ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถาม ALL New Ford Focus2.0 ตกลงน่าซื้อมั้ย...  (อ่าน 11571 ครั้ง)

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
Re: รบกวนถาม ALL New Ford Focus2.0 ตกลงน่าซื้อมั้ย...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 16:48:22 »
ใช้ focus 2.0s MY 2006 มา 6 ปี ผ่าน 2 แสนโลไปแล้วครับ

ปัญหาเจอมั๊ย?...เจอครับ ตามประสารถล๊อตแรก  แต่เคลมได้หมด
หลังจากเคลมจบแล้ว (ประมาณ 3 รายการ) หลังจากนั้นก็คือการซ่อมบำรุงปกติ...จนกระทั่งผ่าน 2 แสนโลนี่ละครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: รบกวนถาม ALL New Ford Focus2.0 ตกลงน่าซื้อมั้ย...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 17:05:00 »
ซื้อ D Seg ครับ ก๊อบแก๊บน้อยกว่ามากครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 17:16:45 »
รถดีครับ ขับดีด้วย แต่อย่างที่หลายๆคนบอกละครับ เรื่องศูนย์บริการและการประกอบ ยังมีปัญหาอยู่

ถ้าชอบ ขับแล้วชอบ ผมว่าซื้อเลยครับ
 :)
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 17:40:04 »
ไม่รู้จะกลัวอะไร คนใช้ส่วนมากไม่เห็นเป็นอะไร อย่าได้แคร์มากมายครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 20:35:25 »
อย่าคิดว่ายี่ห้ออื่นจะไม่มีปัญหานะครับ มีเหมือนกันหมดละ ศูนย์บริการเห็นจะมีพี่โตมั้งที่บริหารจัดการเก่ง แต่ยี่ห้ออื่นศูนย์มีดีมีเเย่อยู่ที่เลือกเข้าครับ

ออฟไลน์ mandize

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 20:45:31 »
ที่บอกปัญหาเยอะ
เยอะจริงไหม
เอาอะไรมาวัดมาเยอะ

แล้วคนที่ใช้แล้วพอใจ ก็มี

อีกอย่าง ถ้าคุณซื้อฟอร์ด รถมีปัญหา
เขารับผิดชอบดีกว่าเจ้าตลาดนะ
รายนั้นคุณต่อรองอะไรไม่ได้เลย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 21:29:33 »
ถ้าคุณคิดว่าดวงไม่ได้ซวยขนาดได้รถที่มีdefectต่างๆก็ซื้อไปเถอะครับ
รถไม่ได้เข้าศูนย์บ่อยๆมันก็เหมือนรถปกติแบรนด์ญี่ปุ่นทั่วไปแหละครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 21:57:03 »
เยอะจริงไหม

อีกอย่าง ถ้าคุณซื้อฟอร์ด รถมีปัญหา

ถ้าจะเทียบกันดูเล่นเล่น ลองเปิด facebook ฟอร์ดประเทศไทย ฟอร์ด เฟียสต้า
แล้วนับจำนวนลูกค้าที่มาเขียนบ่นเรื่องรถมีปัญหาบนหน้า Wall เทียบกับเจ้าตลาดสัก 2-3 ค่ายดูก็ได้ครับ
แล้วจะเข้าใจว่าเยอะหรือไม่เยอะ

ส่วนเรื่องเค้ารับผิดชอบดีกว่าเจ้าตลาด ผมแนะนำให้ท่านศึกษาใหม่ครับ
จากเคสที่ผมเห็นคนใกล้ชิดช่วยเหลือกว่าจะจบได้ แย่กว่าเจ้าตลาดเยอะ
และยังมีอีกมาก ที่ทำแบบน่าเกลียดจนไม่น่าเชื่อว่านี่คือบริษัทรถยนต์ข้ามชาติ

