ผู้เขียน หัวข้อ: คุณว่าอีกกี่ปี ประเทศไทยถึงจะเป็นรถยนต์สัญชาติไทยแท้ครับ  (อ่าน 11922 ครั้ง)

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
บริษัทญี่ปุ่น,,, ที่เค้ามาตั้งฐานผลิต จะงอลเอานะคับ
....เค้าถอนการลงทุน,,, เดี๋ยวเราจะซวยกว่าเดิม
....ถ้าคิด,,, จะทำเก๋ง หรือกระบะ, ผมว่าอย่าดีกว่า
....เอาที่แหวกแนว,,, มีใช้ในไทยที่เดียว อย่างตุ๊กตุ๊กนี่แหละ

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
ถ้าจะมีต้องทำแบบ malaysia ที่ใช้ proton ทั้งประเทศ
บังคับซื้อก่อน 1 คัน ทุกบ้านทุกหลัง
เค้าให้การผ่อนที่ยาวนานและผ่อนน้อยด้วย ดอกน้อยอีกตะหาก
ทำให้คู่แข่ง เหนื่อยจนไม่ไหวจริงๆ
ส่วนถ้าเป็นเศรษฐีก็ต้องซื้อ proton ก่อน ถึงจะซื้อรถแพงๆได้
ครับ มันต้องเป็นรูปนี้เลย มันต้องมียอดขาย มีฐานลูกค้าในประเทศก่อนครับ

+1  ใช่เลย  ต้องทำแบบนี้แหละ  แต่ประเทศไทยทำไม่ได้หรอก  เพราะอะไรก็รู้ๆกัน   ;D

ออฟไลน์ kan.kom

ที่บ้านเจ้าของกระทู้ ปัจจุบันใช้ยี่ห้อไทยรุ่งอยู่ตลอดหรือเปล่า  ถ้ายังอย่าอยากเห็นเลย ทำมาคุณก็ไม่ซื้อ  คนทำขาดทุนเปล่า ๆ  มีแต่คนอยากเห็น  แต่ไม่มีคนอยากซื้อ  จะทำมาทำไม

ผมถึงได้บอกว่า ภาครัฐต้องเข้ามาสนับสนุนครับ
พวกรถที่เกิดใหม่ช่วงหลังๆ ต้องมีภาครัฐช่วยทั้งนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ archian

ต้องเลือกคนบ้ารถขึ้นเป็นนายกอ่ะครับ  น่าจะไวที่สุด  มีซักคนไหมนี้ในสภา ฮาๆๆ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ถ้าทำจริง คุณภาพต้องดีถึงดีมากกกกกกกกกกก
ราคาต้องถูกถึงถูกมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก
เพราะคนไทย บอกตามตรง ไม่ได้โลกสวย และไม่ได้ชาตินิยม
โดยเฉพาะอะไรที่ต้องซื้อมาในราคาแพงมากๆ
ค่านิยมของรถแบรนด์ญี่ปุ่น กับแบรนด์ยุโรป ยังแตกต่างกัน
นับประสาอะไรกับค่านิยมรถแบรนด์ไทย
ยังไงซะก็ต้องถูกมองว่าตลาดล่างๆไว้ก่อน

ออฟไลน์ Action

เด๋วก็เจ๊งอีกตามเคย หากไม่มีฐานที่แน่นพอครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
มันก็(น่าจะ)มีโอกาสอยู่นะ ถ้าได้รับการสนับสนุนจากทุกภาคทุกฝ่าย
แต่ตอนนี้ผมขอให้บ้านเราสงบสุขก็พอ ;D

ออฟไลน์ Newhang

ไม่มีทาง !!!

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จักรยานยนต์ไทเกอร์จะไปได้สวยกว่านี้ ถ้าทำรถให้ทนทานและมีอะไหล่ เพราะรุ่นที่ตำรวจไทยใช้ทยอยพังจนเกือบหมดแล้วครับ พังจนสนง.ตำรวจถึงกับให้ตำรวจเอารถตัวเองไปวิ่งแทน(แล้วมาเบิกค่าน้ำมัน)

รถVMCนอกจากโดนฤทธิ์ดูถูกกันเอง ยังโดนฟ้อง และรู้สึกว่าจะมีปัญหาเรื่องการประกอบด้วยนะครับ

