ผู้เขียน หัวข้อ: สีรถด้านเพราะโดนละอองสีหลังไปเข้าอู่ แก้ไขอย่างไรดีครับ  (อ่าน 6732 ครั้ง)

ออฟไลน์ wasanawakung

• Newbie
  • *
ผมได้เีึคลมประกันเก็บรอยรอบคันที่กันชนหน้า กันชนหลัง แล้วก็ตัวถังอีกนิดหน่อยที่อู่ ๆ นึง  เสร็จแล้วตอนไปรับรถปรากฏว่าสีตรงส่วนที่ไม่ได้ทำกลับกลายเป็นด้าน ๆ สาก ๆ เยอะแยะไปหมด  ผมคิดว่าคงเป็นเพราะโดนละอองสีจากการที่ช่างพ่นสีบังไม่ดี  ผมจึงบอกช่างให้แก้ไข ช่างก็เอายาอะไรก็ไม่รู้ลักษณะเป็นครีมสีขาว ๆ  เอามาทาตรงบริเวณที่สีมันด้าน แล้วก็เอานิ้วถู ๆ ๆ สักครู่นึงผมเอามือลูบดูสีก็เงาเป็นมันขึ้นมาเหมือนเดิม  แล้วผมก็ให้ช่างแก้ไขเกือบรอบคัน (เพราะมันด้านหมด) เสียเวลาไปครึ่งวัน  แต่พอเอารถกลับมาบ้านก็ปรากฏว่ายังมีบางจุดที่สียังเป็นด้าน ๆ อยู่  จึงอยากถามพี่ ๆ ในเวปนี้ว่า
   -  ผมจะแก้ไขมันด้วยตัวเอง ผมจะต้องทำอย่างไร?
   -  น้ำยาที่เป็นครีมขาว ๆ ที่ผมเห็นช่างเขาใช้นั้นมันเป็นยาอะไรครับ?  แล้วผมจะหาซื้อได้ที่ไหน? (ได้ยินช่างพูดว่ายาขัดสี)
   -  กรณีนี้ถ้าผมไม่ใช้ยาขัดแบบช่าง  แต่ผมเอารถไปเคลือบสีที่คาร์แคร์ จะได้ผลลัพธ์เหมือนกันมั้ยครับ
   -  สุดท้ายพี่ ๆ คิดว่าช่างที่ทำรถให้ผมเป็นอย่างไรบ้าง  ??  โดยปกติรถที่ซ่อมสีออกมาสีตรงอื่นมันจะด้านเกือบทั้งคันแบบนี้หรือครับ?
ขอบคุณพี่ ๆ ที่เข้ามาให้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ jks

• Newbie
  • *
ยาขัดสีที่ช่างใช้ผมคิดว่าเป็น polishing compound นะครับ ขัดมือหรือขัดเครื่องก็แล้วแต่

ถ้า overspray ส่วนใหญ่น่าจะใช้ detailing clay ในการทำความสะอาด แต่ใช้เวลานาน ต้องล้างรถ แล้วเอา clay ค่อยๆถูออก พอเสร็จแล้วก็เคลือบสีรถใหม่ แต่ clay ขายในไทยไม่รู้ราคาเทาไหร่อะครับ อเมริกาก็ราคาประมาณ $20

ถ้าใช้ compound ขัดแล้วสีเคลือบเงา (clearcoat) จะบางลงด้วยนะครับ ต้องขัดเบาๆ

ลอง google ดูครับ polishing compound หรือ detailing clay แล้วลองไปซื้อมา ไม่งั้นก็ไปร้านขัดเคลือบสี ให้เค้าขัดออกให้อาจจะง่ายกว่า
2013 Black Pajero Sport
2007 Black Infiniti FX35
2005 Silver Mazda 3 GT

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
จริงๆแล้วสามารถทำเองได้ครับ หรือไปร้านก็ได้

ขั้นตอนก็น่าจะมีลูบดินน้ำมันก็พอแล้วครับ แต่หลายครั้งนะครับ ไม่ใช่จบแค่ครั้งเดียว

รถผมเคยลูบอยู่ประมาน 3 ครั้ง หลังจากออกอู่สี สีก็เรียบเนียนเหมือนเดิมครับ

แต่ถ้าอยากจบภายในครั้งเดียวก็คงต้องจัด PCS แหละครับ แต่รถเพิ่งทำสีเสร็จไม่แนะนำให้ขัดเคลือบนะครับ

ต้องทิ้งไว้ราวๆ 1 เดือนน่ะครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ครีมขัดสีก็คือครีมที่มีอณละเอียดผสมอยู่ใช้สำหรับทาแล้วขัดเพื่อประบสภาพผิวของสีรถให้สม่ำเสมอเท่ากัน ช่วยลบรอยขนแมวและรอยขูดขีดจางๆได้ ไม่ควรขัดสีบ่อยเกินปีละครั้งเพราะการขัดทุกครั้งชั้นสีจะจางลง  :)

อย่าทำเองจะดีกว่าเพราะการขัดสีนั้นคือการขัดเอาชั้นสีบางส่วนออกไป หากทำไม่ดีชั้นสีจะเสียจนถึงขั้นต้องเอาชิ้นส่วนนั้นไปทำสีใหม่ได้ หาร้านล้างรถใกล้บ้านที่มีคุณภาพให้เค้าทำให้ดีกว่า ที่นั่นเค้ามีอุปกรณ์พร้อม ตรงไหนที่ยังสากๆก็ชี้ให้เค้าขัดไปเฉพาะจุดนั้น อย่าลืมบอกให้เค้าระวังอย่าขัดสีบริเวณที่เพิ่มทำสีมาใหม่ด้วย ชิ้นส่วนที่เพิ่งทำสีมาให้ควรเลี่ยงการขัดสีอย่างน้อย2-3อาทิตย์  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
ร้านคาร์แคร์ช่วยได้ครับแต่ต้องเลือกร้านที่เชื่อถือได้นะครับเดี่ยวจะได้รอยขนแมวกลับมาแทน รถน้าผมก็มีปัญหาเดียวกันครับขับไปจอดที่โรงเรียนช่างเขาพ่นสีอาคารใหม่ละอองสีลอยมาโดนทั้งหมดรวมรถครูคันอื่นๆก็สี่คัน ค่าทำก็ประมาณ รถเก๋ง 3,000 รถกระบะสี่ประตู 4,000