ออฟไลน์ EN1506

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 22:01:44 »
  มันก็ไม่ได้เลขร้าย ดังเช่น"เค้าว่า" ขนาดนั้นหรอกครับ ตัวรถเองการเก็บงาน การออกแบบ รวมถึงการออกแบบ
ผมกล้าพูดได้เต็มปาก ว่าดีที่สุดในพิกัด 2.0 ความหนักแน่น การเก็บเสียงดีที่สุด อัตราเร่งก็ไม่ธรรมดา แต่ต้องเรียนรูรถซักหน่อย
อย่าสักแค่ว่าใส่เกียร์แล้วตะบี้ตะบันเหยียบ ช่วงล่างดีที่สุดในพิกัดเดียวกัน พวงมาลัยคม แต่หน้าไวไปนิด และก็ที่นั่งตอนหลังแคบกว่าใครเค้า
สำหรับผม ผมไม่สนใจเพราะใช้รถคนละคันกับภรรยา ผมใช้คนเดียว ผมเอาความต้องการเป็นหลัก คันก่อนหน้าผมใช้ EX 2.0
ก็ใช้ได้ดีมาก   ที่เหลือก็แค่ศูนย์บริการซึ่งผมอาจจะโชคดีก็ได้ที่เจอรถไม่มีปัญหา และศูนย์ดี ตอนนี้ใช้ไปประมาณเกือบๆ 10,000 โลแล้ว ปกติทุกอย่าง
เคยลองกับ civic 2.0 บ้าง Mazda 3 2.0 บ้าง หรือแม้แต่ Camry 2.5 ตัวใหม่ ผมว่า Focus 2.0+ มันไม่ทำให้ผมขายหน้าเลยสักนิด

อยู่ที่คุณ ไม่ใช่"เค้าว่า" ตามประสานักเลงคีย์บอร์ด

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 22:27:15 »
ตอนนี้เราไม่ได้พูดถึงโฟกัสอย่างเดียวใช่มั้ย ? เราพูดถึงฟอร์ดประเทศไทยใช่มั้ย โอเค ใช่ครับ ฟอร์ดแก้ไขปัญหาดีกว่าหลายๆเจ้าครับ ดูอย่างเรนเจอร์ซิ รถป้ายแดง หัวฉีดเป็นสนิม ดูว่าเค้ารับผิดชอบยังไง

________________________________________________________________________________________________________________________
อันนี้คำแถลงการของฟอร์ดไทยครับ ผมว่า เค้าก็รับผิดชอบดีนะ  :)

บริษัท ฟอร์ด ประเทศไทย รับทราบถึงกรณีที่มีลูกค้าบางท่านได้แจ้งเข้ามาว่าพบการเกิดปฏิกริยาเคมี (สนิม) บนพื้นผิวของเสื้อหัวฉีด ในรถยนต์ฟอร์ด เรนเจอร์ ทางบริษัทตระหนักถึงความไม่สบายใจของลูกค้าและใคร่ขอชี้แจงถึงประเด็นดังกล่าว

ก่อนอื่นเราต้องขอขอบคุณที่ลูกค้าทุกท่านที่กรุณาอดทนรอคำตอบในขณะทีมงานฝ่ายพัฒนาผลิตภัณฑ์และวิศวกรของเรากำลังตรวจสอบหาคำตอบที่ถูกต้องในกรณีนี้อยู่

ขณะนี้ ทางบริษัทสามารถยืนยันได้ว่าปฏิกริยาเคมีที่เกิดขึ้นบนพื้นผิวของเสื้อหัวฉีดดังกล่าว จะไม่ส่งผลกระทบใดๆต่อ ความปลอดภัย สมรรถนะ และประสิทธิภาพในการทำงาน ของเครื่องยนต์ ปฏิกริยาดังกล่าวเกิดขึ้นบนพื้นผิวของเสื้อหัวฉีดเท่านั้น และจะไม่ก่อให้เกิดผลกระทบทั้งทางตรงและทางอ้อมตลอดอายุการใช้งานของรถยนต์ของท่าน

บริษัทฟอร์ด ประเทศไทย ขอขอบคุณลูกค้าทุกท่านที่เข้าใจในสถานการณ์ที่เกิดขึ้น และหวังว่าลูกค้าทุกท่านจะให้ความไว้วางใจในสินค้าและการบริการของเราอย่างต่อเนื่อง เรายืนยันว่าการผลิตสินค้าที่มีคุณภาพ และการให้ความใส่ใจต่อความปลอดภัย รวมทั้งความมั่นใจและความสบายใจของลูกค้าเป็นหน้าที่หลักของเรา

หากลูกค้าท่านใดมีคำถามเพิ่มเติม ท่านสามารถติดต่อสายด่วนสำหรับลูกค้าของเราได้ที่ Ford Hotline 02-686-5899 หรือนำรถเข้าตรวจเช็คที่ตัวแทนจำหน่ายฟอร์ดทั่วประเทศ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
________________________________________________________________________________________________________________________

ที่มาของคำแถลง http://www.facebook.com/FordThailand/posts/420667954654146

ผมว่าเค้าก็ดูแลผู้บริโภคดีนะ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2012, 22:29:00 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ chat120912

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 23:20:14 »
ตอนนี้เราไม่ได้พูดถึงโฟกัสอย่างเดียวใช่มั้ย ? เราพูดถึงฟอร์ดประเทศไทยใช่มั้ย โอเค ใช่ครับ ฟอร์ดแก้ไขปัญหาดีกว่าหลายๆเจ้าครับ ดูอย่างเรนเจอร์ซิ รถป้ายแดง หัวฉีดเป็นสนิม ดูว่าเค้ารับผิดชอบยังไง

อันนี้คำแถลงการของฟอร์ดไทยครับ ผมว่า เค้าก็รับผิดชอบดีนะ  :)

บริษัท ฟอร์ด ประเทศไทย รับทราบถึงกรณีที่มีลูกค้าบางท่านได้แจ้งเข้ามาว่าพบการเกิดปฏิกริยาเคมี (สนิม) บนพื้นผิวของเสื้อหัวฉีด ในรถยนต์ฟอร์ด เรนเจอร์ ทางบริษัทตระหนักถึงความไม่สบายใจของลูกค้าและใคร่ขอชี้แจงถึงประเด็นดังกล่าว

ก่อนอื่นเราต้องขอขอบคุณที่ลูกค้าทุกท่านที่กรุณาอดทนรอคำตอบในขณะทีมงานฝ่ายพัฒนาผลิตภัณฑ์และวิศวกรของเรากำลังตรวจสอบหาคำตอบที่ถูกต้องในกรณีนี้อยู่

ขณะนี้ ทางบริษัทสามารถยืนยันได้ว่าปฏิกริยาเคมีที่เกิดขึ้นบนพื้นผิวของเสื้อหัวฉีดดังกล่าว จะไม่ส่งผลกระทบใดๆต่อ ความปลอดภัย สมรรถนะ และประสิทธิภาพในการทำงาน ของเครื่องยนต์ ปฏิกริยาดังกล่าวเกิดขึ้นบนพื้นผิวของเสื้อหัวฉีดเท่านั้น และจะไม่ก่อให้เกิดผลกระทบทั้งทางตรงและทางอ้อมตลอดอายุการใช้งานของรถยนต์ของท่าน

บริษัทฟอร์ด ประเทศไทย ขอขอบคุณลูกค้าทุกท่านที่เข้าใจในสถานการณ์ที่เกิดขึ้น และหวังว่าลูกค้าทุกท่านจะให้ความไว้วางใจในสินค้าและการบริการของเราอย่างต่อเนื่อง เรายืนยันว่าการผลิตสินค้าที่มีคุณภาพ และการให้ความใส่ใจต่อความปลอดภัย รวมทั้งความมั่นใจและความสบายใจของลูกค้าเป็นหน้าที่หลักของเรา

หากลูกค้าท่านใดมีคำถามเพิ่มเติม ท่านสามารถติดต่อสายด่วนสำหรับลูกค้าของเราได้ที่ Ford Hotline 02-686-5899 หรือนำรถเข้าตรวจเช็คที่ตัวแทนจำหน่ายฟอร์ดทั่วประเทศ

ที่มาของคำแถลง http://www.facebook.com/FordThailand/posts/420667954654146

ผมว่าเค้าก็ดูแลผู้บริโภคดีนะ  :)

มีสนิม = มีโอกาสผุได้

ไม่งั้นเขาจะเคลือบกันสนิมทำไม กำ

วิ่งๆอยู่รั่ว น้ำมันพุ่ง ไฟไหม้รถทำไง -*-
" My strength is you. "

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 23:43:43 »

มีสนิม = มีโอกาสผุได้

ไม่งั้นเขาจะเคลือบกันสนิมทำไม กำ

วิ่งๆอยู่รั่ว น้ำมันพุ่ง ไฟไหม้รถทำไง -*-
ตรงที่บอกว่า "และจะไม่ก่อให้เกิดผลกระทบทั้งทางตรงและทางอ้อมตลอดอายุการใช้งานของรถยนต์ของท่าน"

อายุการใช้งาน ฟอร์ดหมายถึง 3 ปี 4 ปีหรือเปล่าครับ?  ผมไม่ค่อยเชื่อนะว่า นานไปซัก 8-10 ปี สนิมกินไปเรื่อยๆ มันจะไม่ส่งผลอะไรจริงๆ เพราะผมว่าบริเวณนั้นเหล็กก็ไม่ได้หนาขนาดที่ให้สนิมกินเล่นได้หลายๆ ปี นะครับ >_<

ออฟไลน์ Robb 🍋

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 00:27:06 »
น่าซื้อครับ

รถดี ไม่น้อยหน้าใครครับ

.... แต่เลือกศูนย์ดีๆหน่อยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 01:35:52 »
เยอะจริงไหม

หาาาาาาาาาาาาาาาาา!!!