ก็คงต้องมองเหมือนจีนไปซื้อ ibm สร้างแบรนด์ lenovo
ได้แบรนด์ ได้ know-how

lenovo ผลิตเครื่องให้ IBM อยู่แล้วครับ พอเขาจะถอนตัวจากPCก็เลยไปรับช่วงมา ส่วนที่ยังทนและถึกก็เป็นรุ่น Thinkpad ครับ ส่วน Ideapad ก็ไม่ได้แตกต่างจากยี่ห้ออื่นๆในตลาดนัก

thinkpad ก็ของ lenovo ไม่ใช่เหรอครับ
ผมว่า ถ้าจีนออกมาทำแบรนด์โดยไม่ได้ซื้อมาจาก ibm ที่มีความน่าเชื่อถือว่า สินค้าถึก อึด ทน
คงไม่สามารถขายได้ง่ายๆ
ส่วนเรื่อง lenovo เป็นผู้ผลิตให้ ibm อยู่แล้ว นี่ผมเพิ่งรู้นะเนี่ย

lenovo เครื่องที่ยังได้รับสถาปัตยกรรมจากIBMคือ thinkpad ครับ ส่วน ideapadเป็นเครื่งอที่ออกแบบเองครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่มีหรอกครับ

แต่อยากให้สัญชาติโสมเข้ามาให้มากกว่านี้

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Jump

รถยนต์ในไทย ถือเป็นเรื่องหน้าตา บ่งบอก ฐานะ
คนไทย นิยมของนอก แพง หรู เป็นหลัก
คนทั่วไป ความเชื่อผิดๆ ยังมีเพียบ ดูง่ายๆ ฮุนได เป็นไง
ถ้า ทำออกมาแล้ว ขายในประเทศบ้านเกิดเมืองนอนยังไม่ได้
ก็อย่าทำเลย ไม่มีตลาด เกิดยาก
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
ทำแค่รุ่นเดียวก็พอครับ ขายทำเป็นรุ่นมาตรฐานสำหรับทำ TAXI โดยเฉพาะ ขายราคาพิเศษ ผ่อนยาว ให้สิทธิพิเศษ ติดแก็สพร้อม
แค่ขายทำ TAXI ได้ทั้งหมด  ก็ทำออกมาเป็นรถ Freed พอจำนวนเยอะๆ ศูนย์เยอะ ค่อยทำรุ่นที่ขายตามบ้านออกมา ผมว่าเริ่มอย่างนี้น่าจะดีนะ ดูจากยอดขาย TAXI แล้ว

อีกอย่าง TAXI จะได้มีระเบียบ อะไหล่ ทำออกมาได้ใช้แน่ๆ จะได้ทำทีละเยอะๆได้ แล้วก็สนับสนุนซะ (ทำงี้ไม่รู้พี่โตจะงอลป่าว)
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
ผมว่ายากครับ ประเทศไทยเราเกรงใจต่างชาติ ต้องหารัฐบาลที่มีคนและทีมงานที่มีอุดมการณ์จริงๆมาทำ ผมว่าสำเร็จครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ยังไม่ต้องไปถึงรถหรอกครับ

เอามือถือแบรนด์ไทยให้สู้กับ Apple Samsung Nokia ได้ก่อน

ไม่ใช่ขายแต่สองซิมดูทีวีได้หนีเจ้าตลาดไปวันๆ

ขนาดเครื่องละหมื่นสองหมื่น คนยังไม่กล้าซื้อเลย

ถ้ามาคันละห้าหกแสน แปปเดียวเจ๊งครับ

ไม่ได้ดูถูกไม่ยอมรับคนไทยนะ แต่นายทุนไทย ไม่ค่อยสนคุณภาพสากลเท่าไหร่ สนแต่คิดว่าคนไทยชอบของถูก เลยทำแต่ของต้นทุนถูกๆมาขาย

ออฟไลน์ fameta

• Jr. Member
  • **
คงยากที่จะมีรถสัญชาติไทยแท้ตราบใดที่คนไทยยังต้องพึ่งพาความคิดของชาติอื่น
เอาตรงที่ว่าเมื่อไรเมืองไทยจะกำหนดอายุรถที่ควรจะโล๊ะทิ้งดีกว่า ปีนี้สมาคมยานยนต์
เฮฮาที่ทำยอดได้สูงถึง 2000000 คัน แถมปีหน้าตั้งเป้าต้องผลิตได้ไม่ต่ำกว่า 2000000 คัน
แล้วไม่คุมกำเนิดรถเก่ามันจะเป็นอย่างไร ?