ผู้เขียน หัวข้อ: s60 driveB vs a180style (vs x1 18)  (อ่าน 10322 ครั้ง)

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
s60 driveB vs a180style (vs x1 18)
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 00:00:02 »
ตามหัวข้อเลยครับ คุณแม่(ย้ำว่าคุณแม่อายุเกือบ 60) สนใจ อยากเปลี่ยนกลับมาใช้รถยุโรปมั่ง หลังใช้แคมรี่และพริอุสแล้วไม่ชอบ

วันนี้เพิ่งพาไปดูมอเตอร์โชว์ ที่เขาสนใจและผมว่าสมเหตุสมผลมี

s60 driveB มีของขวัญให้เลือก แต่ที่สนใจคืออันที่เพิ่ม maintenance เป็น 5ปี (แต่ warranty ยัง 3ปีเท่าเดิม)
a180 style อันนี้ผมสนใจจะไปดูเอง แต่คุณแม่ดันบอกว่าสวย ได้ airbag 9 ใบ(มี knee volvo ไม่มี) กะของแถมจิปาถะ แต่ได้รถ พค. แหน่ะ
x1 18 อันนี้ลืมไปดู เพราะว่าวันนี้กว่าจะไปก็สองทุ่มกว่าแล้ว เพิ่งนึกขึ้นมาได้ตอนกลับออกมา

1.อยากถามว่า BSI กะ mantenance 5ปี ของ volvo เหมือนกันไม๊ครับ ลืมถามของ BSI มาได้ข่าวว่าดีมาก เคลมอะไรได้บ้าง เว่อร์ๆอย่างยางนี่ฟรีไม๊ครับ  ;D แล้ว X1 18 ได้ 5ปีเหมือนกันรึเปล่า

2.options ของ x1 18 นี่มีอะไรบ้างครับ ระบบความปลอดภัย ตารางสเป็กหาได้จากที่ไหนบ้าง พอดีเปิดเว็บ bmw แล้วหาไม่เจอ มีแต่ข้อมูลเครื่องยนต์

3.start/stop ช่วยประหยัดน้ำมันจริงไหมถ้าขับในเมือง a180 เป็นเจ้าเดียวที่ใส่มา เห็นโบรชัวร์โฆษณาไว้ซะ 22กม/ล ผมต้องลากแม่ออกมาแหน่ะเพราะ volvo โฆษณา 13.5/10 (e85) แล้วมันทำให้เครื่องเสียเร็วหรือไม่

4.mantenance ของ benz เป็นไงบ้างครับ เห็นให้ 3ปี ครอบครัวห่างหายจาก benz มาตั้งแต่ ตากลม 10กว่าปีแล้ว

ส่วนตัว สนใจ benz เหมือนกัน แต่ว่าแอร์ก็ไม่ดิจิตอล เบาะหลังไม่สบายเท่าไหร่ คอนโซลหน้ากดแล้วมีเสียงกรอบแกรบบ้าง(แต่ก็วัสดุบุนุ่มนะ แล้วก็ไม่รู้เพราะว่าเป็นคันโชว์รึเปล่า)

เพื่อนๆคิดว่ายังไงกันบ้างครับ

ปล.เครื่องยนต์แรงดึงเทอร์โบว์ไม่ค่อยเป็นประเด็นเท่าไหร่ เพราะคุณแม่ค่อนข้างขับช้า(มาก)
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Re: s60 driveB vs a180style (vs x1 18)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 00:04:18 »
 ถ้าคู่นี้จากที่วันนี้ได้เห็นตัวจริง a180 แล้วขอชี้ไปที่วอลโว่เลยครับดูดีกว่าจริงๆ ;)

ออฟไลน์ Thor.1

Re: s60 driveB vs a180style (vs x1 18)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 00:12:35 »
รู้แค่เพียงไม่ได้มองว่าVolvoสวยมานานแล้ว  จนกระทั่งมาเห็นเจ้าV60นี่ล่ะครับ
ด้านหน้า/ด้านข้าง/ด้านท้าย.   มันช่างงดงามไปทุกมุมมองจริงๆ ;D