รับผิดชอบดีกว่าเจ้าตลาดเหรอครับ??

โอ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ม่ายยยยยย จริ๊งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

ไม่ต้อง "เค้าว่า หรือใครหน้าไหนมัน ว่ามา หรอกครับ"

จิมมี่คนนี้ กูนี่ ข้านี่แหละ โว้ย ที่จะออกโรงว่าเองกะปาก กะมือ กะตีน และกะคีย์บอร์ดเลย!!!

สาดดดดดดดดดดดดดดดดด!

ต้องให้ถามไถ่ ต้องให้จี้ ต้องให้จ้ำจี้จ้ำไช ถึงจะเดิน
เคสเล็กๆ พอจะแก้ได้เร็ว ก็โอเคอยู่ คนในก็พยามช่วยเหลือกันดี

เคสกลางๆ ถ้าส่งถึงมือผมก่อน ประสานให้ ตาหลุยส์อีกทอด
อย่าง เคส Focus 2.0 ขึ้นหน้าจอ Transmission Malfunction (ก่อนคันที่จะออกข่าวว่าทุบรถ)
สรุปว่า จบด้วยดี เปลี่ยนกล่องสมองกลของเกียร์ให้เลยทันที

ส่วนเคส Ranger เพลาขาดในพันทับ
นั้นก็ต้องกระตุกกระตุ้น กัน ถึงจะได้เปลี่ยนได้เคลมรถคันใหม่กัน ไม่งั้น ก็อย่าหวัง

แต่ถ้าเคสหนักๆ ใหญ่ๆเนี่ย ร้อยทั้งร้อย "ปฏิเสธการเป็นเจ้าภาพ กันทั้งนั้น!!"
โบ้ยให้แผนกอื่นกันแทบไม่ทันเลยทีเดียว!!!

อย่าให้ ตาหลุยส์ เพื่อนผม ต้องมาสาธยายให้ผมหรือคุณฟังเลย

แค่ทุกวันนี้ ผมก็เบื่อที่จะนั่งฟัง ความ "แช่แฟ้บสุดขั้วโลกแอนตาร์ติกา ของ Ford Thailand" จากมันจะแย่แล้วววววว

เอาแค่ อีเคส Fiesta ไฟไหม้คันล่าสุด ที่มีปัญหาอยู่ในพันทิบ เนี่ย
ได้ยินลอยมาว่า ford เองก็จะปฏิเสธความรับผิดชอบเลย!!!!!!!!!!

ไม่รู้จบไงวุ้ย เคสนี้ ผมไม่เกี่ยวนะ ในเมื่อไปโพสต์ในพันทิบก่อน
ดังนั้น ผมก็จะไม่ช่วยเหลืออะไรให้ทั้งสิ้น หาว่าแล้งน้ำใจก็ไม่ว่ากัน
ในเมื่อไปโพสต์ในพันทิบก่อนเอง มีอะไรก็นึกถึงพันทิบก่อนเอง
ทีนี้ จะคุยอะไรมันก็เลยยากโขขึ้นอีกมาก เฮ้ออออออออออออออ!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 01:40:46 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 07:44:44 »
ซื้อรถมา แล้วมานั่งลุ้น มานั่งวัดดวง
ผมไม่เอาด้วยหรอกครับ

แรง ประหยัด ขับดี เกาะถนนสุดๆ
แต่ขับไปกังวลไป ขับแล้วเหมือนโดนลอยแพ
ขอความเมตตาจากศูนย์บริการ
เพลีย

