ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ น้องหมาชอบโดดขึ้นไปนอนบนฝากระโปรงหน้ารถครับ T-T  (อ่าน 7782 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ช่วงนี้ฝนเริ่มกลับมาตกอีกครั้งทั้งที่น่าจะหยุดตกแล้วเข้าสู่ฤดูหนาวได้แล้ว แต่แล้วไม่แคล้วคลาด เจ้าหมาน้อยจอมแก่นนามว่า"หมวย"ที่ชอบแทะนู่น กัดนี่ ตามประสาหมาที่กำลังโตก็ได้หาที่หมายใหม่ที่หลบฝนเป็นฝากระโปรงหน้ารถผมแทน ทั้งที่แต่เดิมจะชอบนอนหลบอยู่ตามใต้ท้องรถ หรือไม่ก็ขึ้นไปนอนอยู่บนเก้าอี้ใกล้ๆ ที่ไม่เปียกแม้ฝกตก

ผมดุมันก็แล้ว ล่ามก็แล้ว(แล้วก็ปล่อยเพราะสงสาร) ตีก็แล้ว มันก็ยังโดดขึ้นไปนอนเมื่อฝนตกอยู่ดี

เพื่อนเคยแนะนำว่าให้เอาผ้าไปคลุมไว้ที่รถ ซึ่งแน่นอนว่าผ้าคือของเล่นอันโอชะของมันเลย ยิ่งทำให้รถเป็นรอยหนักไปใหญ่ ผมเลยไม่เอาผ้าไปคลุมครับ - -"

ตอนนี้ผมหมดหนทางที่จะแก้ไขด้วยตัวของผมเองแล้วครับ ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆ ท่านไหนพอให้คำแนะนำที่ดีกว่านี้ได้บ้างไหมครับ ไม่งั้นฝากระโปรงหน้ารถผมได้เป็นรอยด่างพลอยแบบขัดไม่ออกอีกแน่ๆ ครับ ฮือ.... T-T

ปล. ตอนนี้ตามแก้รอยที่น้องหมาฝากไว้อย่างเดียว พอจะลบออกได้บ้าง แต่ยังมีริ้วๆ เหลืออยู่เยอะพอสมควรครับ

แก้ไขเพิ่มเติม
-----
เคยใช้วิธีแก้โดยเปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้แล้ว แต่มันยังโดดขึ้นไปนอนบริเวณห้องเครื่องนั่นล่ะครับ - -"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2012, 22:35:25 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
รถผม ผมจอดในที่ร่มผมเปิดกระโปรงไว้เลย กันหนูเข้าด้วย

ถ้า จขกท จอดในที่ร่มลอง เปิดกระโปรงไว้ก็ได้นะครับ

รถผม ผมจอดในที่ร่มผมเปิดกระโปรงไว้เลย กันหนูเข้าด้วย

ถ้า จขกท จอดในที่ร่มลอง เปิดกระโปรงไว้ก็ได้นะครับ

อ้อ...ลืมบอกเรื่องเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้เลยครับ น้องหมายังอุส่าโดดขึ้นไปหลบฝนในห้องเครื่องได้เลยครับผม = =
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ yod artstu

ของผมเป็นแมวข้างบ้านครับ
ช่วงนี้ มานอนบนวีออสผม ทั้งๆที่เมื่อก่อนจะนอนบน
 Bmw E34 แต่พอเอามันไปอู่ ทำสีมาหลายเดือนแล้ว
มันก็เปลี่ยนมานอนบนรถผม รอบเล็บเต็มไปหมด
ในโรงรถก็มี Freed อีกคัน มันนอนไม่ได้ เลยเหลือตัวเลือกเดียว
เฮ่อ ไม่รู้จะไล่ยังไง
: )

ออฟไลน์ wip

• Full Member
 ;D ;D ;หมาผมบางแก้วคนขึ้นรถปุ๊บมันโดดเข้าไปนั้งเบาะหน้าเลยครับ  กระจกต้องเปิดไว้เลย ไม่ก็เปิดประตูให้ครับ
ตีจนร้องยังไม่ลงครับหมอบราบกับเบาะเลย  ตอนนี้ไปสบายแล้วครับ ::) ::) ::)

ออฟไลน์ prai

น้องหมาขึ้นไปนอนเพราะหลบฝน เพราะฉะนั้น จขกท. ต้องหาที่หลบฝนและมีที่นอนที่สูงกว่าระดับพื้นให้เขาครับ