อย่างอื่นไม่รู้เลยครับ............. :-[

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 00:33:59 »
เพิ่งนั่งอ่านรีวิว s60 driveB จบอีกรอบ สงสัยว่าที่คุณจิมมี่บอกไว้ว่าบำรุงรักษาฟรี 5ปี กับ warranty 3 ปี นี่มันมาตรฐานหรอครับ อย่างนี้ทำไมดันเป็นของแถม motor expo หว่า? สงสัยต้องคุยกะเซลล์ใหม่ซะแล้ว  :-\

ถ้าคู่นี้จากที่วันนี้ได้เห็นตัวจริง a180 แล้วขอชี้ไปที่วอลโว่เลยครับดูดีกว่าจริงๆ ;)

a180 ถ้าขับเองผมเอานะครับ ผมว่าสวย แหะๆ แต่ว่ามุมมองกระจกมองหลังเนี่ย เรียกได้ว่าบอดสนิทกันเลยทีเดียว

รู้แค่เพียงไม่ได้มองว่าVolvoสวยมานานแล้ว  จนกระทั่งมาเห็นเจ้าV60นี่ล่ะครับ
ด้านหน้า/ด้านข้าง/ด้านท้าย.   มันช่างงดงามไปทุกมุมมองจริงๆ ;D

อย่างอื่นไม่รู้เลยครับ............. :-[

ผมก็ว่า v60 สวยครับ แต่ทำไมไม่มี v60 drive B บ้างเน้อ ไม่อยากได้ radar cruse เท่าไหร่ กลัวเจ๊งแล้วยุ่ง  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 00:44:49 »
A180 ครับผม ชอบๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 01:09:17 »
เป็นผมเลือก a180ครับ ให้ภาพลักษณ์และความปลอดภัย ประหยัดน้ำมัน รถเล็กขับง่ายไปไหนไม่ต้องเครียดดูแลไม่ยาก หาที่จอดง่าย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 01:50:04 »
ขอแก้ไขครับ เข้าใจผิด ตกลง volvo เค้าให้จาก waranty/maintenance 3/5 เป็น 5/5 ครับ

มีแต่คนเชียร์ a class แฮะ  ;D ข้อติอีกอย่างนึงจากการลุกนั่งวันนี้คือ จอตรงกลางไม่ละเอียดเลย เสมือน ipad 1/2 คือเป็นจุดๆชัดเจน

อีกข้อเสียนึงคือ นั่งๆอยุ่ มีคนมายืนกดดันรอบรถซะงั้น  ;D ฮอตจริงๆ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 02:19:44 »
ตัว A180 ถ้าอยากได้แอร์ออโต้ จ่ายเพิ่มอีก 40,000 บาทครับ
ยังงงงงว่า A180 นี้มีกล้องหลังหรือเปล่า เซลส์บอกว่าไม่มี แต่ในโบรชัวร์บอกว่ามี ไปส่องๆดูกระโปรงท้ายก็เห็นมีเลนส์อยู่
MBTH เองก็มี โปรแกรม free maintenance คล้ายๆ BSI น่ะ รู้สึกจะเรียกว่า Plus +
แต่เท่าที่คุยกับเซลส์ คือต้องซื้อผ่อนถึงจะได้ครับ (ไม่รู้เซลส์มั่วเปล่า) :(
ทั้งนี้ ทั้งนั้น MB warranty 3 ปี ไม่จำกัดระยะทาง เพิ่มได้เป็น 5 ปี แต่ต้องซื้อแบบผ่อนมีบอลลูน  >:(
ตัว A Class ตัวนี้ผมว่า จุดเด่นมันอยู่ที่ความสด+ราคา+ความเป็น Made in Germany
ผมอยากรู้ว่า 122 hp + 200 Nm นี้ อัตราเร่งจะเป็นอย่างไร???  