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:28:17 »
เยอะจริงไหม

ผมว่าคุณกลับไปทบทวนมาใหม่ก่อนนะครับ คนใกล้ตัวผมก็เจอกับฟอร์ด ผมเองก็เคยเจอเหตุการณ์ร้าย ๆ กับฟอร์ด ไม่งั้นไม่มีใครกล้าที่จะพูดออกมาหรอกว่า "ฟอร์ดแม่งรถดี แต่บริการและหลังการขายกาก" อย่างนี้หรอกนะ อยากทราบปัญหา ไปดูตามบอร์ดชาวคลับได้ ไม่ว่าจะเฟียสต้า โฟกัส แรนเจอร์ ไปถามเขาสิมีปัญหาอะไรบ้าง ได้รับการแก้ไขจริงหรือไม่ หรือแค่บอกว่าจะแก้ไข แต่ไม่ดำเนินการ กลับไปดูนะครับ แล้วจะรู้ข้อเท็จจริง
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:13:49 »
ในฐานะที่บ้านมีหลายยี่ห้อนะครับ
ทั้งฟอร์ด เชพโรเล็ต และมิตซูบิชิ
ทั้งสามยี่ห้อ ไม่ได้เด่นเรื่องศูนย์บริการทั้งนั้น

แต่ที่ใช้มา เชฟโรเล็ต ออฟตร้า CNG ดูจะมีปัญหาเยอะสุด
1.โช็คหลังรั่ว
2. เบรค ABS เสีย
3. เศษพลาสติกไปติดในใบพัดลมแอร์
4. ไฟหน้าขาด
5. เปลี่ยนแบตตั้งแต่ 5000 โลแรก
ซึ่งการเคลมของเชฟ ก็ไม่ได้สร้างความประทับใจเท่าไรนัก
อะไหล่แพงมาก เมื่อเทียบกับรถระดับ C-segment ที่ผลิตในบ้านเรา

ส่วนรถผม Ford Focus Sport Plus
เจอปัญหากับศูนย์คือ ให้แก้เรื่องเสียงครืดคราด ตรงที่นั่งหลังซ้าย เวลารถขึ้นเนินเอียงๆ
ช่างศูนย์พยายามบอกว่าเป็นเรื่องปกติ แต่ผมรับไม่ได้
ต้องขึ้นเสียง ต้องเหวี่ยง ให้ไปหาทางแก้ให้จบ
สรุป จารบีที่หล่อลื่นตัวล็อกเบาะหลัง เวลาพับเบาะมันฝืด ใส่จารบีปุ๊บ เสียงหายเลย!!!!!

แต่ที่คนใกล้ตัวเจอกับยี่ห้อเจ้าตลาด ก็มีเหมือนกันนะครับ เพียงแต่ว่า
บางคนจบแบบประทับใจ บางคนจบแบบไม่ประทับใจ ก็เท่านั้นเอง
ซื้อรถนะครับ ตาดีได้ ตาร้ายเสีย เราคาดหวังว่าจะได้รถที่พร้อม 100%
ซึ่งจริงๆ โอกาสที่จะมีหลุดมาตรฐานไปบ้างก็ย่อมจะมี
     ถ้าเลือกที่จะซื้อรถซักยี่ห้อ ก็ลองศึกษาให้รอบด้านครับ
     แต่คงไม่ใช่ผม ที่จะเลือกรถแค่บริการหลังการขายดี แล้วสมรรถนะโดยรวม ไม่ตอบสนองต่อไลฟ์สไตล์
ไม่งั้นผมคงไปเอายี่ห้อเจ้าตลาดไปแล้วครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 11:34:22 »
ซื้อเฟียสต้าให้แฟน แต่ผมต้องค่อยเข้าศูนย์เคลมนู้นเคลมนี่ เรื่อยๆ เบื่อแล้วเนี่ย

ออฟไลน์ kbank

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 15:15:47 »
รถมันสวยจริงๆ...

แต่อ่านกระทู้นี้แล้วก็ชัดเจน ว่าจะไปทางไหนต่อ...

ออฟไลน์ popzr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 21:42:59 »
อยากทราบว่าที่ว่ามันเลวร้ายโน่นนี่นั่น  คุณได้เจอกับตัวเองหรือครับหรือเขาเล่าว่า  เพราะส่วนมากฟังมา1เล่า10  เจอปัญหา1 บอก10  เพื่อให้คนอื่นเชื่อ  รถดีทุกรุ่นแหละครับ เพราะผมเป็นคนหนึ่งที่เชื่อว่าบริษัทผลิตรถทุกยี่ห้อ  ต้องการให้รถออกมาดี  และเป็นที่พึงพอใจกับลูกค้าทุกคนนั่นเเหละครับ  โฟกัสขับดีครับ ช่วงล่างดี  แต่ขับให้นิ่มนวลในกทม.  ต้องใช้เวลาครับ