ผู้เขียน หัวข้อ: กระแส vios 2013 เห็นข่าวบอกว่าจะเปิดแค่สเป็ค เพื่อให้จอง โดยไม่มีโชว์เลย  (อ่าน 12595 ครั้ง)

ออฟไลน์ elite

• Full Member
รายการ เจาะลึกทั่วไทย ประจำวันที่ 29 พฤศจิกายน 2555
เจาะลึกประเด็น "โตโยต้านำรถปีหน้าเข้าโครงการรถคันแรก" กับคุณสมชาย พูลสวัสดิ์ (อธิบดีกรมสรรพสามิต)
เลื่อนไปดูนาทีที่5เลยนะครับ
http://program.springnewstv.tv/12547/%E0%B9%82%E0%B8%95%E0%B9%82%E0%B8%A2%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B3%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%9B%E0%B8%B5%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%81-1-2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 17:52:07 โดย elite »

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
ผมมองอีกมุมนึงนะ จริงๆToyotaเค้าไม่ได้บังคับให้จองนี่ครับ เป็นความสมัครใจของคนจองเอง
เป็นผมถ้าจะจองViosตอนนี้ผมจองตัวใหม่เลย ถึงยังไม่เห็นรูปร่างหน้าตา แต่ยังไงมันก็คือโฉมใหม่หมด อะไรๆมันต้องดีกว่าเดิม ที่แน่ๆความสดใหม่ โฉมปัจจุบันตอนนี้วิ่งกันเกลื่อนเมือง อีกไม่กี่เดือนตกรุ่น เอาโฉมใหม่ไม่ดีกว่าเหรอครับ ยังไงก็ต้องคอยเหมือนกัน
แถมจองตอนนี้ได้คืน1แสนอีก กลายเป็นผู้บริโภครับประโยชน์ซะอีกนะครับ คือคนที่ไม่แคร์1แสนรอตัวเป็นๆก่อนค่อยจองก็ยังได้

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
ถามว่าเอาเปรียบไหม ก็ไม่เชิง ใครอยากจองก็จองไม่ได้บังคับ แต่มันดูน่าเกลียดก็แค่นั้น เพียงเพราะส่วนแบ่งตลาดโค้งสุดท้ายภาษีรถคันแรก คนที่ผิดจริงๆคือรัฐบาล ทำไมไม่เขียนให้ชัดว่าถ้ารถคันไหนยังไม่เปิดตัวอย่างเป็นทางการไม่สามารถใช้สิทธิได้ แค่นั้นจริงๆ

ออฟไลน์ 6162002

ผมมองอีกมุมนึงนะ จริงๆToyotaเค้าไม่ได้บังคับให้จองนี่ครับ เป็นความสมัครใจของคนจองเอง
เป็นผมถ้าจะจองViosตอนนี้ผมจองตัวใหม่เลย ถึงยังไม่เห็นรูปร่างหน้าตา แต่ยังไงมันก็คือโฉมใหม่หมด อะไรๆมันต้องดีกว่าเดิม ที่แน่ๆความสดใหม่ โฉมปัจจุบันตอนนี้วิ่งกันเกลื่อนเมือง อีกไม่กี่เดือนตกรุ่น เอาโฉมใหม่ไม่ดีกว่าเหรอครับ ยังไงก็ต้องคอยเหมือนกัน
แถมจองตอนนี้ได้คืน1แสนอีก กลายเป็นผู้บริโภครับประโยชน์ซะอีกนะครับ คือคนที่ไม่แคร์1แสนรอตัวเป็นๆก่อนค่อยจองก็ยังได้
เห็นด้วยครับ ไม่เข้าใจว่าไปหาว่าเขาเอาเปรียบได้ไง

ในเมื่อคนจอง จองด้วยความสมัครใจ เขาไม่ได้มาบีบคอให้จองซะหน่อย -.-
ถ้าคิดว่ามันไม่ยุติธรรม ก็ไม่ต้องจอง แค่นั้นเองครับ ผมว่ามันเป็นผลดีด้วยซ้ำต่อผู้บริโภค

เพราะมันเท่ากับ ผู้บริโภคมีตัวเลือกรถมากขึ้น ก็ไปคิดกันเอาเองว่าจะเสี่ยงไหม ยังไงโตโยต้าก็มาแนวเดิมๆนั่นแหละ ออพชั่นสู้ชาวบ้านเขาไม่ได้ >_<

ออฟไลน์ porasit33

ผมไม่ได้บอกว่าเค้าเอาเปรียบอะไรหรอก
แต่ทำไม ทำอะไรไม่โปร่งใส เท่านั้นเองครับ

ขนาดในคลิปข่าว อธิบดีกรมสรรพสารมิต ยังไม่ทราบเรื่องที่ว่ารถเข้าไปในระบบคืนเงินแล้ว

เอ๊ะ งุ๊บๆๆงิบๆๆ ตอบแปลกๆน่ะครับ ^^  นี่ก็ผ่านมาสองวันแล้ว
มันแปลกดีแฮะ ท่านๆๆ

ออฟไลน์ xex

• Jr. Member
  • **
จะไปซื้อข้าวแกงกิน  เพราะมีคูปองลดราคา 10 บาท เลือกกินในสิ่งที่อยากกินหรือน่ากินที่สุด  หรือจะลองกินอะไรใหม่ ๆ ก็ไม่สำคัญ เท่ากับ  ก่อนจะเปิดฝาหม้อแกงเลือกต้องเอาผ้าปิดตาไว้ไม่ให้เห็น  ปิดปากไม่ให้พูดถาม  มือก็ต้องกำคูปอง 10 บาทไว้ แล้วใช้ประสาทสัมผัสเท่าที่จะมีและดีมากพอ เลือกเอา  ให้ใช้จมูกดมเอา  ใช้หูฟังเอา    แล้วเลือก...  โดยใจเป็นที่ตั้งตัดสินเอาว่าจะเลือกกินอะไร  ผู้ใหญ่ที่บ้านผมขายข้าวแกงอย่างนี้ครับ  ขอให้สติปัญญา เจริญอาหาร...! อิ่มแล้ว เสร็จแล้ว  ก็แหกปากร้องว่า  "ฉลาด ฉลาด"  ด้วยความยินดี ;D

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
ราคารถมันไม่ได้เท่าราคาข้าวแกง ที่ขนาดไม่มีคูปองและไม่เคยลองก็สามารถซื้อกินได้วันละ3มือชิวๆ หมู่บ้านผมไม่เอามาเทียบกันครับ