S60 โดยมาตรฐาน warranty 3 yrs/100,000km ครับ เห็นว่าเขาบวกมาให้อีก 2 yrs/50,000 km เป็นของแถม
Volvo ตัวนี้ ขับดีน่ะครับ ตามรีวิวคุณ J!MMY นั้นล่ะ   ตัว Adaptive cruise ตอนแรกผมก็เฉยๆ แต่พอลองใช้จริงๆ เฮ้ย ดีเว้ย ติดใจชอบมาก
ส่วน E85 ถ้ารถเขาทำมารองรับแล้ว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เท่าที่ผมเติมมาก็ไม่มีปัญหาอะไร
เว้นแต่ว่าคุณไปเติมปนกันหลายอย่างในถังเดียว  แบบเติม E85 เต็มถึง ใช้ไปได้1/4 เตbมใหม่เป็น Gasohol 95 ใช้ไปอีกนิดเติม E-20
ถ้าแบบนี้ มีปัญหาแน่ๆครับ
S60 DRIVe B เมื่อเทียบกับ A180 ผมว่า S60 เหนือกว่าที่ขนาดและอัตราเร่งครับ อ่ะให้อีกอย่างคือเติม E-85 ได้

ส่วน X1 ตัวที่เอามาโชว์เป็น 2.0 d อุปกรณ์จัดเต็มมากๆ แต่พอข้ามฝั่งไปเจอ Audi Q3 จัดเต็มเหมือนกัน
ราคาพอๆกัน (แต่เซลส์ไม่รับจอง) แต่ Q3 ได้ขับ 4 + Made in Germany
ส่วนตัวผมว่า X1 ตกรอบไปเลยล่ะ เจอคู่แข่งจัดมาแบบนี้ ทั้งหน้าตา ราคาและอุปกรณ์ติดรถ ผมว่าเหนือกว่าน่ะ
จะมีดีก็ตรง BSI นี้แหล่ะครับ เย็นใจได้ ไม่ต้องจ่ายเพิ่ม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 02:30:29 »
ตัว A180 ถ้าอยากได้แอร์ออโต้ จ่ายเพิ่มอีก 40,000 บาทครับ
ยังงงงงว่า A180 นี้มีกล้องหลังหรือเปล่า เซลส์บอกว่าไม่มี แต่ในโบรชัวร์บอกว่ามี ไปส่องๆดูกระโปรงท้ายก็เห็นมีเลนส์อยู่
MBTH เองก็มี โปรแกรม free maintenance คล้ายๆ BSI น่ะ รู้สึกจะเรียกว่า Plus +
แต่เท่าที่คุยกับเซลส์ คือต้องซื้อผ่อนถึงจะได้ครับ (ไม่รู้เซลส์มั่วเปล่า) :(
ทั้งนี้ ทั้งนั้น MB warranty 3 ปี ไม่จำกัดระยะทาง เพิ่มได้เป็น 5 ปี แต่ต้องซื้อแบบผ่อนมีบอลลูน  >:(
ตัว A Class ตัวนี้ผมว่า จุดเด่นมันอยู่ที่ความสด+ราคา+ความเป็น Made in Germany
ผมอยากรู้ว่า 122 hp + 200 Nm นี้ อัตราเร่งจะเป็นอย่างไร???  

S60 โดยมาตรฐาน warranty 3 yrs/100,000km ครับ เห็นว่าเขาบวกมาให้อีก 2 yrs/50,000 km เป็นของแถม
Volvo ตัวนี้ ขับดีน่ะครับ ตามรีวิวคุณ J!MMY นั้นล่ะ   ตัว Adaptive cruise ตอนแรกผมก็เฉยๆ แต่พอลองใช้จริงๆ เฮ้ย ดีเว้ย ติดใจชอบมาก
ส่วน E85 ถ้ารถเขาทำมารองรับแล้ว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เท่าที่ผมเติมมาก็ไม่มีปัญหาอะไร
เว้นแต่ว่าคุณไปเติมปนกันหลายอย่างในถังเดียว  แบบเติม E85 เต็มถึง ใช้ไปได้1/4 เตbมใหม่เป็น Gasohol 95 ใช้ไปอีกนิดเติม E-20
S60 DRIVe B เมื่อเทียบกับ A180 ผมว่า S60 เหนือกว่าที่ขนาดและอัตราเร่งครับ อ่ะให้อีกอย่างคือเติม E-85 ได้

