ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องยางรถยนต์+ยกแม่แรงผิดจุดจะเป็นอะไรไมครับ  (อ่าน 5372 ครั้ง)

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
คือพอดี เมื่อวานนี้รถยางแบน โดนตะปูเข้าไปเต็ม..ก็เลยต้องเปลี่ยนยางโดยใช้ยางอะไหล่หลังรถแทน
ที่นี่ปัญหาคือ แม่แรงของตัวรถเองก็ตัวเล็กแต่ก็ใช้ได้อยู่แล้ว แต่จุดยกรถคือรถปกติมันต้องอยู่ข้างๆตัวรถตำแหน่งเสาA
ซึ่งรถผมก็อยู่จุดนั้นแต่ผมมองไม่เห็น เลยดันไปยกจุดกลมๆเหมือนเป็นจุดยึดที่ลึกเข้าไปกว่านั้นอีกสักนิดด แต่ก็ยกขึ้นเปลี่ยนเสร็จไม่มีปัญหาอะไร
แต่ก็กังวลเล็กๆว่า จะเป็นอะไรรึป่าวครับ เพราะไม่ใชช่จุดยกของมัน ...

อีกคำถามคือ พอดีว่ายางมันแบนแล้วยางอะไหล่ก็สภาพไม่ค่อยดีแล้ว เลยกะจะเปลี่ยนคู่หน้าใหม่ ปกติใช้GR90 แต่ราคามันแรงใช้ได้ราคาประมาณ 5700บาท
ก็เลยกะว่าจะดูYokohama ราคาน่าจะเบาลงบ้าง พอมีตัวไหนแนะนำบางไมครับ(ยางคู่หลังเป็นGR80) คงอยากได้ดอกที่ใกล้เคียงกันพอสมควรหนะครับ
เลยอยากขอคำแนะนำ Yoko ตัวไหนน่าเล่นบาง และราคาไม่เวอร์จนมากเกินไปครับ....ขอบคุณมากครับ

ป.ล.ยาง 215/55R16 ครับผม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
City ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ผมเห็นจุดนั่นแล้วล่ะ
ลองยกดูอีกที ถ้ามันไม่บิดเบี้ยว, ยุบเข้าไปก็โอเค
Camry ACV30ที่บ้านผมเคยยกผิดจุด
เหล็กตัวถังด้านนอกเบี้ยวเลย
ต้องแก้ไขอีก เซ็ง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ TTL

City ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ผมเห็นจุดนั่นแล้วล่ะ
ลองยกดูอีกที ถ้ามันไม่บิดเบี้ยว, ยุบเข้าไปก็โอเค
Camry ACV30ที่บ้านผมเคยยกผิดจุด
เหล็กตัวถังด้านนอกเบี้ยวเลย
ต้องแก้ไขอีก เซ็ง
ไม่ใช่ครับเป็น Cefiro A33 ครับผม คือตอนทำรีบเพราะเย็นแล้วด้วยครับ จุดยึดที่ผมยกขึ้นไปก็ไม่ได้บิดเบี้ยวอะไรครับ อยู่ใต้ท้องเลย
แต่ลึกๆก็เกิดความไม่สบายใจ ว่าจะเป็นอะไรรึป่าว ....ยังไงก็ขอบคุณมากที่ช่วยเขามาตอบนะครับ :)

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *
เพื่อนผมฮอนด้าซีวิค ยกผิดจุดเหมือนกัน บอดี้ทะลุเลย คราวหน้าต้องระวังมากนะครับ ไม่งั้นซ่อมยาว

ออฟไลน์ TTL

เรืองแม่แรงผมค่อนข้างจะสบายใจเเล้วครับ เพราะว่าลองหาข้อมูลดู น่าจะเป็นจุดขึ้นตะเข้ครับ เลยไม่ได้กังวลอะไรเเล้ว
ต่อจากนี้ก็คงน่าจะเป็นเรื่องยาง ไม่ทราบว่า มีตัวไหนแนะนำบางครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับทุกท่าน

ออฟไลน์ IS2000

ถ้ายกไม่ถูกจุดอาจมีการบุบของพื้นรถได้หรือสีอาจถลอกครับ ถ้าเห็นสีถลอกแนะนำแต้มสีไว้แล้วใช้สเปรย์ยางดำสำหรับใต้ท้องฉีดทับไว้ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

np72

• บุคคลทั่วไป
เคยยกผิดจุด พื้นมันโก่งมาเข้าห้องโดยสารเลย