ของผมใช้ผ้าคลุมรถขยุ้มๆแล้วก็เอาเก้าอี้พลาสติกวางทับ ;D

ออฟไลน์ chat120912

ลิงยังกลัวตุ๊กตาจระเข้เลย  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Action

ดีนะเจ้าไซบีเรียนที่บ้านไม่วุ่นวายเท่าไหร่ นอนในห้องใต้โต๊ะทำงานอย่างเดียว ;D

แนะนำให้ใส่กรงครับ ทำที่พักให้มัน ฝึกมัน เด๋วก็รู้เรื่องเอง ดื้อมากก็ไม้เรียว ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ PeckPeck

• Jr. Member
  • **
งานนี้ต้องทำที่อยู่ให้น้องหมาใหม่แล้วครับ เอาแบบว่าสูงเท่ากระโปรงรถและกันฝนได้

ออฟไลน์ Parinceo

ใช้โฟมเล่นโยคะที่มันหนาประมาณ 1 ซม.อ่ะครับ วางไว้ แล้วคลุมผ้าทับ ผ้าขาดช่างมัน เอาไว้ทำให้ยางเราไม่ขยับเฉยๆ
แต่ระวังตอนรถเลอะๆนะครับ ขยับยางไปๆมาๆ ขนแมวพรึบ รถสะอาดๆไม่ต้องห่วงเท่าไหร่

ที่บ้านแมวมาจากไหนไม่รู้ครับ ขึ้นรถทุกคืน เห็นเป็นรอยฝุ่นแลยครับ แย่จริงๆ ไม่ใช่แมวตัวเองด้วย จับไม่ได้ ล่ามไม่ได้ ต้องทนต่อไปครับ :'(

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
ผมเอาสเปร์ฉีดยางที่มันกันสุนัขได้ไปฉีด สัก2-3วัน ขยันเช็ดเอาหน่อยตอนเช้าเดี๋ยวมันก็ไปนอนที่อื่นเอง

ออฟไลน์ andy_watchara

• Newbie
  • *
ปรกติครับน้องชอบกระโดดขึ้นฝากระโปรง ของผมนี่กระโดดขึ้นหลังคาเลย รถ BMW F10 แล้วก็Z4 E89 ผมโดนมาหมดแล้วแต่โชคดีไม่เป็นรอยเพราะผมหาผ้าห่มหนาๆมาคลุมแล้วเอาผ้าคลุมรถคลุมทับอีกทีครับ

ผมเอาสเปร์ฉีดยางที่มันกันสุนัขได้ไปฉีด สัก2-3วัน ขยันเช็ดเอาหน่อยตอนเช้าเดี๋ยวมันก็ไปนอนที่อื่นเอง

โอ้...ขอบคุณมากครับ ผมนึกไม่ถึงเลยจริงๆ เดี๋ยวจะลองดูบ้างครับ :D

ออฟไลน์ nekoyaki

น้องหมาอายุเยอะหรือยังครับ พอจะสอนได้หรือเปล่า

๑ ตีน้องหมา ไม่มีประโยชน์ครับ
๒ สร้างเสียงดุ และวาจาสิทธิ์ .. ปกติผมใช้คำว่าไม่ เมื่อพูดไม่ ต้องหมายถึงไม่อนุญาต ...
๓ สร้างเสียงชม ... ปกติผมใช้คำว่าดี พร้อมลูบอก หรือลูบหัว

สมมติน้องหมาโดดขึ้นไปนอนบนฝากระโปรง ก็ทำหน้าดุ และพูดคำว่าไม่ (ไม่ต้องใส่อารมณ์มาก แต่ขอให้เหมือนกันทุกครั้ง) แล้วยกมันลงมา เอาไปวางตรงที่จะให้มันนอน แล้วชมว่าดี ลูบหัว ลูบอก (หรืออะไรที่มันชอบ)

สอนน้องหมาไม่ยาก แต่ต้องอดทน และสม่ำเสมอครับ

เมื่อก่อนที่บ้านเลี้ยงน้องหมา ผมจับมันมานั่งที่เก้าอี้หน้าบ้านทุกครั้งที่รถแม่มันถอยเข้าบ้าน จับทุกครั้ง เวลาผ่านไปพักหนึ่ง แค่ชี้นิ้ว มันก็โดดไปรอแม่มันบนเก้าอี้เรียบร้อย แถมรอให้รถจอดสนิท ดับเครื่องก่อน แล้วค่อยวิ่งไปหาแม่มัน ตามที่สอนเป๊ะครับ