ส่วน X1 ตัวที่เอามาโชว์เป็น 2.0 d อุปกรณ์จัดเต็มมากๆ แต่พอข้ามฝั่งไปเจอ Audi Q3 จัดเต็มเหมือนกัน
ราคาพอๆกัน (แต่เซลส์ไม่รับจอง) แต่ Q3 ได้ขับ 4 + Made in Germany
ส่วนตัวผมว่า X1 ตกรอบไปเลยล่ะ เจอคู่แข่งจัดมาแบบนี้ ทั้งหน้าตา ราคาและอุปกรณ์ติดรถ ผมว่าเหนือกว่าน่ะ
จะมีดีก็ตรง BSI นี้แหล่ะครับ เย็นใจได้ ไม่ต้องจ่ายเพิ่ม

MBTh เห็นเซลล์เสนอว่าเป็นผ่อนแบบต้นลดดาว์นลดด้วย แต่อธิบายแล้วงงๆ ฟังไม่รู้เรื่อง ต้องจ่ายก้อนสุดท้ายอะไรอีก
สงสัยว่า made in german ทำไมมันประกอบไม่เนี๊ยบเลย แล้วถ้าขายดีจะมาประกอบไทย ลดราคาอีกไม๊น๊า ตอนนั้นผมอาจจะซื้อใช้เอง
volvo driveB เซลล์บอกว่าไม่มี adaptive cruise อ่ะครับ ต้องไป driveS ลูกเดียว
Q3 วันนี้ผ่านไปเจอของ audi มาเปิดบูทเอง เจอขอบยางหนายังกะสิบล้อ  :P   จริงๆ q5 a6 ในงานล้อเล็กหมดเลย

ขอถามว่า BSI นี่เคลมแบตกะยางได้ด้วยรึเปล่าครับ เห็นเซลล์ volvo บอก maintenance คลุมหมดยกเว้น 2 อย่างนี้
(ชักรู้สึกตัวเองหน้าเลือดมากขึ้นเรื่อยๆ)

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 02:40:38 »
ผ่อนแบบลดต้น ลดดอกหรือเปล่าครับ?  ถ้าจริงน่าสนใจมาก
และผมว่าเซลส์เบนซ์อธิบายการผ่อนไม่ค่อยรู้เรื่องเลย

ประกอบไม่เนี๊ยบ อันนี้เห็นด้วยครับ
ส่วนเรื่องเอามาผลิตเมืองไทย น้องเซลส์คนแรกบอกปลากปี 2013 อีกคนบอกปลายปี 2014 แต่ทั้งคู่บอก ถึงเอามาผลิตในราคาก็ไม่ลด !!! (แต่อาจได้ option เพิ่มครับ)

BSI ก็ไม่ครอบคลุมแบ๊ตกับยางครับ Plus + ของ MB ก็ไม่ครับ :-\

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 07:20:34 »
ถ้าคุณแม่อายุเกือบ 60 ขับก็ S60 drive B (มุมมองจากผมที่อายุ 50+)
a180 เหมาะกับ 20 - 35  ถ้าชอบ MB C180 น่าจะเหมาะกับคุณแม่
x1 ก็ดี (ผมก็จอง 20d) แต่S60 น่าสนมาก

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 08:21:17 »
ทั้งนี้ ทั้งนั้น MB warranty 3 ปี ไม่จำกัดระยะทาง เพิ่มได้เป็น 5 ปี แต่ต้องซื้อแบบผ่อนมีบอลลูน  >:(

Volvo ตัวนี้ ขับดีน่ะครับ ตามรีวิวคุณ J!MMY นั้นล่ะ   ตัว Adaptive cruise ตอนแรกผมก็เฉยๆ แต่พอลองใช้จริงๆ เฮ้ย ดีเว้ย ติดใจชอบมาก
เว้นแต่ว่าคุณไปเติมปนกันหลายอย่างในถังเดียว  แบบเติม E85 เต็มถึง ใช้ไปได้1/4 เตbมใหม่เป็น Gasohol 95 ใช้ไปอีกนิดเติม E-20

