ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกต้นไม้อะไรดีครับ ที่ไม่มีอันตรายกับสีรถของเรา  (อ่าน 4815 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
ปัจจุบันเป็นต้นมะม่วง จอดรถไม่ได้เลยครับ ทั้งมดแดง ทั้งยางมะม่วง จะเปลี่ยนเป็นต้นอะไรดีครับ ที่ได้ร่มเงา แข็งแรง และไม่เป็นอันตรายต่อสีรถของเรา

ออฟไลน์ bigboom

• Newbie
  • *
หูกระจง

Junior22

• บุคคลทั่วไป
หูกระจง

ที่บ้านผมปลูกเวลาใบมันร่วงเต็มรถผมเลย ยิ่งฝนตกยิ่งหนักเลย เต็มกระจกหน้า แถมยังลงไปในรูก้านปัดน้ำฝนอีก

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
สมควรปลูกไม้ยืนต้นที่ไม่ให้ผลครับ ลองนึกดู

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
โมกข์,แสงจันทร์,หูกวาง   แต่นานกว่าจะให้ร่มไม้ได้ (หรือไปซื้อแบบยืนต้นมาเลย 10,000 กว่าบาท) 

พวกใบเล็กๆ อย่างมะขาม หูกระจง "อย่า"  เพราะพวกใบเล็กๆจะเข้าไปตามช่อง แผงจิ้งหรีัด ทำให้เกิดสนิมได้ง่ายกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ต้นตะเคียนทอง จะได้มีผู้ดูแลรถให้เราเพิ่มอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
ต้นตะเคียนทอง จะได้มีผู้ดูแลรถให้เราเพิ่มอีก

อาจจะได้นางตะเคียนมาเป็นตุ๊กตาหน้ารถด้วย  :D

เข้าเรื่อง ผมว่าแสงจันทร์ดีกว่านะ สวยด้วย
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Action

รั่วบ้านผมมีแต่ มะลิ หอมดี และเก็บไปบูชาพระได้ด้วย ใช้ได้หลายเทศกาลเลยนะครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Thor.1

รถเพื่อนผมเจอลูกหูกวางหล่นใส่ ฝากระโปรงบุบไปนิดนึงเลย....... :P

gunz13096

ต้นโป๊ยเซียน ไปเล๊ย    ;D

ออฟไลน์ Action

ต้นโป๊ยเซียน ไปเล๊ย    ;D

แหม๋ ๆ คิดว่า บรเพชร ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

jaesz

แล้วจะตัดต้น มะม่วงทิ้งเหรอครับ ?

ถ้าเอาจริง ๆ ปลูกต้นกล้วยครับ

ออฟไลน์ john

แล้วจะตัดต้น มะม่วงทิ้งเหรอครับ ?

ถ้าเอาจริง ๆ ปลูกต้นกล้วยครับ

อันนี้โชคดีมีแถมนางตานีให้ด้วยเปล่าครับ

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• Jr. Member
  • **
แนะนำไม้ไทยๆครับ ลำดวน ทรงพุ่มสวย ดอกหอมอ่อนๆ ใบไม่ร่วงเยอะ แถมต้นโตก็ไม่ใหญ่มาก รากไม่ทำลายพื้นและกำแพง อ้าว กลายเป็นกระทู้จัดสวนหรือเปล่านี่

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
หูกระจง
..มันไม่มีรากแก้ว ครับ ที่บ้านก็ปลูก ...เจอลมแรงมากๆ..น้ำหนักใบมันเยอะมากเวลาฝนตกหนักๆ มันจะล้มง่ายมากๆ

..ตอนนี้ ที่บ้านต้องใช้สลิงยึด ไว้ครับ ไม่งั้น มันจะล้มอีก..
..แนะนำ ยางนาครับ เวลาออกดอก แล้วร่วงลงมา สวยมาก เหมือนใบพัดเครื่องบินเลยครับ..

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ตกลงเอาไงดีครับ จะปลูกต้นตะเคียนก็กลัวนางตะเคียน ว่าจะปลูกต้นกล้วย ก็กลัวนางตานี  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 11:37:45 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
ต้นเมเปิ้ลเลยครับใบสวยดี
เวลาใบมันร่วงลงรถ จะให้ความรู้สึกเหมือนอยู่เมืองนอก

ออฟไลน์ wooot

ลองดู "จิก" ครับ เลือกต้นใหญ่หน่อย ใบใหญ่ ดอกสวย ไม่กวนรถ
อีกแนวทางก็พวกไม้เลื้อยครับ เช่น พวงชมพู ชมนาด ทำโครงให้เลื้อยเป็นที่นั่งพักผ่อนได้อีก จอดรถก็ได้

ออฟไลน์ samgler

มะม่วงคงจะย้ายไปปลูกที่อื่นครับ ต้นไม่ใหญ่มาก ค่าย้ายคงไม่แพง

ไอเดียดีๆ เยอะเลยนะครับ จดๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ superden

ปลูกอะไรก็ตาม กลางเดือน สิ้นเดือน ขอให้เล็งดีๆครับ อาจจะมีโชค :P

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ใบใหญ่ๆ และเป็นไม่ใช้ไม้ผล ที่แมลง หรือ เพลี้ยชอบขึ้น
แต่จะเป็นต้นอะไร ก็กันไม่ได้หรอกครับ
ซื้อเต็นท์ผ้าใบจอดรถ มาตั้ง ครอบไว้อีกชั้นดีกว่า
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด