขอบ่นบ้าง
1.ไม่ว่าจะเปิดไฟเลี้ยวหรือไม่ รถบางคันขับช้าๆแต่พอเข้าใกล้ๆรถคันหน้าไปต่อไม่ได้อยากเปลี่ยนเลนพรวดออกมา
เหนื่อยครับ บางทีรถกำลังไหลเร็วๆต้องเบรครอพวกนี้เปลี่ยนเลนหรือเลี้ยวออกมาเสร็จ แล้วคลานตาม
2.เรื่องกำลังจะเลี้ยวแล้วพุ่งมาปิด โดนเหมือนทุกคนครับ
3.มอเตอไซด์ครับ บางทีเปิดไฟเลี้ยวกว่าจะออกได้ แว้นซ์ท่านไม่หยุดครับจะไปต่อเปิดไฟเลี้ยวขวาก็จะเบี่ยงหลบขวา(ทำไมไปซ้าย)มาบังทางเราซะงั้น
บางทีเปิดไฟเลี้ยวซ้ายก็ยังมีมุดมาทางซ้าย ไฟเลี้ยวท้ายมันมองยากหรือไฟเลี้ยวข้างมันมองไม่เห็นกันละครับเนี่ย

เจอตลอดเลย ที่กล่าวมา แบบว่า พวกแท็กซี่ เห็นไฟเลี้ยวไม่ได้ เหมือนโดนข่มแหงรังแก เอาเปรียบ ต้องรีบเร่งมาปิด บางคันมาไม่ทัน มีบีบแตร แต้บไฟแก้เขินด้วย :-\

พวก มอเตอร์ไซค์ก็เหมือนกัน เราเปิดไฟเลี้ยวซ้ายขอทางนานแล้ว มอเตอร์ไซค์ยังมาไม่ถึงท้ายรถ ทางขวาก็ว่างมาก พี่แกก็จะยังขอแซงซ้ายให้ได้ก่อน ไม่ยอมย้ายไปแซงขวา งงเหมือนกัน เลี้ยวขวาก็เป็นนะ ไม่ใช่แค่เลี้ยวซ้าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถูกครับ

ทำไว้ไม่เสียหาย ไม่อันตราย

แต่ต้องดูดีๆก่อนออกแซง

ออฟไลน์ nok

ถูดต้องแล้วครับ ผมก็ทำประจำยกเว้นถนนโล่งเพราะอยู่ต่างจังหวัด

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ตกลงไฟเลี้ยวก็ไม่ใช่ option ที่ต้องซื้อเพิ่มถึงจะมี และค่าหลอดไฟเลี้ยวก็ไม่ได้แพงจนไม่กล้าเปิดใช้กัน แต่หลายคันไม่ค่อยใช่แค่นั้นเอง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
   ตามที่เพื่อนๆ บอกมาเลยครับ ไม่ว่าจะเลี้ยว แซง เปลี่ยนเลน หรือเบี่ยงหลบ ตามกม. ต้องเปิดไฟเลี้ยวก่อน ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะ 30 เมตร... แต่เดี๋ยวนี้เจอบ่อยครับ ทั้งพวกที่ไม่เปิดเลย ทำให้คันหลังต้องชะลอหรือเบรคกันตัวโก่ง รวมทั้งพวกที่ปาดไปแล้วเพิ่งเปิดทีหลัง หรือเปิดปุ๊บแทรกปั๊บด้วย
   พวกชอบมุดด้วย หลายๆ คันไม่เปิดไฟ พรวดเข้ามาทีเบรคแทบไม่ทัน

ออฟไลน์ KhunTon

• Newbie
  • *
เปิดเสมอครับ สร้างวินัยให้เป็นนิสัย ทั้งแซงหรือเปลี่ยนเลนครับ  ;D