MBTh เห็นเซลล์เสนอว่าเป็นผ่อนแบบต้นลดดาว์นลดด้วย แต่อธิบายแล้วงงๆ ฟังไม่รู้เรื่อง ต้องจ่ายก้อนสุดท้ายอะไรอีก
สงสัยว่า made in german ทำไมมันประกอบไม่เนี๊ยบเลย แล้วถ้าขายดีจะมาประกอบไทย ลดราคาอีกไม๊น๊า ตอนนั้นผมอาจจะซื้อใช้เอง
volvo driveB เซลล์บอกว่าไม่มี adaptive cruise อ่ะครับ ต้องไป driveS ลูกเดียว
Q3 วันนี้ผ่านไปเจอของ audi มาเปิดบูทเอง เจอขอบยางหนายังกะสิบล้อ  :P   จริงๆ q5 a6 ในงานล้อเล็กหมดเลย

ขอถามว่า BSI นี่เคลมแบตกะยางได้ด้วยรึเปล่าครับ เห็นเซลล์ volvo บอก maintenance คลุมหมดยกเว้น 2 อย่างนี้
(ชักรู้สึกตัวเองหน้าเลือดมากขึ้นเรื่อยๆ)
ส่วนตัวผมคิดว่าโปรแกรม Plus+ มันดูไม่คุ้มยังไงก็ไม่รู้น่ะครับแล้วดอกก็แพงมาก ถ้าเทียบกับแบบธรรมดา ขนาดที่บ้านผมใช้รถเยอะยังคิดว่าเอาค่าดอกเบี้ย Plus+ มาจ่ายค่าซ่อมกับ ค่าบำรุงรักษาตามระยะทางยังจะคุ้มกว่าเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 09:27:21 »
คุณแม่อายุเยอะ ผมว่า รถเก๋ง ซีดาน เหมาะสมกว่าครับ Aclass มันเล็ก เป็นวัยรุ่นไปครับ
ดังนั้น s60 จึงเหมาะสมกว่า เพิ่มตัวเลือก c -class ให้ด้วยครับ    ส่วนx1 ต้องอยุ่ที่ความชอบส่วนตัวว่าชอบบุคคลว่าชอบรถแนวsuvรึเปล่า

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 10:19:46 »
X1 ผมเพิ่งไปเคลมยางมาครับ 4 เส้น Run-flat
ถ้ายางมีปัญหาเคลมฟรีครับ แต่ยางหมดต้องซื้อ 55+

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 10:20:09 »
เอาทีละประเด็น...สั้นๆ

การขับขี่ A-class ช่วงล่างกระเทือน ไม่ได้นุ่มสบาย (รีวิวหลายแห่งจากเมืองนอกลงความเห็นเป็นเอกฉันท์)....คุณแม่อายุ 60 แล้วจะรับได้มั้ย กับการขับรถที่กระเทือนแบบนี้ อย่าลืมนะครับว่าเมืองนอกเค้าถนนดีกว่าเรามาก ยังบอกว่ากระเทิอน แล้วเมืองไทยเราหละจะขนาดไหน...อาจมีน้องๆ Cooper S

ทัศวินัยวิสัยของ A-class ด้านหลังเข้าขั้นวิกฤติ ลองไปนั่งตำแหน่งคนขับแล้วมองไปที่เสา C กับกระจกหลังดูสิครับ แล้วจะได้เห็นเลยว่าทัศวิสัยด้านหลังมันตีบตันแค่ไหน เรื่องจุดบอดซ้ายขวาหลังนี่จะกลายเป็นประเด็นใหญ่ขึ้นมาทันที ยิ่งกับคนที่มีอายุแล้วผมว่าสำคัญมาก เพิ่มความเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุโดยใช่เหตุ

เรื่องของประกัน ในส่วนของเบนซ์ที่เพิ่มเป็น 5 ปี หรือเพิ่ม maintennace นั้น เค้าบวกเพิ่มไปหมดแล้วครับ ไปลองเทียบดูเลยก็ได้ ดอกเบี้ยข้างนอกแบบลดต้นลดดอกอยู่ 7% พอมาผ่อนกับ MBTH กลายเป็น 8-9% แต่ได้ประกันพวกนี้เพิ่มมา ซึ่งก็คือเราจ่ายไปแล้วล่วงหน้านั่นเอง...ต่างจากของ Volvo และ BMW BSI ที่มาให้เป็นของแถมกับรถเลย ไม่มีค่าใช้จ่ายแอบแฝงเพิ่มเติม

อยากรู้ option ของ X1 ไปที่นี่ครับ...ครบที่สุดแล้ว
http://www.x1society.com/forum/index.php?board=1.0

start/stop ใน กทม. ไม่ช่วยเท่าไหร่ครับ แถมน่ารำคาญด้วยซ้ำ สุดท้ายปิดกันหมดครับ...ไม่ใช้งาน เพราะฉะนั้นอย่าเอามาเป็นประเด็นในการตัดสินใจครับ

ถ้าให้ผมแนะนำดูจากอายุคุณแม่แล้ว อยากให้ขับสบาย ปลอดภัยสูง ดูแลรักษาหายห่วงไป 5 ปี....ไป S60 ได้เลยครับ

A-class ตัดทิ้ง....เพราะเล็กและสะเทือน นั่งไม่สบายแน่นอน ทัศวิสัยด้านหลังไม่ผ่าน แถมที่เก็บกระโปรงท้ายใช้งานยากดีแท้ เพราะติดขอบ
X1 Minor change เบนซินตัดทิ้ง...เพราะยังได้เครื่องเก่าเกียร์เก่า ไม่ยอมเปลี่ยนเครื่องใหม่เกียร์ใหม่ให้เหมือนดีเซล แถมอืดมากด้วย เสียเงินสองล้านกว่า..ซื้อเทคโนโลยีตกรุ่นแล้ว ทำใจลำบากครับ

ใครเชียร์ A-class กับ X1 เบนซินอยู่ ไม่ว่ากันนะครับ

....ตามนั้น  :D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 12:10:42 »
ตามหัวข้อเลยครับ คุณแม่(ย้ำว่าคุณแม่อายุเกือบ 60) สนใจ อยากเปลี่ยนกลับมาใช้รถยุโรปมั่ง หลังใช้แคมรี่และพริอุสแล้วไม่ชอบ

วันนี้เพิ่งพาไปดูมอเตอร์โชว์ ที่เขาสนใจและผมว่าสมเหตุสมผลมี

s60 driveB มีของขวัญให้เลือก แต่ที่สนใจคืออันที่เพิ่ม maintenance เป็น 5ปี (แต่ warranty ยัง 3ปีเท่าเดิม)
a180 style อันนี้ผมสนใจจะไปดูเอง แต่คุณแม่ดันบอกว่าสวย ได้ airbag 9 ใบ(มี knee volvo ไม่มี) กะของแถมจิปาถะ แต่ได้รถ พค. แหน่ะ
x1 18 อันนี้ลืมไปดู เพราะว่าวันนี้กว่าจะไปก็สองทุ่มกว่าแล้ว เพิ่งนึกขึ้นมาได้ตอนกลับออกมา

1.อยากถามว่า BSI กะ mantenance 5ปี ของ volvo เหมือนกันไม๊ครับ ลืมถามของ BSI มาได้ข่าวว่าดีมาก เคลมอะไรได้บ้าง เว่อร์ๆอย่างยางนี่ฟรีไม๊ครับ  ;D แล้ว X1 18 ได้ 5ปีเหมือนกันรึเปล่า
ตอบ BSI ของ BMW ก็คือเปลี่ยนนำ้มันเครื่อง กับอะไหล่บางชิ้นที่ควรเปลี่ยนตามเวลาและระยะการใช้งาน เช่นผ้าเบรค ไส้กรองประมาณนี้ นอกนั้นจะอยู่ในเรื่องของ warranty ต่างหากครับ ซึ่งดูๆไปแล้วก็เหมือนๆกันเกือบทุกค่าย
2.options ของ x1 18 นี่มีอะไรบ้างครับ ระบบความปลอดภัย ตารางสเป็กหาได้จากที่ไหนบ้าง พอดีเปิดเว็บ bmw แล้วหาไม่เจอ มีแต่ข้อมูลเครื่องยนต์
ไม่ทราบ จริงๆในข้อนี้เพราะไม่ใช่แนว  แต่หน้าตาดีขึ้น แต่ถ้าผมเล่น x1 จะเล่น diesel
3.start/stop ช่วยประหยัดน้ำมันจริงไหมถ้าขับในเมือง a180 เป็นเจ้าเดียวที่ใส่มา เห็นโบรชัวร์โฆษณาไว้ซะ 22กม/ล ผมต้องลากแม่ออกมาแหน่ะเพราะ volvo โฆษณา 13.5/10 (e85) แล้วมันทำให้เครื่องเสียเร็วหรือไม่
ตอบ ใช้ได้จริงนะ โดยส่วนตัวใช้อยู่ไม่เคยปิด มันเป็นระบบที่ทำงานค่อนข้าวฉลาดเลยทีเดียว สำหรับBMW ระบบมันจะทำงานตามเงื่อนไขและสภาวะที่เหมาะสม เคยdiscuss กันไปรอบนึงแล้ว มี วิจัยว่ามีผลต่อการเสื่อมของแบ็ตเร็วขึ้นมากกว่าเครื่องเสียเร็วนะ

4.mantenance ของ benz เป็นไงบ้างครับ เห็นให้ 3ปี ครอบครัวห่างหายจาก benz มาตั้งแต่ ตากลม 10กว่าปีแล้ว

ไม่ทราบอีกแล้ว เพราะเขาเพิ่งมี มาเมื่อไม่นาน ขนาด BMW มีมาก่อน คนใช้ยังงงกันตั้งนาน
ส่วนตัว สนใจ benz เหมือนกัน แต่ว่าแอร์ก็ไม่ดิจิตอล เบาะหลังไม่สบายเท่าไหร่ คอนโซลหน้ากดแล้วมีเสียงกรอบแกรบบ้าง(แต่ก็วัสดุบุนุ่มนะ แล้วก็ไม่รู้เพราะว่าเป็นคันโชว์รึเปล่า)

เพื่อนๆคิดว่ายังไงกันบ้างครับ

ปล.เครื่องยนต์แรงดึงเทอร์โบว์ไม่ค่อยเป็นประเด็นเท่าไหร่ เพราะคุณแม่ค่อนข้างขับช้า(มาก)

ตอบเพิ่ม ถ้าเลือกให้แม่ เลือก V 60 เลยครับคำตอบสุดท้าย ลงตัวและปลอดภัยที่สุดเหมาะสุด> x1
แต่ถ้าเลือก A class  มองไปที่ A250 ให้มันจบไปแต่รถคงไม่เหมาะกับคุณแม่เท่าไร แต่ผมอาจคิดเวอร์ เพราะมองแต่รุ่นtop ตลอดก็เลยคิดว่ารุ่นรองไม่ค่อยประทับใจ ยังไงก็เลือกตามใจท่านอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ Starter

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 12:35:20 »
เชียร์ S60 ครับ  :D

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 18:10:34 »
ส่วนตัวใช้S60ครับ ดูดE85ล้วนๆ 6000กิโล ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

แนะนำว่า คุณแม่ขับ วอลโว่เลยครับ ถ้าคู่นี่วอลโว่น่าจะเหมาะกว่า
ไม่ได้หมายความว่าแก่นะ แต่เทียบราคากับสิ่งที่ได้มา.. ถ้าไม่ติดที่ต้องเป็นดาวสามแฉก
ในเรื่องการใช้งานผมว่าวอลโว่โดยรวมๆไม่มีอะไรเป็นรองคับ
แต่ถ้าเอาราคาขายต่อ ไปA-Classครับ อื่นๆลองหาข้อมูลดูครับ
เรื่องอะไหล่ผมว่าถ้าต้องซ่อมจริงๆ 2ยี่ห้อนี่ไม่ต่างกัน[มั้ง]ครับ

ปล.ไปดู Benz A มาแล้วครับ ไฟสวยดีครับ แต่เล็กไปหน่อย ผู้ใหญ่นั่งได้แค่4คนครับ ถ้าอีกคนคงต้องนั่งจับเข่าเอา

ออฟไลน์ peak14405

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 19:42:43 »
ผมว่าแม่ขับ S60 ดีกว่าครับ เบาะนุ่มสบาย รถสวย ไม่ซ้ำ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 21:09:35 »
เชียร์ S60  ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:28:17 »
เอาทีละประเด็น...สั้นๆ

การขับขี่ A-class ช่วงล่างกระเทือน ไม่ได้นุ่มสบาย (รีวิวหลายแห่งจากเมืองนอกลงความเห็นเป็นเอกฉันท์)....คุณแม่อายุ 60 แล้วจะรับได้มั้ย กับการขับรถที่กระเทือนแบบนี้ อย่าลืมนะครับว่าเมืองนอกเค้าถนนดีกว่าเรามาก ยังบอกว่ากระเทิอน แล้วเมืองไทยเราหละจะขนาดไหน...อาจมีน้องๆ Cooper S

ทัศวินัยวิสัยของ A-class ด้านหลังเข้าขั้นวิกฤติ ลองไปนั่งตำแหน่งคนขับแล้วมองไปที่เสา C กับกระจกหลังดูสิครับ แล้วจะได้เห็นเลยว่าทัศวิสัยด้านหลังมันตีบตันแค่ไหน เรื่องจุดบอดซ้ายขวาหลังนี่จะกลายเป็นประเด็นใหญ่ขึ้นมาทันที ยิ่งกับคนที่มีอายุแล้วผมว่าสำคัญมาก เพิ่มความเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุโดยใช่เหตุ

เรื่องของประกัน ในส่วนของเบนซ์ที่เพิ่มเป็น 5 ปี หรือเพิ่ม maintennace นั้น เค้าบวกเพิ่มไปหมดแล้วครับ ไปลองเทียบดูเลยก็ได้ ดอกเบี้ยข้างนอกแบบลดต้นลดดอกอยู่ 7% พอมาผ่อนกับ MBTH กลายเป็น 8-9% แต่ได้ประกันพวกนี้เพิ่มมา ซึ่งก็คือเราจ่ายไปแล้วล่วงหน้านั่นเอง...ต่างจากของ Volvo และ BMW BSI ที่มาให้เป็นของแถมกับรถเลย ไม่มีค่าใช้จ่ายแอบแฝงเพิ่มเติม

อยากรู้ option ของ X1 ไปที่นี่ครับ...ครบที่สุดแล้ว
http://www.x1society.com/forum/index.php?board=1.0

start/stop ใน กทม. ไม่ช่วยเท่าไหร่ครับ แถมน่ารำคาญด้วยซ้ำ สุดท้ายปิดกันหมดครับ...ไม่ใช้งาน เพราะฉะนั้นอย่าเอามาเป็นประเด็นในการตัดสินใจครับ

ถ้าให้ผมแนะนำดูจากอายุคุณแม่แล้ว อยากให้ขับสบาย ปลอดภัยสูง ดูแลรักษาหายห่วงไป 5 ปี....ไป S60 ได้เลยครับ

A-class ตัดทิ้ง....เพราะเล็กและสะเทือน นั่งไม่สบายแน่นอน ทัศวิสัยด้านหลังไม่ผ่าน แถมที่เก็บกระโปรงท้ายใช้งานยากดีแท้ เพราะติดขอบ
X1 Minor change เบนซินตัดทิ้ง...เพราะยังได้เครื่องเก่าเกียร์เก่า ไม่ยอมเปลี่ยนเครื่องใหม่เกียร์ใหม่ให้เหมือนดีเซล แถมอืดมากด้วย เสียเงินสองล้านกว่า..ซื้อเทคโนโลยีตกรุ่นแล้ว ทำใจลำบากครับ

ใครเชียร์ A-class กับ X1 เบนซินอยู่ ไม่ว่ากันนะครับ

....ตามนั้น  :D

ผมเห็นด้วยตามเม้นท์นี้ 200% ครับป๋ม

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 15:44:44 »
จากโจทย์ ของ จขกท.
S60 แบบไม่ต้องคิดครับ
นุ่มสบาย ปลอดภัย ครับ  :D

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 07:33:36 »
ถ้าจะเลือกวอลโว่แล้ว V60 ไปเลยครับ สวยสุดๆ